[Funland] Dấu hiệu của Stress

conversehn

Xe tăng
Người OF
Chào Các cụ Các Mợ
Không biết các cụ các mợ thế nào nhưng thực sự năm nay với em ngày càng quá sức chịu đựng
Em làm Đại lý cho nhãn hàng quốc tế từ 2011 tính ra cũng gần 10 năm & phát triển được hệ thống 6 cửa hàng ở các tỉnh Miền Bắc nhưng chưa năm nào tình hình lại kém như năm nay.
Tết vừa rồi bọn em vẫn ổn ra Tết bắt đầu tình hình nghiêm trọng. Thấy tình hình không ổn em bắt đầu kiểm soát chi phí bằng cách đóng & sáp nhập các cửa hàng không hiệu quả, hiện tại từ 6 em chỉ giữ còn 2 cửa hàng có doanh số tốt nhất
Nhưng các cụ các mợ cũng biết do nhãn hàng Global nên yêu cầu nghiêm ngặt về việc đặt hàng( số lượng tối thiểu, thởi gian đặt hàng trước 6-9 tháng & đặc biệt không được phép huỷ ngang ). Việc kiểm soát chi phí em làm khá tốt nên 2 cửa hàng còn lại đều không bị lỗ nhưng chỉ ở mức cầm cự được. Tuy nhiên,tất cả các đơn hàng đặt trước 6-9 tháng khi dịch ập đến bất ngờ, nằm ngoài tính toán của em cũng như của hãng, việc đặt hàng cũng như sản xuất luân chuyển của hãng đều thực hiện theo tiến độ việc của em là thanh toán nốt số tiền để lấy hàng. Doanh số giảm nhanh, kênh phân phối bị thu hẹp do cắt giảm chi phí khiến dòng tiền lưu động bị tắt. Em đã triển khai hầu hết các kênh online: web, fb, insta, shopee, lzd, tiki từ nhiều năm trước nhưng năm nay doanh số các kênh đều giảm mạnh
Em cũng cố gánh gồng đến tháng 10 này em cũng hết đơn đặt trước dịch ( các cty gia công thời trang quốc tế họ cũng hết đơn vào tháng 10 này nên dự báo sẽ cho công nhân nghỉ nhiều) nhưng thực sự em bị stress, số tiền tích luỹ nhiều năm bây giờ nằm hết trong hàng, vợ em vừa sinh em lại phải phụ vợ thức đêm chăm con nhỏ. Dạo này em rất dễ phát cáu với bất cứ ai, em trở nên lầm lì & ít cười nói hơn ngay cả với con em
Chẳng biết rồi em có cầm cự được nữa không khi em vẫn chưa thấy được ánh sáng
Thôi thì động viên nhau cùng cố gắng, nếu cố không nổi nữa thì buông tay

DucAnh.Sg

Xe buýt
Chỉ dám còm là mong cụ giữ sk và cố gắng vượt qua khó khăn thôi.

HangLaoThai

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ cụ phải có vốn tích luỹ nằm ngoài hàng hoá để duy trì cuộc sống tối thiểu hàng ngày chứ ? nếu ko có thì cũng mệt nhỉ

conversehn

Xe tăng
Người OF
Em nghĩ cụ phải có vốn tích luỹ nằm ngoài hàng hoá để duy trì cuộc sống tối thiểu hàng ngày chứ ? nếu ko có thì cũng mệt nhỉ
Dạ tất nhiên ạ, em không thể để vợ con em đói được những khoảng chi tiêu đảm bảo học hành cho con đều đươc bố trí riêng nhưng cũng phải bắt đầu tính xa hơn rồi cụ ạ
Em kiểm soát chi phí & tận dụng tối đa thời gian lưu kho bên hãng họ gia hạn cho đến hết tháng 10
Cuối năm tình hình không cải thiện ra Tết dễ buông tay lắm cụ ạ

tung1311 .

