Đấu đèn Far+đèn cos Escape XLS 2009

lishn_2001

Xe tải
Kính các cụ
Em mới bảo dưỡng 20k tại Ford Thanh Xuân (88 Nguyễn Xiển). Sau đó e đề nghị Đấu đèn Far+Cos (vì e từng đọc trên Forum mình là ở đâu đó có cách đấu khi bật đèn cos thì chỉ có đèn cos sáng, bật đèn far lên thì cả far+cos đều sáng do e thấy escape đèn hơi tối).
Ford Thanh Xuân nói chưa từng làm bao giờ (chắc e làm chuột bạch ở đây rồi) và bắt đầu mày mò làm cho em.
Sau khoảng 1h đồng hồ thợ điện Ford TX lôi quyển hệ thống điện ESCAPE ra xem xét (khoảng 40-50 trang A4 trong đó có sơ đồ hệ thống điện) +3m dây điện+1 rơle hình như 24V +đấu điện thì xe em được như này.
[/IMG]
Cả 2 đèn đều sáng lên nhưng đèn báo táp lô báo hiệu cảnh báo bật Far thì không sáng (khi e chưa đấu đèn kiểu này thì vẫn sáng bt và đã kiểm tra lại bóng đèn táp lô không bị cháy).
Bi giờ xe e chạy đường ngoài bật đèn far lên thì 4 bóng đều sáng nhìn đưỡng rõ nét nhưng e phải cẩn thận nhỡ đi trong thành phố lỡ bật đèn far lên thì trên táp lô không báo xxx nhìn thấy vậy là được nhận hóa đơn VAT như chơi.
Tổng thiệt hại là 250k tiền công+45k tiền rơ le và 3m dây điện.
Hôm đó e còn đánh bóng xe tổng thiệt hại 600k xe như mới ra đường sợ công an nhìn tưởng mình lắp biển giả vì tưởng là xe mới.
Mời các cụ ném đá.

Bài tiếp theo
Cảm ơn các cụ đã cho ý kiến.
Em xin phép trình bày và hỏi thêm các cụ thế này:
Sau hôm e đấu đèn far+cos (như trình bày ở bài đầu)
khoảng 1 hôm sau xe e gửi ở bãi xe (mấy hôm đó trời mưa nhỏ) thì xe e có hiện tượng báo động bị kêu vào ban đêm (ban ngày thì vợ 2 không thấy kêu ca gì) đêm kêu vài lần và phải ra tắt báo động hoặc để báo động xe tự hết
Sau khoảng 4 đêm thỉnh thoảng kêu còi báo động (e phải gửi khóa xe ở bãi gửi nhờ họ kêu thì tắt hộ)thì e quay lại Ford TXuân kiểm tra lại.
Thợ cắm bộ test lỗi và kiểm tra thì tất cả các vấn đề đều ok và không báo lỗi gì
Thực ra hôm bảo dưỡng ford TX thì xe e có hiện tượng ăn xăng (e đi đường hỗn hợp trong và ngoài phố (120km đường ngoài và 180km trong phố) hết tầm 1tr tiền xăng A92=48 lít, bình quân là 16 lít/100 km và vì mấy tháng nay bị vậy rồi.
Hôm bảo dưỡng xe thì thợ chỉ tháo phần cổ hút xe ra rửa vì nó khá bẩn, bugi không vấn đề gì cả. Sau bảo dưỡng + đấu đèn 01 tuần thì e quay lại kiểm tra còi báo động bị kêu và có trình bày lại xe vẫn ăn xăng như cũ chẳng có thay đổi gì cả.Thợ lúc đó cũng chịu vì không thấy lỗi gì.
Thế là e đề nghị đồng chí thợ tháo ắc quy để reset lại bộ ECU (chẳng bít viết thế có đúng không) hay đại loại là chip điểu khiển và như kiểu tắt máy tính khởi động lại vì chạy 2 năm rồi chưa khởi động
E cảm nhận rõ ngay là hiện tượng ăn xăng giảm hẳn (khi nào chính xác e báo cáo lại) và từ hôm quay lại kiểm tra xe thì về nhà xe không kêu nữa
Nhưng sau đó khoảng 10 hôm thì xe lại 1 lần kêu báo động đêm nữa (e phải ra kiểm tra xe và ko thấy chuột bọ gì cả). Vì e gửi xe chỗ gần nhà dân nên đêm nó kêu báo động và mất ngủ họ đã có ý kiến.
Theo cảm nhận của e thì tư khi đấu đèn mới có hiện tượng kêu báo động như vậy.
Các cụ nào từng lắp đèn giống e thì cho e xin chút ý kiến và có bị hiện tượng giống em không và cho e tý lời khuyên.
Xin cảm ơn các cụ đã đọc và sẽ chỉ giáo

