[Funland] Đặt ban thờ nhà chung cư - vợ chồng em chiến tranh to quá

TUCSON9389

Xe điện
Em nhà gấu cũng 5 chị em gái,em con trưởng chi. Ở nhà bố em khi còn sống cũng không tín,đồng ý để ảnh và bát hương bên bố mẹ vợ cùng với các cụ nhà em dù ông nội em phản đối nhưng gấu em lại không cùng quan điểm. Hắn bảo rằng để thế sợ người trần tưởng có nhầm quan hệ với bên nội,giải thích mệt mệt, chưa kể các có thắp hương mời gọi thì thổ công thổ địa bên nội cũng không cho vào nên không cần thiết phải để chung ban. Còn thờ thì mấy chị em hắn bảo bao giờ ông bà mất thì thờ tự ở chính nhà của các cụ ,không cho ai ở rể. Sang đến đời cháu chắt không duy trì được nữa thì thôi, ai bảo các cụ không cố con trai,gấu em bảo thế. Còn cố tình thì em sẽ cho để riêng ban ra chỗ khác chứ không chung.
em ưng cái này, nếu muốn ở trong nhà chồng/bên nội thì nên để thành ban riêng; chứ ko chung chạ gì cả
nhà vợ em cũng 2 chị em gái, cũng chưa thấy phát sinh chuyện này nhưng quan điểm của em cũng sẽ giống cụ. chị gái vợ em thì đã ly dị và về ở với bà nhạc. cái thằng cu con chị ấy hiện tại nó cũng ở cùng với ô bà ngoại, chưa phát sinh gì lắm nhưng rồi tương lai thì cũng sẽ chả biết ntn. phương án nó mang ô bà nội nó về chắc ko có, nên em cũng ko phải nghĩ lắm.
bên mẹ vợ em cũng gặp chuyện, em trai của bà cũng ở nhà bên vợ, thờ cúng ông ngoại của vợ cũng lung tung beng. thế nên vợ em cũng ý thức được điều này. đã ko tín thì thôi chứ có thờ cúng thì cũng nên chính danh.
Mẹ vợ em cũng khá tín, nhưng ko hiểu sao cũng vẫn có những lỗi khá cơ bản. khi em đến nhà vợ lần đầu tiên thấy chuyện bà đặt thờ cả bên nội bên ngoại cùng 1 ban. e thấy ko ổn nhưng cũng ko nói gì, thời gian sau bà bị mất ngủ liên tục và phải vào khoa thần kinh của BM nằm đến tháng trời, sau đó cúng lễ và tách ra và từ đó đến giờ ko thấy vào viện nữa. nói thật là e cũng chả hiểu nó do cái gì; nhưng thấy bảo trần sao, âm vậy, nên chuyện để chung bàn thờ thì ko nên

Chỉnh sửa cuối: