[Funland] Đất bị xây lấn, nhờ các cụ tư vấn !

Luxxy Deco

Xe tải
Bẩm các cụ e có việc này cần nhờ cccm tư cấn giúp cách xử lý :
Nhà em có lô đất sổ đỏ ở Sơn tây mua hơn 10 năm, một bên giáp tường nhà và một bên giáp tường rào hàng xóm, 2 năm covid vừa rồi e ko qua, nay qua e thấy tường rào nhà hàng xóm đã phá bỏ, phân lô và xây lấn bờ tường sang đất e khoảng 50cm. Em hỏi qua thì lô đất bên cạnh đã được mua bán qua vài chủ đợt vừa rồi. Em chưa biết phương án để đòi lại mong cccm có kinh nghiệm chỉ giúp e với. Em cảm ơn cccm !

chevrolet.hn

Xe tải
Mang sổ đỏ lên ubnd xã phường kiến nghị thôi. Giờ ông nào sai ông đó chịu.

mr.2311

Xe hơi
Bẩm các cụ e có việc này cần nhờ cccm tư cấn giúp cách xử lý :
Nhà em có lô đất sổ đỏ ở Sơn tây mua hơn 10 năm, một bên giáp tường nhà và một bên giáp tường rào hàng xóm, 2 năm covid vừa rồi e ko qua, nay qua e thấy tường rào nhà hàng xóm đã phá bỏ, phân lô và xây lấn bờ tường sang đất e khoảng 50cm. Em hỏi qua thì lô đất bên cạnh đã được mua bán qua vài chủ đợt vừa rồi. Em chưa biết phương án để đòi lại mong cccm có kinh nghiệm chỉ giúp e với. Em cảm ơn cccm !
mang sổ đỏ + đơn vị đo đạc có dấu đỏ mang ra ủy ban xã khiếu nại thôi cụ!
trước nhà em xây nhà lúc đào móng cũng bị kiện lấn ra đường xóm 2cm nhưng mình có sổ +đođạc nên bọn họ không làm gì được mình

formen

Xe lăn
Đâm đơn thôi cụ, thế là treo cả 2 bên khó giao dịch với xd rồi. Khoai.

Luxxy Deco

Xe tải
mang sổ đỏ + đơn vị đo đạc có dấu đỏ mang ra ủy ban xã khiếu nại thôi cụ!
trước nhà em xây nhà lúc đào móng cũng bị kiện lấn ra đường xóm 2cm nhưng mình có sổ +đođạc nên bọn họ không làm gì được mình
Vâng cảm ơn cụ, vấn đề đất bên cạnh bán qua lại mấy chủ rồi thì m sẽ khiếu nại người nào cụ nhỉ ? E xem luật thấy khiếu nại hoà giải ở ub xã, neu ko xong còn phải làm đơn toà ân xử nữa ?

Luxxy Deco

Xe tải
Đâm đơn thôi cụ, thế là treo cả 2 bên khó giao dịch với xd rồi. Khoai.
Vâng sỏ đỏ rõ ràng tự dưng mất công mất việc. Đất chia lô trên sổ rõ ràng rồi ko hiểu sao đội TNMT vẫn cấp sổ lấn sang nhau được chứ !

chevrolet.hn

Xe tải
Vâng cảm ơn cụ, vấn đề đất bên cạnh bán qua lại mấy chủ rồi thì m sẽ khiếu nại người nào cụ nhỉ ? E xem luật thấy khiếu nại hoà giải ở ub xã, neu ko xong còn phải làm đơn toà ân xử nữa ?
Chả quan trọng ông nào là chủ. Bước 1 bác mời chính quyền đến đo đất. Sau đó hỏi bên địa chính nhà mình thiếu ở đâu? Rồi nc với họ đưa ra pa giải quyết. Nếu họ đã cấp sổ sai họ phải sửa. Còn k thì làm đơn kiện. Thời điểm nhạy cảm này. Ông nào có đơn là mệt rồi

volvo.XC90

Xe tăng
Xử gì thì quyền sử dụng đất của cụ bao nhiêu thì cụ sử dụng, lấn sang thì một là tự xử thôi, ko cụ cứ ấn cọc vào là móng nhà họ gẫy luôn

