[Funland] Đau dạ dày - Khám ở đâu thì tốt?

phongboy

Xe tăng
Em bị đau dạ dày mãn tính, năm trc đi nội soi bên PK Việt Nhật, kết luận viêm vúng thượng vị, có 1 cô BS cũng lớn tuổi kê đơn thuốc uống 1 tuần hết, bây h lại bị lại nhưng sợ đi nội soi quá nên mua thuốc tây uống đc 1 tuần cũng giảm(Đơn thuốc em bỏ đâu mất rồi, ko biết có xin lại đc ko nữa). Nay em tự mua nghệ vàng + mật ong về tự pha rồi uống, tối uống thêm chè dây, bây h thấy đỡ hẳn. Ko đau, đói thì gặm bánh mì, mọi lúc mọi nơi. Bác nào đau dạ dày thì luôn luôn có bánh mì bên cạnh là tốt nhất.

Chỉnh sửa cuối:

SpecialOne

Xe tải
Đau dạ dày mà gặp nghệ thì đúng là rất tốt, nhà em chuyên về nghệ ko phải pr mà là sự phản hồi của khách hàng. Nhưng cụ dùng bột nghệ xay thì đắng khó dùng mà hiệu quả ko cao, cụ thử dùng tinh nghệ nhé, hàm lg curcumin cao mà lại dễ uống, an toàn hơn ko gây nóng. Bây giờ khoa học đã chứng minh công dụng đc rồi nên bọn nc ngoài nó đẩy giá curcumin lên cao gấp 2-3 lần so với ngày trước.
Cơ sở của em bây giờ mới chiết xuất tinh nghệ nguyên chất và tinh nghệ curcumin hàm lg cao nhưng em đang có dự án chiết xuất curcumin nguyên chất từ củ nghệ tươi bởi em nghĩ mình đất nc nông nghiệp mà lại phải nhập khẩu curcumin từ nước ngoài với giá cắt cổ, hơn 5tr/kg đó cụ à

Chỉnh sửa cuối:

phongboy

Xe tăng
Đau dạ dày mà gặp nghệ thì đúng là rất tốt, nhà em chuyên về nghệ ko phải pr mà là sự phản hồi của khách hàng. Nhưng cụ dùng bột nghệ xay thì đắng khó dùng mà hiệu quả ko cao, cụ thử dùng tinh nghệ nhé, hàm lg curcumin cao mà lại an toàn hơn ko gây nóng. Bây giờ khoa học đã chứng minh công dụng đc rồi nên bon nc ngoài nó đẩy giá curcumin lên cao gấp 2-3 lần so với ngày trước.
Cụ cho em số ĐT với, đúng là nó ngang ko nuốt đc, em phải vo viên rồi nuốt

Chỉnh sửa cuối:

hanamsan

Xe máy
Em cũng bị dạ dày uống 2 đợt thuốc tây mà thỉnh thoảng nó lại đau. Từ khi dì em cho mấy hộp viên thuốc đông y gia truyền người ta đã nghiền nhỏ vo thành viên con con chỉ việc uống thôi, uống vài lần nhưng ko theo đúng liều thế mà lại đỡ rồi ạ.

liho.naq

Xe đạp
Đau dạ dày mà gặp nghệ thì đúng là rất tốt, nhà em chuyên về nghệ ko phải pr mà là sự phản hồi của khách hàng. Nhưng cụ dùng bột nghệ xay thì đắng khó dùng mà hiệu quả ko cao, cụ thử dùng tinh nghệ nhé, hàm lg curcumin cao mà lại dễ uống, an toàn hơn ko gây nóng. Bây giờ khoa học đã chứng minh công dụng đc rồi nên bọn nc ngoài nó đẩy giá curcumin lên cao gấp 2-3 lần so với ngày trước.
Cơ sở của em bây giờ mới chiết xuất tinh nghệ nguyên chất và tinh nghệ curcumin hàm lg cao nhưng em đang có dự án chiết xuất curcumin nguyên chất từ củ nghệ tươi bởi em nghĩ mình đất nc nông nghiệp mà lại phải nhập khẩu curcumin từ nước ngoài với giá cắt cổ, hơn 5tr/kg đó cụ à
E thì đau cũng 10 năm rồi ko khỏi. Trc là viêm hang vị, giờ là trào ngược với phù nề xung huyết. Nhà e đang xay nghệ tươi uống với mật ong. Trước ngoại e uống nghệ đen mật ong, 4 tháng sau đi khám lại báo khỏi rồi. Nghệ đúng là vi diệu :)

