[Funland] Đấu giá Biển: lại đánh võng rồi.

piston

Xe container
E ko đọc nhưng chưa có xe thì có đc đấu đá cái bỉm ko nhỉ? :)

namson229

Xe điện
Cái đơn giản nhỏ = con kiến này mà cư loay hoay. Thôi đừng diễn hài nữa, dân bội thực lắm rồi.
Nhiều ô mất miếng ăn, lên cứ vờ vịt, nước ngoài làm dc, thu tiền về cho ngân sách quốc gia họ.... ta thì chỉ muốn thu tiền bỏ túi cá nhân. Ngâm mãi ko xong

hungeverest

Xe điện
Lằng nhằng vãi, tôi đấu giá cái bks giá 10 đồng nó là tài sản của tôi, ko muốn sử dụng nữa tôi giao bán giá 5 đồng cho người khác, nó cũng là tài sản, giờ các thầy lại bắt bán kèm với lạc, xong đến ô thứ 2 nó lại ko là tài sản nữa. Nản

Kurumasuki

Xe container
Cứ hiểu biển số xe như cái SIM CHÍNH CHỦ là xong
Các anh cứ làm trò câu giờ
Củi ở đây chứ đâu

poiuy

Xe cút kít
VN phải thay đổi cách nhìn, đó là cái biển đăng kí tên ai?? và cái xe đăng kí biển thế nào... chứ không phải cái xe thuộc về ai. Đơn giản tôi đi mua xe, tôi mua biển, sau đó tôi đăng kí biển đó vào xe để lưu hành. Sau này tôi bán xe, chủ mới có xe thì đi làm đăng kí biển, tùy chọn biển mới hoặc có sẵn, gắn vào là lưu hành. Hoặc nếu chủ mới mua cả biển, cả xe thì làm thủ tục đổi cả hai. Đơn giản, rõ ràng, đăng kí xe chỉ cần thêm dòng chú thích bên dưới chứ ko phải làm lại làm gì. Tiết kiệm bao nhiêu cho xã hội.
Quy định như hiện tại đúng như cụ nói, chỉ khác là cái biển đó chỉ gắn với người đầu tiên, sang người thứ 2 là hết đặc quyền. Như vậy sẽ ko có chuyện biển quay lòng vòng, này ông này, mai ông khác làm chủ. Bớt đi nhiều sự phức tạp.
Tất nhiên các cách khác cũng có những ưu điểm và nhược điểm thôi, ko có gì hoàn hảo.

Huthasa

Xe container
Quy định như hiện tại đúng như cụ nói, chỉ khác là cái biển đó chỉ gắn với người đầu tiên, sang người thứ 2 là hết đặc quyền. Như vậy sẽ ko có chuyện biển quay lòng vòng, này ông này, mai ông khác làm chủ. Bớt đi nhiều sự phức tạp.
Tất nhiên các cách khác cũng có những ưu điểm và nhược điểm thôi, ko có gì hoàn hảo.
Cái biển đấu giá độ vài tỷ, thì nó phải là tài sản. Mà tài sản thì phải được chuyển nhượng chứ. Quản lý thì chỉ lên hệ thống gõ vài chữ rồi enter là xong. Nói chung các quan toàn thích loằng ngoằng.

patuana76

Xe điện
Cứ hiểu biển số xe như cái SIM CHÍNH CHỦ là xong
Các anh cứ làm trò câu giờ
Củi ở đây chứ đâu
Cứ làm thế này cho gọn.
Phát cho mỗi người đã có GPLX 1 cái biển như ID cá nhân. Đi xe nào thì gắn xe đó mà chạy.
Giải quyết được luôn cả vụ hạn chế xe ra đường:
- Ông nhiều tiền mua cả đàn bò, ngựa vô tư nhưng chỉ có nhõn 1 cái biển. Đi xe nào gắn xe đó mà chạy, những xe còn lại không có biển thì khỏi ra đường.
- Ông đi mượn/thuê xe vác theo cái biển của mình mà gắn lên xe thuê/mượn. Vi phạm gì thì cứ theo biển mà truy, đảm bảo đúng người đúng lỗi.

poiuy

Xe cút kít
Cái biển đấu giá độ vài tỷ, thì nó phải là tài sản. Mà tài sản thì phải được chuyển nhượng chứ. Quản lý thì chỉ lên hệ thống gõ vài chữ rồi enter là xong. Nói chung các quan toàn thích loằng ngoằng.
Ông nào đâu trả vài tỷ chỉ lấy 1 thứ chỉ mình được dùng ko được bán lại thì vấn đề thuộc về chính ông đó chứ ko phải lỗi của quy định. Chưa gì cụ đã tưởng tượng ra vài tỷ rồi. Người ta bỏ tiền ra thì cũng phải tự biết giá thế có xứng ko. Đây là đấu giá, giá đó Người mua quyết chứ bên bán ko áp đặt giá.

poiuy

Xe cút kít
Cứ làm thế này cho gọn.
Phát cho mỗi người đã có GPLX 1 cái biển như ID cá nhân. Đi xe nào thì gắn xe đó mà chạy.
Giải quyết được luôn cả vụ hạn chế xe ra đường:
- Ông nhiều tiền mua cả đàn bò, ngựa vô tư nhưng chỉ có nhõn 1 cái biển. Đi xe nào gắn xe đó mà chạy, những xe còn lại không có biển thì khỏi ra đường.
- Ông đi mượn/thuê xe vác theo cái biển của mình mà gắn lên xe thuê/mượn. Vi phạm gì thì cứ theo biển mà truy, đảm bảo đúng người đúng lỗi.
Cả thế giới chả có ai làm vậy vì nếu vậy các hãng xe đã chế tạo chỗ lắp biển kiểu khác tạo thuận lợi cho người dùng thay biển.

Huthasa

Xe container
Ông nào đâu trả vài tỷ chỉ lấy 1 thứ chỉ mình được dùng ko được bán lại thì vấn đề thuộc về chính ông đó chứ ko phải lỗi của quy định. Chưa gì cụ đã tưởng tượng ra vài tỷ rồi. Người ta bỏ tiền ra thì cũng phải tự biết giá thế có xứng ko. Đây là đấu giá, giá đó Người mua quyết chứ bên bán ko áp đặt giá.
Vậy quy định như thế để chả ông nào dám mua ngoài sáng, còn trong tối thì chấm chấm chấm. Còn thử cho đấu giá xem có bán được cái biển vài tỷ không?. Ở nước ngoài cái biển 1 vài triệu đô vẫn bán được đấy.

Mr.Alo

Xe lăn
Vãi nhỉ , đấu giá tiền tươi nhưng chỉ có giá trị sở hữu với chủ đó mà thôi :)

cantona

Xe container
Làm thế là đúng, em ủng hộ các anh. Tránh việc mua bán biển số ngoài, ngân sách thất thu. Chứ ko lại có nghề mới là buôn biển số đẹp :D

ubisapro

Xe trâu
Tóm lại là cái biển đấu giá này chỉ có tác dụng với chủ đầu tiên, sang chủ thứ 2 là không còn đặc quyền nữa. Chủ đầu tiên được giữ lại cho 1 trong số các xe của mình còn chủ thứ 2 thì chỉ được giữ nó cũng với cái xe mà chủ thứ nhất đã bán cho mình.
Đơn giản thế mà các cụ cứ hiểu đi đâu đâu. Người ta viết rất rõ ràng, rành mạch rồi.
E nghĩ đoạn chủ 2 ko được lắp/dùng cho xe khác chắc để tránh … đầu cơ biển. Mua là phải dùng :D

Dung G63

[Tịch thu bằng lái]
VN phải thay đổi cách nhìn, đó là cái biển đăng kí tên ai?? và cái xe đăng kí biển thế nào... chứ không phải cái xe thuộc về ai. Đơn giản tôi đi mua xe, tôi mua biển, sau đó tôi đăng kí biển đó vào xe để lưu hành. Sau này tôi bán xe, chủ mới có xe thì đi làm đăng kí biển, tùy chọn biển mới hoặc có sẵn, gắn vào là lưu hành. Hoặc nếu chủ mới mua cả biển, cả xe thì làm thủ tục đổi cả hai. Đơn giản, rõ ràng, đăng kí xe chỉ cần thêm dòng chú thích bên dưới chứ ko phải làm lại làm gì. Tiết kiệm bao nhiêu cho xã hội.
Thôi. Họ tiết kiệm cho bản thân chả đc nữa là bao đồng.

lekimcuong

Xe tăng
Cái này đang là tài sản của tôi, tôi bán đi và thằng nào mua phải xác định nó không còn là tài sản nữa. Thằng nào ngon mua tài sản đê.

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Đến cái kiểu dáng biển số đang cấp 1 dài 1 ngắn lắp vừa vặn thẩm mỹ với hầu như tất cả các loại xe đang có ở thị trường mà thay đổi chơi 2 biển ngắn tất. Tự nhiên phát sinh 1 cơ số ông có nhu cầu đổi biển dài 😂.

wind_nol0v3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có lẽ vì để đón đầu cái này mà huấn rô sỳ hắn mua hàng loạt xe biển đẹp để ôm. Chắc chờ món này

toyennha

Xe lăn
Tóm lại là cái biển đấu giá này chỉ có tác dụng với chủ đầu tiên, sang chủ thứ 2 là không còn đặc quyền nữa. Chủ đầu tiên được giữ lại cho 1 trong số các xe của mình còn chủ thứ 2 thì chỉ được giữ nó cũng với cái xe mà chủ thứ nhất đã bán cho mình.
Đơn giản thế mà các cụ cứ hiểu đi đâu đâu. Người ta viết rất rõ ràng, rành mạch rồi.
Và ông chủ 1 và ông chủ 2 chung thành phố. Dĩ nhiên theo luật hiện giờ ko đổi bảng số. Vậy ông chủ đầu mua xe mới muốn lắp bảng đấu giá thì làm thế nào?

Trường hợp tốt như em ở HCM mua xe của cụ ở HN ok đê. Nhưng em ở HN và cụ ở HN bán cho em vậy kiểu gì cụ giữ bảng em mua xe ko bảng hử? Vì theo luật hiện tại ko được cấp bảng mới khi chung T.P