[CCCĐ] Darwin - Thành phố cực bắc của nước Úc

Xmen43

Đi bộ
Ăn uống ở đây thì nếu với khẩu vị người Việt mình thì cực kỳ là boring ạ, Do ít dân và cũng ít khách du lịch, chủ yếu là dân du lịch kiểu camping chứ không có du lịch nghỉ dưỡng sang chảnh nên nhà hàng cũng rất ít, và toàn vác đồ siêu thị ra chế biến chứ ít đồ tươi sống.
Buồn thế chứ các cụ, dân ở đây họ bảo hải sản đánh bắt được là chuyển thẳng về Melb với Sydney, rồi nhập đồ đông lạnh ngược từ hai thành phố lớn đấy về bán trong siêu thị cho dân. Mang tiếng ở biển mà em hiếm khi có được bữa hải sản tươi sống. Nhưng cũng tự an ủi là chắc không có dư lượng kháng sinh và chất bảo quản thôi.
Em mời các cụ các mợ một bữa sáng rất là boring của em ạ, Không có bún phở miến đâu ạ.

Ăn vậy suốt chắc chết quá hihi.

Xmen43

Đi bộ
Nhà em đơn giản chỉ thế này thôi ạ, thế mà hai vợ chồng với hai bạn nhỏ cũng chui vào vừa, ngủ một đêm ngon lành, mặc dù đêm mưa rào rào,gió thổi vi vu bên ngoài. Cảm giác ngủ lều trong rừng cũng rất Yomost ạ :) Các bạn bé thích lắm vì lần đầu được trải nghiệm, sau đợt đấy là đòi đi suốt.

Ngủ trong rừng thế này có rắn bò vào không cụ nhỉ, nghe nói bên đó rắn nhiều.

Xmen43

Đi bộ
Phần kết...

Cuộc sống ở thành phố Darwin này rất là thanh bình ạ, thậm chí thanh bình đến buồn tẻ. Đi làm, đi học, thể thao, gia đình, dã ngoại. Thế thôi ạ, Cuối tuần cả nhà quây quần xem phim Netflix, đi ra biển ngồi ăn tối hay đơn giản chỉ đi bộ một vài vòng.

Ở đây có một vài khu shopping nhưng cũng bé và na ná như nhau nên cũng chẳng có gì nhiều.
Nhà hàng và ẩm thực thì quả thật với khẩu vị người Việt mình thì em nghĩ là rất chán ạ, Nếu thèm ăn món Việt thì ra siêu thị Việt mua đồ, gia vị, nước mắm, mắm tôm về tự chế biến thôi ạ.

Không khí và khí hậu ở đây thì rất trong lành, trời xanh mây trắng nắng quanh năm ạ, nhưng không quá nóng, vào bóng râm là lại mât ngay.

Nếu ai thích cuộc sống tối giản, quây quần gia đình thì hợp, còn nếu thích cuộc sống sôi động, sang trọng thì đến đây độ nửa năm chắc khóc hu hu đòi về ạ.

Về chi phí cuộc sống thì em nghĩ chỉ cần một người đi làm là đủ để cover mọi chi phí. Nếu hai người đi làm nữa thì sẽ saving được tương đối ạ. Vì đằng nào ở đây cũng chẳng cần tiêu gì nhiều. Em đang làm thiết kế website và giải pháp về cloud ở đây, không nhiều việc nhưng cũng tạm đủ để chi tiêu cho cả nhà 4 người đấy ạ. Các cụ mợ nào có nhu cầu hoặc có người quen có nhu cầu thì giới thiệu cho em nhé :). Website nhà em: https://aussiewebstudio.com

Thực phẩm ở đây thì đa phần là made in Aussie ạ, Em cảm giác rất an toàn, sạch sẽ. Em ngạc nhiên khi vào siêu thị đồ made in Indonesia hay các nước châu á lại đắt hơn hàng Úc. Thế thì việc gì phải mua đồ nhập khẩu, cứ hàng nôi địa mà dùng thôi ạ. Nếu nấu ăn ở nhà thì chi phí đi chợ cũng chỉ tương đương với sống ở Hà Nội thôi các cụ nhé.

Về giáo dục, y tế thì em nghĩ là ổn, không có gì phải lo, em chỉ lo là làm sao phải dậy bọn trẻ nhà em nói tiếng Việt, giờ nó lại ngại nói tiếng Việt như hồi xưa em ngại nói tiếng Anh mới khổ. Em nói tiếng Việt nó toàn trả lời tiếng Anh, rồi em nói tiếng Anh nó lại cười là sao bố nói ngọng thế, chẳng giống người Úc gì cả. Khổ thế đấy ạ.

Nhà cửa thì nếu mua mới sẽ khoảng 500-800k AUD tuỳ vị trí và diện tích ạ, nhưng nhà nào hầu như cũng có vườn, sân rất rộng, từ 300m2 tới 800m2. Em chưa có ý định mua nhà nên cũng khônng tìm hiểu kỹ về vấn đề này.

Một vài chia sẻ với các cụ mợ về thành phố cực bắc của nước Úc, nơi chắc không có ai đi du lịch từ Việt Nam mà lại qua đây. Đây có lẽ chỉ là trạm quá cảnh cho những ai có nhu cầu định cư Úc thôi ạ. Vì so với các bang khác thì Bắc Úc là bang có chính sách định cư mở nhất cho người nước ngoài.

Chúc các cụ các mợ cuối tuần vui vẻ ạ.
Mình vẫn thắc mắc nếu định cự sao không mua nhà ở cho ổn định cụ nhỉ, chi phí thuê nhà chắc không dưới 2000$/ tháng.