Xe điện
Chào Các cụ Các Mợ
Không biết các cụ các mợ thế nào nhưng thực sự năm nay với em ngày càng quá sức chịu đựng
Em làm Đại lý cho nhãn hàng quốc tế từ 2011 tính ra cũng gần 10 năm & phát triển được hệ thống 6 cửa hàng ở các tỉnh Miền Bắc nhưng chưa năm nào tình hình lại kém như năm nay.
Tết vừa rồi bọn em vẫn ổn ra Tết bắt đầu tình hình nghiêm trọng. Thấy tình hình không ổn em bắt đầu kiểm soát chi phí bằng cách đóng & sáp nhập các cửa hàng không hiệu quả, hiện tại từ 6 em chỉ giữ còn 2 cửa hàng có doanh số tốt nhất
Nhưng các cụ các mợ cũng biết do nhãn hàng Global nên yêu cầu nghiêm ngặt về việc đặt hàng( số lượng tối thiểu, thởi gian đặt hàng trước 6-9 tháng & đặc biệt không được phép huỷ ngang ). Việc kiểm soát chi phí em làm khá tốt nên 2 cửa hàng còn lại đều không bị lỗ nhưng chỉ ở mức cầm cự được. Tuy nhiên,tất cả các đơn hàng đặt trước 6-9 tháng khi dịch ập đến bất ngờ, nằm ngoài tính toán của em cũng như của hãng, việc đặt hàng cũng như sản xuất luân chuyển của hãng đều thực hiện theo tiến độ việc của em là thanh toán nốt số tiền để lấy hàng. Doanh số giảm nhanh, kênh phân phối bị thu hẹp do cắt giảm chi phí khiến dòng tiền lưu động bị tắt. Em đã triển khai hầu hết các kênh online: web, fb, insta, shopee, lzd, tiki từ nhiều năm trước nhưng năm nay doanh số các kênh đều giảm mạnh
Em cũng cố gánh gồng đến tháng 10 này em cũng hết đơn đặt trước dịch ( các cty gia công thời trang quốc tế họ cũng hết đơn vào tháng 10 này nên dự báo sẽ cho công nhân nghỉ nhiều) nhưng thực sự em bị stress, số tiền tích luỹ nhiều năm bây giờ nằm hết trong hàng, vợ em vừa sinh em lại phải phụ vợ thức đêm chăm con nhỏ. Dạo này em rất dễ phát cáu với bất cứ ai, em trở nên lầm lì & ít cười nói hơn ngay cả với con em
Chẳng biết rồi em có cầm cự được nữa không khi em vẫn chưa thấy được ánh sáng
Thôi thì động viên nhau cùng cố gắng, nếu cố không nổi nữa thì buông tay
Sao kinh doanh kiểu gì mà bao năm đút túi, mới khó có 1 năm coi như nghỉ chơi tạm thời chờ nắng lên chứ gì mà bao năm tích góp. Hay là e ếch ngồi đáy giếng nhỉ?

koolnet

Xe tải
Nếu là Converse thì theo em nên xả hàng thu tiền về. Hiệu này em đi 20 năm trước giờ có thấy bọn trẻ nó đi nữa đâu?

conversehn

Xe tăng
Người OF
Sao kinh doanh kiểu gì mà bao năm đút túi, mới khó có 1 năm coi như nghỉ chơi tạm thời chờ nắng lên chứ gì mà bao năm tích góp. Hay là e ếch ngồi đáy giếng nhỉ?
Dạ hãng Global tất cả đơn hàng đều phải đảm bảo số lượng tối thiểu bao nhiêu tỷ mới nhận được, đặt trước 6-9 tháng để nhà máy sản xuất & luân chuyển đi toàn cầu chứ không riêng gì VN. Tát cả đều không được huỷ ngang nêu cụ không muốn bay tiền đặt trước. Muốn ngồi chơi cũng phải hết ván chứ không dễ đâu cụ
Các nhà máy gia công giày cũng bắt đầu sa thải công nhân, nhiều hãng lớn lịch sử trăm năm cũng phá sản chứ khong riêng gì hạng cò con như em

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

conversehn

Xe tăng
Người OF
Nếu là Converse thì theo em nên xả hàng thu tiền về. Hiệu này em đi 20 năm trước giờ có thấy bọn trẻ nó đi nữa đâu?
Em cũng tính đến đường buông xuôi đến hết Tết năm nay