kithatu_stail

Xe hơi
Xin phép min, mod em có việc cần thưa với các cụ OF nhà ta.
Mẹ em sau gần cuộc đời vất vả nuôi các con khôn lớn, nay về già bị chứng đau dạ dày tái phát và hành hạ. Bà chị em có đưa cụ đi khám nội soi ở dưới BV tỉnh NĐ và BS kết luận bị viêm loét 3 chỗ: hang vị, thực quản và một điểm xước hẹp.
Và kê đơn cho một số loại thuốc (cả đơn thuốc hơn 200K), bà chị em cầm bệnh án đi mua thêm polykit cho cụ.
Nói thực em thấy cái dạ dày của mẹ em rất nghiêm trọng và em cũng không tin tưởng tuyến dưới (em nghĩ thuốc chữa dạ dày 200K thì chắc chỉ có B1+B2 thôi) nên muốn đưa cụ lên để chữa trị, .
Vì vậy em lập thớt mong được các cụ tư vấn, chia sẻ kinh nghiệm và quan trọng nhất là khám ở BV nào thì tốt ạ.
Thansk! (em XL các cụ, các mợ làm ở BV "tuyến dưới")
Ông hàng xóm nhà em có bài thuốc dạ dày hay lắm, nhiều người theo và chữa khỏi. Có 6 loại thuốc tây thôi, để em về hỏi cho

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay em đi nội soi, tình hình là rất vấn đề ( Những ai nôn ọe,nôn chảy nước mắt khi bị đói, quá giờ cơm... ) . Đó là dạ dày bị viêm trợt, mất lớp bảo vệ đầu tiên. Khi đói dịch tiết ra gây co thắt liên tục tạo ra việc nôn ẹo liên tục, từng cơn, từng cơn. Của em cả dạ dày và hành tá tràng bị mãn tính, nên chữa trị sẽ vất vả và kiêng khem nhiều.

Tuy nhiên cũng chưa nguy hiểm bằng Loét và Thủng. Các cụ mợ bị nôn ẹo nhanh chóng đi nội soi và uống thuốc, kiêng khem nhé.
Em bị giống như cụ từ lâu rồi, thuốc tây tàu, dân tộc, dạ dày nhím, nghệ, mật ong đủ kiểu. Nội soi mấy lần rồi mà kô ăn thua... Chán cả thuốc lẫn bs rồi :'(
Tình hình cụ thế nào? Cách điều trị?