Bài tiếp theo
Báo cáo các cụ là e đã tạm thống kê được lượng xăng tiêu thụ/100km xe XLS 2009 của e như sau:
Sau khi tháo điện ácquy ra và đấu lại để reset hệ thống điều khiển của xe thì lượng xăng giảm xuống rõ rệt (khoảng 12,5-13l/100km đường hỗn hợp). Trước kia nó vẫn luôn là 15,5-16l/100km đường hỗn hợp (50% nội thành hn và 50% đường ngoại thành).
Hiện tượng xe kêu báo động thì vài ngày qua không thấy nữa mặc dù e chả động gì vào sửa chữa cả. Nói chung ngọc thể vẫn bất an vì có thể 1 đêm nào đó bảo vệ nơi gửi xe sẽ alo là anh ơi ra tắt còi báo động đi không dân nó ra đốt xe mất.
Bác nào đi xe giống e mà cảm thấy ăn xăng thì cũng thử rút đầu (-) ácquy ra rồi cắm lại nếu thấy ok thì cũng khỏi cần vào gara làm gì vì thực ra họ cũng chỉ kiểm tra qua loa thôi chứ không giải quyết được nhiều
Bài học của e chỉ có như vậy.
Mà chẳng thấy cụ nào bị hiện tượng kêu báo động giống e thì phải, e chả thấy có ý kiến gì, buồn ghê gớm.
Cảm ơn các cụ đã đọc mặc dù không chia sẻ hoặc ý kiến gì.

Chỉnh sửa cuối:

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
Kính các cụ
Em mới bảo dưỡng 20k tại Ford Thanh Xuân (88 Nguyễn Xiển). Sau đó e đề nghị Đấu đèn Far+Cos (vì e từng đọc trên Forum mình là ở đâu đó có cách đấu khi bật đèn cos thì chỉ có đèn cos sáng, bật đèn far lên thì cả far+cos đều sáng do e thấy escape đèn hơi tối).
Ford Thanh Xuân nói chưa từng làm bao giờ (chắc e làm chuột bạch ở đây rồi) và bắt đầu mày mò làm cho em.
Sau khoảng 1h đồng hồ thợ điện Ford TX lôi quyển hệ thống điện ESCAPE ra xem xét (khoảng 40-50 trang A4 trong đó có sơ đồ hệ thống điện) +3m dây điện+1 rơle hình như 24V +đấu điện thì xe em được như này.
Cả 2 đèn đều sáng lên nhưng đèn báo táp lô báo hiệu cảnh báo bật Far thì không sáng (khi e chưa đấu đèn kiểu này thì vẫn sáng bt và đã kiểm tra lại bóng đèn táp lô không bị cháy).
Bi giờ xe e chạy đường ngoài bật đèn far lên thì 4 bóng đều sáng nhìn đưỡng rõ nét nhưng e phải cẩn thận nhỡ đi trong thành phố lỡ bật đèn far lên thì trên táp lô không báo xxx nhìn thấy vậy là được nhận hóa đơn VAT như chơi.
Hôm đó e còn đánh bóng xe tổng thiệt hại 600k xe như mới ra đường sợ công an nhìn tưởng mình lắp biển giả vì tưởng là xe mới.
Mời các cụ ném đá.
Em ném hòn sỏi nhé: Thợ lởm không biết đấu thì đèn báo pha trên tablo sẽ không sáng. Bắt nó đấu lại đi cụ.
Em cũng làm như cụ, tổn thất cũng 250k, dưng đèn tablo của em nó sáng cơ. Làm tại Ford HP.

Maybach Tàu

Xe container
Em ném hòn sỏi nhé: Thợ lởm không biết đấu thì đèn báo pha trên tablo sẽ không sáng. Bắt nó đấu lại đi cụ.
Em cũng làm như cụ, tổn thất cũng 250k, dưng đèn tablo của em nó sáng cơ. Làm tại Ford HP.
Ném cái quy trình của cụ lên thảm khảo với, đúng là cả pha và cos thì sáng hơn, xem em đèn ánh sáng tóe tòe loe:(

at2009

Xe tăng
Em cũng đấu y như thế rồi nhưng làm ở nhà Nam Vũ. Thợ nhà Nam Vũ đã đấu được để khi bật Pha + Cốt thì đèn báo pha trên taplo vẫn sáng nhưng chỉ sáng mờ mờ đủ để nhận biết là đang đi pha thôi chứ không sáng cùng đèn taplo được (không chỉnh được theo cái nút chỉnh sáng tối đèn taplo).

su30mkk

Xe buýt
Cái này giống hệt hôm trước em làm ở Nam Vũ, Đầu tiên mấy đ/c đấu xong xuôi nhưng cái đèn báo pha ở taplo không sáng, sáu đó phải lắp thêm 1 bộ (hình như là tụ điện gì đó) vào thì mới OK, nghe nói là thêm 100K sau đó cụ Nam Vũ khuyến mại luôn.
Bộ dây đấu Pha+Cost này 300K

