[Funland] Đau khắp người sau khi viếng đám ma

datinh

Xe container
Cơ bản là cụ chưa biết HA cao có 2 loại rồi.
1 loại mà đa số các cụ bị là chứng rối loạn huyết áp ( loại này thỉnh thoảng mới cao vọt lên còn đa số bình thường trong ngày).
Loại này thì uống rượu hay gừng vào thì HA lại tụt đấy.
Vì nóng ấm nó làm giãn mạch máu ra nên HA tụt chứ ngồi đó mà tăng.
vầng. mời cụ cứ giữ quan điểm của cụ
em thử gg sơ thì nó bảo :

thế nên em cứ cảnh rác. mời cụ sơi tất.

hd-vt

Xe container
Đám ma chắc gì đã buồn, các cụ đã đọc trích đoạn Hạnh phúc của một tang gia chưa :))

Ở ta thì đám ma được coi là buồn nhưng nhiều nơi là ngày lễ nhạc nhảy vui như hội luôn.

Thế nên buồn hay vui là ở chủ quan của người khác chứ không phải bản thân đám ma.
Trong Nam, đám ma không bi thương sầu não như ngoải hehe.
Kể cũng hay, qua một kiếp người, làm ván mới, việc của ông giời, ai rồi cũng tèo, khóc lóc om xòm, ai oán làm chi. Ôi dồi, mùa đông lạnh, âm u, mưa tĩ tã, sâu kèn nỉ non ai oán, dớt lước mắt hiccc.
Em một lần dự tang lễ người Công Giáo ở nhà thờ, quan tài đặt trang trọng, trên bục cha đạo an ủi khích lệ gia đình, kiểu người thân các bạn đi trước tới nhà của chúa, mong chờ ngày...đoàn tụ. Nghe cũng hay, cũng hơi hãi. :D :)):))

Chỉnh sửa cuối:

BlackWolf9474

Xe đạp
Đau nhức cơ bắp là biểu hiện của cảm lạnh, do virus xâm nhập, chỗ đám ma là nơi đông người, các vị ae họ hàng quấn khăn sụt sùi dịch tiết nước mắt nước mũi dính ra quần áo tay chân nên dễ lây cho người tiếp xúc trò chuyện với mình, thêm nữa hương khói đốt tùm lum cả ngày trong nhà chật chội bí bách đầu độc cơ thể, hương xịn thì mệt ít chứ hương đểu thì hít vào nhiều có khi ung thư phổi họng, miền Bắc tục lệ thường ae họ hàng thân thiết là ngồi trong nhà cạnh quan tài nên phải hít khói nhiều giờ đồng hồ thậm chí ngồi cả ngày. Kinh nghiệm của e là các bác nếu đi đám ma họ hàng xa hoặc bạn bè thì chỉ vào viếng nhanh rồi về hoặc đến viếng riêng sau đám một thời gian, còn đám người thân gần gũi thì nên ra ngồi chỗ thoáng chứ đừng vào trong ngồi chầu trực hít khói, tục lệ này nên dẹp bỏ cho khỏe.

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nếu có các bệnh về ung bướu, xương khớp thì ko nên ở gần người đã khuất hoặc ra nghĩa trang, nhà quàn,... vì rất dễ bị khí hàn từ người đã khuất và những nơi kia xâm nhập vào cơ thể khiến bệnh nặng thêm

Các Bác sĩ điều trị bệnh khớp cho em đều nói như vậy và họ giải thích theo khoa học rất logic
Thực tế của em cũng vậy, cá biệt có lần ra nghĩa trang gần 2 tiếng, sau đó em phải cấp cứu ở 108
Chuẩn luôn cụ ah. Lúc mẹ em mất các em con bà Dì ruột và bản thân em cũng không cho Dì em về để về viếng đây (Mặc dù dưới mẹ em chỉ còn mỗi bà Dì) :(( :(( :((

Song Do Anh

Xe máy
Đã biết bị K còn đi đám ma sau sợ khoing còn đời để mà mang tiếng nữa ý chứ gì mà mang tiếng cả đời.
Tôi không tranh cãi việc biết bị K mà vẫn đi đám ma. Bạn nghĩ xem khi gia đình có người mất mà người mất là bố, mẹ chồng hoặc bố mẹ vợ thì con dâu và con rể bị K liệu có trốn ở nhà kệ các anh chị em muốn làm gì thì làm không ? Tôi chứng kiến có những người không đến đám ma bố mẹ chồng việc đã qua hơn chục năm rồi khi về quê có giỗ chạp mọi người vẫn nói thẳng vào mặt đấy (chứ không phải nói sau lưng đâu nhé ,để mình khỏi phải phát huy tinh thần AQ là đứa nào nói đứa đấy nghe).

công nông tàu

Xe container
Tôi không tranh cãi việc biết bị K mà vẫn đi đám ma. Bạn nghĩ xem khi gia đình có người mất mà người mất là bố, mẹ chồng hoặc bố mẹ vợ thì con dâu và con rể bị K liệu có trốn ở nhà kệ các anh chị em muốn làm gì thì làm không ? Tôi chứng kiến có những người không đến đám ma bố mẹ chồng việc đã qua hơn chục năm rồi khi về quê có giỗ chạp mọi người vẫn nói thẳng vào mặt đấy (chứ không phải nói sau lưng đâu nhé ,để mình khỏi phải phát huy tinh thần AQ là đứa nào nói đứa đấy nghe).
Cũng tùy gia đình. Nhà em có bà chị dâu bị K vú. Ngay từ khi mẹ em còn sống là gia đình đã thống nhất khi bà nằm xuống thì chị dâu phải tránh qua 3 ngày sau khi đã tẩy uế nhà cửa mới về. Mặc dù nhà neo người chỉ có 2 chị em gái và bà chị dâu ấy (anh trai, chồng chị ấy đã mất).
Nói chung việc này phải thống nhất từ trc. Người mất thì cũng mất rồi, phải giữ sức khỏe cho người còn sống. Trừ những người có bệnh trong người mà không biết vẫn đến đám ma thì xui xẻo phải chịu.