Hai_ác_điểu

Xe hơi
Xin phép min, mod em có việc cần thưa với các cụ OF nhà ta.
Mẹ em sau gần cuộc đời vất vả nuôi các con khôn lớn, nay về già bị chứng đau dạ dày tái phát và hành hạ. Bà chị em có đưa cụ đi khám nội soi ở dưới BV tỉnh NĐ và BS kết luận bị viêm loét 3 chỗ: hang vị, thực quản và một điểm xước hẹp.
Và kê đơn cho một số loại thuốc (cả đơn thuốc hơn 200K), bà chị em cầm bệnh án đi mua thêm polykit cho cụ.
Nói thực em thấy cái dạ dày của mẹ em rất nghiêm trọng và em cũng không tin tưởng tuyến dưới (em nghĩ thuốc chữa dạ dày 200K thì chắc chỉ có B1+B2 thôi) nên muốn đưa cụ lên để chữa trị, .
Vì vậy em lập thớt mong được các cụ tư vấn, chia sẻ kinh nghiệm và quan trọng nhất là khám ở BV nào thì tốt ạ.
Thansk! (em XL các cụ, các mợ làm ở BV "tuyến dưới")
Theo như kết luận trên thì cụ nhà cụ bị Viêm trợt hang vị và Trào ngược dạ dày thực quản. Bệnh này rất nặng cần điều trị theo lộ trình 3 đợt mỗi đợt 14 ngày và cách nhau 15 ngày. Cụ thể mua những thuốc sau để điều trị :
1. Esomeprazol 40mg : 60 viên dùng 1v trước ăn sáng 30', trưa và tối ko dùng.
Tên khác : Nexium (Thuỵ Điển, Đan Mạch ; 23k/1 viên ) Esomeprazol Stada ( 10k/1 viên )
2. Gastropulgite ( Pháp ) : 28 gói , 9h sáng uống 1 gói, 4h chiều uống 1 gói. Giá 4k 1 gói
3. Clarythromycin 500mg : 28 viên , trưa 1v - tối 1v sau ăn 30'
Tên khác : Clabact 500 , 6500/1 viên ( xuất xứ : Hậu Giang, nên lấy hàng này)
4. Amoxicillin 500mg : 56 viên , trưa 2 viên - tối 2 viên sau ăn 30'.
Tên khác : Moxacin ( Domesco - 15k/1 vỉ ), Hagimox ( Hậu Giang 13k/1 vỉ ) nên dùng 1 trong 2 loại này.
5. Maalox : 56 viên , trưa 2v - tối 2v nhai nát trước khi ăn cơm 30'. Nên mua Maalox của Sanofi Việt Nam 1k/1 viên.
Đơn trên sử dụng trong 14 ngày, sau khi dùng xong nghỉ 15 ngày rồi dùng như trên lần 2 cũng 14 ngày. Lần thứ 3 bỏ (3),(4),(5), dùng thêm 1 loại là TINIDAZOL ( Ấn Độ, vỉ 10 viên giá từ 600 - 800đ/1 viên tuỳ nơi bán ) : uống 1 viên sau ăn 30' trưa và tối.
Với liều điều trị như trên cứ sau 1 năm lại uống quay lại 1 lần 14 ngày là ổn.
Kiêng : rượu bia chua cay nóng, thức đêm, làm việc nặng, hút thuốc lá hoặc thuốc lào. Ăn xong nghỉ ngơi tối thiểu 45' mới làm việc hoặc vận động.

Hai_ác_điểu

Xe hơi
Em bị giống như cụ từ lâu rồi, thuốc tây tàu, dân tộc, dạ dày nhím, nghệ, mật ong đủ kiểu. Nội soi mấy lần rồi mà kô ăn thua... Chán cả thuốc lẫn bs rồi :'(
Tình hình cụ thế nào? Cách điều trị?
Cụ bị các triệu chứng như thế nào !?
Đau thượng vị !? ,
Nóng rát !?
Ăn khó tiêu !?
Đầy hơi !?
Ợ chua !?
Buồn nôn !?
Viêm họng, nóng rát khó chịu !?
Cụ bị những triệu chứng nào.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bị các triệu chứng như thế nào !?
Đau thượng vị !? ,
Nóng rát !?
Ăn khó tiêu !?
Đầy hơi !?
Ợ chua !?
Buồn nôn !?
Viêm họng, nóng rát khó chịu !?
Cụ bị những triệu chứng nào.
Em bị viêm phù nề, xung huyết cả hành tá tràng, hang vị. Uống hàng đợt thuốc tây như Nexium không khỏi, đợt lâu nhất phải gần 2 tháng. Chính xác là 1 thời gian lại bị lại. Khổ 1 cái là em kô kiêng đc bia rượu, cafe.
Hiện tượng là đau âm ỉ, khó ăn, khó tiêu, ăn hay bị đầy bụng, đặc biệt là hay bị ợ chua, nôn (trào ngược), khi đau bụng thì bụng sôi réo ầm ầm... người mệt mỏi, sút cân... :'(
Em thấy phác đồ của cụ có vẻ phù hợp.
Em sợ là có khuẩn gì đó trong dạ dày (kô phải HP)???

Chỉnh sửa cuối:

cuncon0686

Xe tải
Đau dạ dày. Chữa khỏi hẳn đc ko các cụ?

