[Funland] Đất 50 năm

laceti.se

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi chút: Trên sổ đỏ mang tên tổ chức ghi thời hạn sử dụng 50 năm, nhưng có mục ghi chú "người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài", như thế có phải mình mua lại thì khi sang tên mình sẽ có sổ đỏ lâu dài đúng không ạ? Có phải nộp thêm thuế má gì sau 50 năm không ạ?

laceti.se

Xe buýt
Trên này có cụ nào rành món này giúp e chút với ạ

xecuitruong

Xe đạp
Trên này có cụ nào rành món này giúp e chút với ạ
Việc quy định thời hạn sử dụng đất có 2 mục tiêu. Nếu "giao đất" có thời hạn (ví dụ 50 năm hoặc 70 năm) thì sau khi hết thời hạn giao, tổ chức kinh tế được giao phải làm thủ tục gia hạn thời hạn sử dụng đất và nộp tiền sử dụng đất cho thời gian gia hạn.
Đối với người mua nhà ở thì sẽ được giao đất lâu dài. Giao đất lâu dài tức là người sử dụng đất không phải gia hạn sử dụng đất (vì lâu dài) và không phải nộp tiền sử dụng đất khi gia hạn. Hàng năm chỉ phải nộp tiền thuê sử dụng đất phi nông nghiệp (mấy trăm nghìn đồng/ năm) thôi.
Kính Cụ

thanhlam171

Xe tăng
Em hóng cùng chủ thớt về chủ đề đất 50 năm.

nguyenquocthanh

Xe tăng
quan trọng nhất là đất gì thì cụ lại không bảo.
Đất 50 năm thì có nhiều loại lắm, nhưng đa số đều được gia hạn, Mà đất 50 năm không có thổ cư thì làm sao xây nhà kiên cố được.

laceti.se

Xe buýt
quan trọng nhất là đất gì thì cụ lại không bảo.
Đất 50 năm thì có nhiều loại lắm, nhưng đa số đều được gia hạn, Mà đất 50 năm không có thổ cư thì làm sao xây nhà kiên cố được.
Đất ở tại nông thôn (Xây dựng villa sân golf, bãi biền, vườn) cụ ạ

T_ furygan

Xe tải
Các cụ cho e hỏi chút: Trên sổ đỏ mang tên tổ chức ghi thời hạn sử dụng 50 năm, nhưng có mục ghi chú "người mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất được sử dụng đất ổn định lâu dài", như thế có phải mình mua lại thì khi sang tên mình sẽ có sổ đỏ lâu dài đúng không ạ? Có phải nộp thêm thuế má gì sau 50 năm không ạ?
Câu này phải tùy trường hợp cụ ạ. Nói chung cụ mua lại thì hết hạn sdđ cụ phải tiếp tục gia hạn, đóng thuế.

xecuitruong

Xe đạp
Em nói rõ một chút hầu các cụ về giao/ thuê đất 50 năm theo nguyên lý chung Theo Luật đất đai 2013 nhé

Áp dụng cho doanh nghiệp/ tổ chức kinh tếNgười mua/ thuê đất của đoanh nghiệpĐánh giá
1.Thuê đất 50 năm/ 70 năm từ Nhà nướcNgười mua bất động sản được sử dụng theo thời hạn thuê đất còn lại của chủ đầu tư (ví dụ như các cụ mua condotel, offitel, căn hộ khách sạn…) nhé;Chỉ sử dụng đất theo thời gian còn lại dự án của chủ đầu tư thôi
2.Được Nhà nước giao đất 50 năm/ 70 năm
(giao đất cho doanh nghiệp chỉ khi làm “nhà ở” hay xây dựng “nghĩa trang” thôi; các trường hợp còn lại sẽ phải thuê đất của Nhà nước hết
Người mua nhà từ chủ đầu tư sẽ được nhà nước giao đất”ổn định lâu dài” nên không phải nộp tiền gia hạn khi được giao đất nữa.Túm quần lại là mua 1 lần đất ở sẽ được sử dụng nhiều đời (lâu dài)
Như vậy,

• nếu nói “sở hữu lâu dài” khi mua đất của DN thì chỉ là cá nhân mua đất ở của doanh nghiệp BĐS thôi cụ nhé; nói cách khác đất “lâu dài” là không có khi giao cho doanh nghiệp/ tổ chức kinh tế
  • các trường hợp khác không phải xây nhà ở thì không giao đất cho DN và người mua đất cũng không có quyền sở hữu lâu dài (chỉ sở hữu lâu dài “Đất ở”)
  • Cá nhân vẫn được nhà nước giao đất ở "ổn định lâu dài" khi cụ là cá nhân trúng đấu giá hay cụ được nhà nước "Công nhận quyền sử dụng đất" (tức là cụ đã sử dụng đất ở đó lâu đời giờ nhà nước công nhận cụ có quyền sử dụng lâu dài).

Chỉnh sửa cuối:

EPL

Xe tăng
Trường hợp này là đất giao cho doanh nghiệp làm chủ đầu tư dự án thời hạn 50 năm là thời hạn để CĐT thực hiện dự án, cái này dự án nào cũng thế vì luật đất đai nó quy định thế, sau khi làm dự án thành nhà bán cho người dùng là cụ thì sẽ thành sổ đỏ lâu dài không phải nộp gì nữa.

volvo.XC90

Xe tăng
Đất ở là thời hạn lâu dài. Chấm hết

NNS

Xe ngựa
ko, vẫn 50 năm, hết 50 năm thì gia hạn cụ ạ

DuongHL

Xe container
Trường hợp này là đất giao cho doanh nghiệp làm chủ đầu tư dự án thời hạn 50 năm là thời hạn để CĐT thực hiện dự án, cái này dự án nào cũng thế vì luật đất đai nó quy định thế, sau khi làm dự án thành nhà bán cho người dùng là cụ thì sẽ thành sổ đỏ lâu dài không phải nộp gì nữa.
Nói linh tinh.

waterlilyhn

Xe tải
Thế tóm lại các dự án cdt bán shophouse, villa (gọi chung là đất thương mại dịch vụ) 50 năm, sau khi hết hạn người mua có đc đổi sổ đỏ thành sdung lâu dài k các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

29S2929

Xe tăng
Hình như sổ nhà Vin ocean park nó ghi vậy

DuongHL

Xe container
em nghĩ là trử Đoàn Vân Viên ra thì có lẽ chưa có vụ nào ko gia hạn thành công cả =))
Thực ra cái này luật đất đai có nói rõ mà, chẳng qua không chịu đọc hoặc đọc không hiểu mà thôi.
Về nguyên tắc thì hết thời hạn thuê anh phải trả lại cho nhà nước.
Vì thế anh chỉ được bán sản phẩm trong thời hạn anh thuê mà thôi.
Nhưng luật ở ta thì khó nói lắm.

29S2929

Xe tăng
Theo em hiểu sau khi doanh nghiệp làm dự án dựa trên quy hoạch sử dụng đất và nộp thuế đất để chuyển đổi thì sẽ có đất thương mại dịch vụ 50 năm , sổ lâu dài , đất giao thông công cộng v.v. .theo quy hoạch mới được phê duyệt.

volvo.XC90

Xe tăng
Thế tóm lại các dự án cdt bán shophouse, villa (gọi chung là đất thương mại dịch vụ) 50 năm, sau khi hết hạn người mua có đc đổi sổ đỏ thành sdung lâu dài k các cụ?
Cứ hết 50 năm đi lúc đó còn sống thì mới tính được, 10-15 năm sửa đổi luật cho hợp tình hình mới cơ mà