TSTA

Xe container
em cũng bị như các cụ

at2009

Xe tăng
Vậy ra mới chỉ có thợ điện của FordHP là biết đấu điện cho đèn taplo sáng như bình thường. Vote cho FordHP

Mắt Kính

Xe điện
Ném cái quy trình của cụ lên thảm khảo với, đúng là cả pha và cos thì sáng hơn, xem em đèn ánh sáng tóe tòe loe:(
Em ứ làm được, thợ nó làm mà. Em chỉ biết nó lục gì đó ở dưới vô lăng và nói là phải làm cái này thì đèn báo pha trên tablo mới sáng, nếu không nó cũng vẫn sáng nhưng sáng mờ mờ, nhìn kỹ mới thấy.
Cụ TSTA cũng làm ở Ford, tìm cách hỏi Ford HP xem sao.

Chỉnh sửa cuối:

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Hôm nào em xuống HP, nhờ vả cụ tí nhỉ :D

Bình thường em muốn cả pha và cos đều sáng thì chỉ có cách giữ cần gạt nằm ở giữa thì nó sẽ sáng cả 4 bóng!

at2009

Xe tăng

Bình thường em muốn cả pha và cos đều sáng thì chỉ có cách giữ cần gạt nằm ở giữa thì nó sẽ sáng cả 4 bóng!
He he. Có khi lấy cái dây buộc túm nó vào vô lăng để đỡ phải giữ cần gạt cụ ợ :))

oilsupply

Xe tải
Kính các cụ
[/IMG]
Mời các cụ ném đá.
Các chiên ra cho em hỏi là làm thế này có bị quá tải máy phát hay cái gì đó đại loại thế không ợ, em cũng đang hóng vụ này

Nông_dân

Xe buýt
Vụ này hấp dẫn quá. Em cũng phải học đòi thôi. Sáng quá

Mắt Kính

Xe điện

Mời cụ, cụ xuống alô em nhé.
Cái món này em làm lâu rồi, sáng hơn khá nhiều. éo hiểu sao Ếch nó lại làm khác người thế.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com
Mời cụ, cụ xuống alô em nhé.
Cái món này em làm lâu rồi, sáng hơn khá nhiều. éo hiểu sao Ếch nó lại làm khác người thế.
Ở HN, ngay gần nhà em cũng có cụ làm được. Khẳng định là đèn fa trên taptlo vẫn sáng và đã từng làm nhưng em vẫn ứ thích :D

Xuống HP đấu đèn là cái cớ thui! Keke...

VILAND88

Xe tải
Ở HN, ngay gần nhà em cũng có cụ làm được. Khẳng định là đèn fa trên taptlo vẫn sáng và đã từng làm nhưng em vẫn ứ thích :D

Xuống HP đấu đèn là cái cớ thui! Keke...
Em hôm nay làm tại cụ Trung VTS nhưng chưa đc (em lắp đèn cos O sram), thấy phải bảo đấu riêng dây gì đó nên em lai để fa và cos riêng, sáng hết thì đèn taplo lại tắt.Thấy cũng phức tạp nên em để nguyên. Chỗ cụ ai làm được mà ko phải chế cháo nhiều bảo em với.

Chỉnh sửa cuối:

Billduy

Xe tăng
esc điện đóm ko liều được đâu ! đấu thế nhẹ thì quá nhiệt chóng lão hóa chóa đèn và vàng chụp kính, nặng thì quá tải đứt cầu chì, cháy dây, chóng teo máy phát ! thảm nữa thì hóa vàng trứoc khi cúng !
e rất tâm đắc câu nói của một cao thủ độ xe : "Đỉnh cao của độ xe là ....TRẢ GIN"

Chỉnh sửa cuối:

EZdong

Xe điện
esc điện đóm ko liều được đâu ! đấu thế nhẹ thì quá nhiệt chóng lão hóa chóa đèn và vàng chụp kính, nặng thì quá tải đứt cầu chì, cháy dây, chóng teo máy phát ! thảm nữa thì hóa vàng trứoc khi cúng !
e rất tâm đắc câu nói của một cao thủ độ xe : "Đỉnh cao của độ xe là ....TRẢ GIN"
Em đang định lắp thêm dàn đèn phía trên nóc có hợp lý hơn không cụ? ~X(~X(~X(

pnt

Xe tải
Vụ nào cho em hỏi về nếu thêm đèn gầm có hỗ trợ được nhiều không, em ko muốn động vào đèn cũ mà chỉ muốn thêm.

Phan3H

Xe container
Website
www.facebook.com