Hai_ác_điểu

Xe hơi
Em bị viêm phù nề, xung huyết cả hành tá tràng, hang vị. Uống hàng đợt thuốc tây như Nexium không khỏi, đợt lâu nhất phải gần 2 tháng. Chính xác là 1 thời gian lại bị lại. Khổ 1 cái là em kô kiêng đc bia rượu, cafe.
Hiện tượng là đau âm ỉ, khó ăn, khó tiêu, ăn hay bị đầy bụng, đặc biệt là hay bị ợ chua, nôn (trào ngược), khi đau bụng thì bụng sôi réo ầm ầm... người mệt mỏi, sút cân... :'(
Em thấy phác đồ của cụ có vẻ phù hợp.
Em sợ là có khuẩn gì đó trong dạ dày (kô phải HP)???
Cụ có thể dùng đơn như trên, nếu xét nghiệm Hp (-) bỏ Amox 0,5 trong đơn trên. Với các triệu chứng như cụ thì dùng tăng Maalox lên 3 lần /1 ngày. Ko kiêng đc rượu bia thì hạn chế hết mức ( ngày 5-10ml rượu, 200-400ml bia ) còn đc. Riêng thuốc lá thuốc lào cụ ko kiêng đc đồng nghĩa với việc cụ sẽ hưởng dương non vì Trào ngược rất dễ dẫn tới Ung thư vòm họng. Cụ ko tự điều chỉnh đc bản thân thì thuốc tiên mới cứu nổi cụ.
Mà cụ bị Xung huyết thì dùng nghệ với mật ong ko khác gì thuốc độc đâu nhé. Hai thứ đó đều nóng sẽ kích thích dịch vị dạ dày tiết nhiều hơn, làm gia tăng đầy hơi và ợ chua. Mà đã Trào ngược thì cấm kị cay nóng. Chúc cụ có quyết tâm.

Chỉnh sửa cuối:

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có thể dùng đơn như trên, nếu xét nghiệm Hp (-) bỏ Amox 0,5 trong đơn trên. Với các triệu chứng như cụ thì dùng tăng Maalox lên 3 lần /1 ngày. Ko kiêng đc rượu bia thì hạn chế hết mức ( ngày 5-10ml rượu, 200-400ml bia ) còn đc. Riêng thuốc lá thuốc lào cụ ko kiêng đc đồng nghĩa với việc cụ sẽ hưởng dương non vì Trào ngược rất dễ dẫn tới Ung thư vòm họng. Cụ ko tự điều chỉnh đc bản thân thì thuốc tiên mới cứu nổi cụ.
Em lại kô hút thuốc ạ (kô như avatar của cụ ;))), thức đêm thì có thể điều tiết.
Cụ pm số sdt để em hỏi thêm, cám ơn cụ.

Hai_ác_điểu

Xe hơi
Em lại kô hút thuốc ạ (kô như avatar của cụ ;))), thức đêm thì có thể điều tiết.
Cụ pm số sdt để em hỏi thêm, cám ơn cụ.
Có gì cụ cứ hỏi trên này, e biết gì thực tế e tư vấn cho cụ để các cụ khác tham khảo luôn.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Có gì cụ cứ hỏi trên này, e biết gì thực tế e tư vấn cho cụ để các cụ khác tham khảo luôn.
Em siêu âm mấy lần rồi, bác sỹ toàn cho Nexium và mấy thuốc hỗ trợ. Do không phát hiện HP nên chả uống thuốc kháng sinh. Đợt trước em uống thuốc lá dân tộc bậy bạ mà em bị suy thận cấp suýt chết :(
Không hiểu thuốc của cụ có ảnh hưởng không?

nakero

Xe đạp
Nhiều lúc dùng thuốc nam lại hiệu quả đấy cụ ạ. Nhà dì em ngày trước cũng hay bán thuốc nam chữa đau dạ dày nhiều ng tìm mua lắm

alexandra

Xe điện
HP có cách nào diệt được không các cụ?

tom9343

Xe buýt
Tuỳ từng loại đau với các triệu chứng và sinh hoạt mới biết đc có chữa khỏi hay ko cụ nhé.
Cụ cho em hỏi với,em bị đau dạ dầy hơn 1 nay và cách đây tầm 5 tháng em đi khám nội soi thì được kết luận là viêm hang vị và xét nghiệm urease test cho kết quả âm tính và có kê cho em đơn thuốc gồm Lopioz(omeprazol )20mg và Gastropulgite Em uống thì đỡ đau sau vài ba ngày thì hết đau.Nhưng mấy hôm nay em lại bị đau lại nên cụ cho em hỏi em có nên uống lại đơn lần trước ko?
Vì em sợ đi nội soi nên mới hỏi cụ !cám ơn cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

tom9343

Xe buýt
Em được người nhà mua cho thuốc nam của viện 103 nhưng em chưa dám uống liệu có uống Thuốc Nam cùng với thuốc Tây được không ạ