đấu điện cho loa sub

yetnavis

Xe hơi
Các bác cho em hỏi chút, em đang có cáiloa sub cho oto. Em muốn lắp nó dùng ở nhà. Em đã có sẵn một cái nạp ắc quy nguồn ra 12v nhưng ko biết đấu nguồn vào sub thế nào.
Bộ nạp ắc quy có 2 đầu ra là âm và dương, nguồn của sub thì có 3 cái là: battery, remote và GHD cạnh đó có 2 cái cầu chì Push thì phải.
Bác nào chỉ em cách đấu điện nguồn cho nó với.

Tks!

Chỉnh sửa cuối:

lionheart_4286

Xe tải
Bác xem dòng của bộ nạp acquy là bao nhiêu A. Nếu đủ bác đấu thế này chân GND là chân mát bác nối vào cực âm acquy. Còn cực dương nối vào cực dương của loa sub vấn đề còn cực điều khiển(remote) bác có thể đấu vào cùng với cực dương khi đó cắm nạp thì loa sub có điện luôn còn để pro bác làm cái công tắc chỗ nối từ cực dương vào cực điều khiển khi đó chỉ khi bác bật công tắc loa mới có điện giống trên xe khi bật đầu thì loa sub mới mở.

yetnavis

Xe hơi
Cái nạp ắc quy nó ghi là 5A-25A (em nghĩ là nạp cho các ắc quy có dòng từ 5A đến 25A), để tối về em làm thử xem sao.

Trung già

Xe buýt
Các bác cho em hỏi chút, em đang có cáiloa sub cho oto. Em muốn lắp nó dùng ở nhà. Em đã có sẵn một cái nạp ắc quy nguồn ra 12v nhưng ko biết đấu nguồn vào sub thế nào.
Bộ nạp ắc quy có 2 đầu ra là âm và dương, nguồn của sub thì có 3 cái là: battery, remote và GHD cạnh đó có 2 cái cầu chì Push thì phải.
Bác nào chỉ em cách đấu điện nguồn cho nó với.

Tks!
Bác phải dùng qua một acqui nữa , hoạc dùng bộ đổi nguồn ổn định , chứ bộ nạp ácqui điện nó phóng nạp liên tục dòng ko ổn định đâu .

Đường dài

Xe tải
Bác phải dùng qua một acqui nữa , hoạc dùng bộ đổi nguồn ổn định , chứ bộ nạp ácqui điện nó phóng nạp liên tục dòng ko ổn định đâu .
không phải là (phóng nạp liên tục) mà phần nắn và lọc của nó dùng để nạp nên dùng vào đây là không phù hợp. cụ thể là sẽ bị ù hoặc hỏng amly. nếu bác muốn tận dụng bộ nạp này để nghe thì bác phải nắn , lọc lại. cụ thể là phải lắp thêm 3 diot và 1 vài cái tụ lọc nữa mới ổn .

lionheart_4286

Xe tải
Thật ra vấn đề ở đây là chất lượng nguồn điện của bộ nạp acquy sau khi chỉnh lưu ra nó không bằng phẳng hay nói cách khác vẫn có sự nhấp nhô và thành phần sóng hài bậc cao, nên khi sử dụng sẽ có tiếng réo hoặc ù. Nếu ta lắp thêm tụ có dung lượng cao sẽ san tương đối phẳng độ nhấp nhô đó nên sẽ hạn chế đc tiếng ù và réo.Nên sử dụng bộ nguồn có chất lượng càng cao thì âm thanh nghe càng hay với cùng 1 bộ phát

bluestar2006

Xe container
Các bác ý kiến về bộ nạp accu đã khá nhiều thông tin rồi, em chỉ bổ sung thêm là điện áp của bộ nạp đưa ra bao giờ cũng lớn hơn 12V (thế mới có thể nạp được accu 12V), nên bác chủ thớt bắt buộc phải đấu thêm cái accu để ổn định điện áp.

sykien64

Xe đạp
Nguồn GHD đấu thẳng vào Mát, batterry đấu thằng vào dương Ắc quy còn Remote thì đấu vào dương ắc quy nhưng nên qua 1 công tắc, sau đó cắm 2 đường tín hiệu vào và chỉnh cho thích hợp bác nhé