Bố khỉ 123

Xe điện
Cố lên cụ. Hãy tươi tỉnh và nghĩ thoáng ra, mất thì ta làm ván mới, còn người và sức khỏe thì những cái khác chẳng là gì, rồi ta lại có cách để kiếm ra. Chúc cụ vững tâm và luôn tươi tỉnh

conversehn

Xe tăng
Người OF
Cố lên cụ. Hãy tươi tỉnh và nghĩ thoáng ra, mất thì ta làm ván mới, còn người và sức khỏe thì những cái khác chẳng là gì, rồi ta lại có cách để kiếm ra. Chúc cụ vững tâm và luôn tươi tỉnh
Dạ em cảm ơn cụ

Rong Ruổi

Xe container
Khổ thật. Chả lẽ kiếm củi 3 năm đốt 1 giờ là đây. Kịch bản nhiều khi chả bao giờ nghĩ đến là nó có thể xẩy ra. Vậy mà có ai biết trước được đâu

Khanhnho

Xe buýt
Hình như năm ngoái em gặp cụ trong một buổi hướng dẫn sd chatbot? Kinh doanh giữa dịch quả là mệt. Cùng nhau cố gắng.

Maihong.

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng stress. Cụ cố gắng lên, đang giai đoạn khó khăn chung.
Mong cụ giữ gìn sức khỏe và vượt qua giai đoạn này. Cụ thử dành chút thời gian tập gì đó xem hoặc có thể chạy bộ, đạp xe. Em hầu như ngày nào cũng tập 1 tiếng zumba, giải tỏa stress rất tốt ạ.

conversehn

Xe tăng
Người OF
Em cũng stress. Cụ cố gắng lên, đang giai đoạn khó khăn chung.
Mong cụ giữ gìn sức khỏe và vượt qua giai đoạn này. Cụ thử dành chút thời gian tập gì đó xem hoặc có thể chạy bộ, đạp xe. Em hầu như ngày nào cũng tập 1 tiếng zumba, giải tỏa stress rất tốt ạ.
Em không có thời gian nhiều cụ ạ
Em ở Quảng Nam ra Hà Nội học BK rồi lấy vợ,
Ngoài này chỉ có mỗi vợ chồng em + 3 đứa con còn nhỏ nên ngoài giờ làm, em dành thời gian để chăm & chơi với con. Thử thách lần này thực sự dễ gục cụ ạ

one day

Xe buýt
Tưởng không có tiền để xoay hàng chứ tiền để trong hàng thì bán được hàng là có tiền thôi. Xong kiếm món khác làm ván mới. Cụ vẫn có 2 cửa hàng mà kiếm ăn, chứ người lđ mất việc làm đầy ra kia kìa

conversehn

Xe tăng
Người OF
Hôm đó em cũng như cụ đi học cách sd chatbot thôi. Thấy cụ làm bài bản chuẩn chỉnh, sao lại lâm vào cảnh bết bát vậy.
Hehe, thuyền to sóng mạnh thôi chứ bết bát thì cũng chưa phải
Tính em vốn lo xa. bên em vẫn cố chèo chống nhiều tháng nay
Bọn em vẫn nặng nề ở phần đơn hàng nhập nhiều & không được huỷ, chi phí mặt bằng & nhân viên lớn doanh số giảm, vốn lưu động bị ảnh hưởng cụ ạ

conversehn

Xe tăng
Người OF
Tưởng không có tiền để xoay hàng chứ tiền để trong hàng thì bán được hàng là có tiền thôi. Xong kiếm món khác làm ván mới. Cụ vẫn có 2 cửa hàng mà kiếm ăn, chứ người lđ mất việc làm đầy ra kia kìa
Vấn đề của bọn em là không bán được hàng vẫn phải nhập cụ ạ, làm với hãng global có những quy định mình phải theo
Họ cũng phải đặt hàng các nhà máy & trả tiền không huỷ ngang nếu không muốn phạt hợp đồng