Luxxy Deco

Xe tải
Xử gì thì quyền sử dụng đất của cụ bao nhiêu thì cụ sử dụng, lấn sang thì một là tự xử thôi, ko cụ cứ ấn cọc vào là móng nhà họ gẫy luôn
Vâng, họ mơi xây vỉa phân lô tường rào lấn sang thôi ạ. Như trên e làm đơn ra xã hay là cứ tự ý phá bỏ và xây rào lại theo đất của mình cụ nhỉ ? Nếu m tự xử thì chủ sau cùng cũng sẽ xuất hiện và lúc đó lại làm đơn tranh chấp đúng ko cụ

volvo.XC90

Xe tăng
Vâng, họ mơi xây vỉa phân lô tường rào lấn sang thôi ạ. Như trên e làm đơn ra xã hay là cứ tự ý phá bỏ và xây rào lại theo đất của mình cụ nhỉ ? Nếu m tự xử thì chủ sau cùng cũng sẽ xuất hiện và lúc đó lại làm đơn tranh chấp đúng ko cụ
Cụ gọi địa chính đến cắm đất nhà cụ và cho máy xúc vào đào moi trên diện tích đất nhà cụ mà cụ được quyền sử dụng cho bay vỉa phân lô lấn chiếm đi thôi, bên kia mà ko nghe làm cái đơn rồi ra cùng phân xử khéo lại lấy lại công bằng cho cụ

mr.2311

Xe hơi
cứ làm đơn đòi đủ đất ra xã cụ ạ! xã họ cũng không muốn làm to chuyện mà họ làm sai đâu ạ

thuyphongthanh

Xe lăn
Đất đai và sổ đỏ ngày xưa đo đạc sai số nhiều lắm. Em mua mấy nghìn mét mà gọi địa chính đo lại theo tọa độ chuẩn mà dôi ra thêm mấy trăm m2 nữa.
Của cụ cứ làm đơn ra địa chính xã,huyện rồi từ từ hỏi các anh ấy cách giải quyết.Việc này đã xảy ra nhiều lần ở nhiều nơi rồi.

Luxxy Deco

Xe tải
Đất đai và sổ đỏ ngày xưa đo đạc sai số nhiều lắm. Em mua mấy nghìn mét mà gọi địa chính đo lại theo tọa độ chuẩn mà dôi ra thêm mấy trăm m2 nữa.
Của cụ cứ làm đơn ra địa chính xã,huyện rồi từ từ hỏi các anh ấy cách giải quyết.Việc này đã xảy ra nhiều lần ở nhiều nơi rồi.
Vâng lô đất e rộng chỉ 5m thôi mà bị lấn 0,5m cụ à. Với lại cũ có ranh giới tường rào chủ cũ, sau ko biết ai đập và xây lấn sang, nên. Đây là cố tình xây lấn xong bán lại cho người khác chứ e nghĩ ko phải sai số đo đạc được.

Đường bộ

Xe điện
Họ không biết rằng lấn chiếm đât đai của người khác là tạo ác nghiệp.

Voi coi HN

Xe tăng
Cứ báo xã mời địa chính đến xác minh làm rõ, cụ bảo đất của cụ, ng ta bảo đất của người ta bắn ra từ sổ đỏ ng ta thì sao, chuyện gì cũng có thể xảy ra, cứ lôi ông chính quyền vào xử lý giấy trắng mực đên dứt điểm.

Dung nguyen 186

Xe hơi
Cứ làm việc với xã nơi có đất cụ nhé, bên đất lấn chiếm kia chưa xây nhà thì đơn giản hơn.

longloan

Xe tăng
2 giải pháp
-nhà kia phải mua lại 50cm lấn theo giá thị trường( nếu cụ đồng ý)
- làm đơn khởi kiện ( kéo dài tầm 5 -10 năm)
Nên e rất ngại mua đất nhà dân .mua theo khu qui hoạch thì yên tâm

phinnguyen

Xe máy
theo em thì cụ cứ làm đơn ra xã thôi.

Laoba

Xe điện
Nhanh gọn cụ cứ đo đúng đất m2 trên sổ cho máy xúc xúc luôn đóng cọc xây tường luôn cho bên kia nó kiện thoải mái