kobietdatlagi

Xe hơi
Những trường hợp mà cụ kể là còn hủ tục, coi trọng lễ nghĩa hơn sk người khác thì mới thế. Bản thân tôi chứng kiến 2 trường hợp. 1 TH ông bố mất, con giai cả và con dâu thứ bị K đều tránh ko có mặt. 1 TH khác cũng ông bố mất, con dâu cả và con gái ruột cũng bị K, tránh ko có mặt. Họ hàng làng xóm đều hiểu và thông cảm, ko ai nói gì. Người ta đã bị K, không thương thì thôi còn trách móc gì? Đúng là lòng dạ hẹp hòi.

Chỉnh sửa cuối:

beSuSu

Xe điện
Nhiều cụ cố cắt nghĩa lái sang hướng vi khuẩn do người chết.
E nói thật là có đeo bình ô xi, cách ly không khí thì cũng bị thôi.
Nó như kiểu từ trường hay trường xạ gì đó, lây nhiễm ko qua không khí. Ko phải vi khuẩn, có bọc kín hoàn toàn cái xác vẫn ko khác gì.

Khoa học chưa giải thích hay chưa lý giải phân tích được, ko có nghĩa nó ko phải vấn đề khoa học.
Bảo tâm linh, tâm lý là ko đúng.
Hoặc có thể hiểu tâm linh là những thứ xếp hàng đợi khoa học giải thích chứ ko phải phi khoa học.

beSuSu

Xe điện
Tình huống này, em là người ở giữa thì em sẽ khóa ông chửi trước mặt mọi người:

Cả họ chứng kiến nhé, nếu ông này sau có bệnh gì thì ông đừng có từ chối 1 đám nào hết.

(lúc khỏe thằng nào cũng to mồm cả)
Còn đám của bố mẹ mình, thì đem đi thiêu trước rồi về làm đám, sẽ là hài hòa nhất.

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
Dạ những bước cụ làm đó chỉ đỡ chút chút thôi còn thứ hàn khí ngấm sâu vào người thì phải trị liệu đặc biệt mà các cụ vẫn gọi là trục hàn nó mới ra được hết từ các tầng sâu bên trong cơ thể cụ ạ. Khi trục hàn, người được trục thường thấy người lạnh toát, đổ mồ hôi lạnh đầm đìa như tắm. Có người rét run lên, có người hàn khí thoát ra không kịp tích tụ lại trên lưng và trên ngực thành cục. Người trục hàn không biết cách phòng vệ cho mình có thể nhiễm hàn từ người được trục và đau buốt, lạnh ngắt cánh tay.
Em tập miệt mài, mùa hè chạy với tập cho vã mồ hôi xong về uống nước ấm cho ra mồ hôi tiếp liên tục. Ăn uống thì toàn ăn thích đồ nóng, gia vị cay. Uống thực phẩm chức năng bổ sung sinh lực. Nhưng 10 phần nó cũng chỉ đỡ được 6-7 phần thôi. Hai bàn chân và đầu gối rất sợ bị lạnh. Luôn có nguy cơ bị dị ứng lạnh trở lại.

XSim

Xe container
Nó như kiểu từ trường hay trường xạ gì đó, lây nhiễm ko qua không khí. Ko phải vi khuẩn, có bọc kín hoàn toàn cái xác vẫn ko khác gì.

Khoa học chưa giải thích hay chưa lý giải phân tích được, ko có nghĩa nó ko phải vấn đề khoa học.
Hoặc có thể hiểu tâm linh là những thứ xếp hàng đợi khoa học giải thích chứ ko phải phi khoa học.
Đầu tiên phải có sự xác nhận một cách khoa học về sự tồn tại của hiện tượng đã, tức là thực sự có việc đó chứ không phải là cái cảm giác chủ quan.

Cách xác nhận, sẽ phải tương tự như cách người ta kiểm nghiệm hiệu quả của vaccine covid hay một loại thuốc mới nào đó ấy, đại khái sẽ có hai tập mẫu A, B chọn ngẫu nhiên, A đi đám ma thật, B đi đám ma giả (giả dược), rồi theo dõi tiến trình phát triển bệnh của A và B. Nhóm A phải có kết quả khác biệt đủ lớn so với B thì mới được xác nhận là (đám ma) có tác dụng.

Sau khi xác nhận hiện tượng rồi thì người ta mới đi tìm nguyên nhân, có thể là vi khuẩn, virus, khí độc, ... hay do tâm linh gì đó.

beSuSu

Xe điện
Đầu tiên phải có sự xác nhận một cách khoa học về sự tồn tại của hiện tượng đã, tức là thực sự có việc đó chứ không phải là cái cảm giác chủ quan.

Cách xác nhận, sẽ phải tương tự như cách người ta kiểm nghiệm hiệu quả của vaccine covid hay một loại thuốc mới nào đó ấy, đại khái sẽ có hai tập mẫu A, B chọn ngẫu nhiên, A đi đám ma thật, B đi đám ma giả (giả dược), rồi theo dõi tiến trình phát triển bệnh của A và B. Nhóm A phải có kết quả khác biệt đủ lớn so với B thì mới được xác nhận là (đám ma) có tác dụng.

Sau khi xác nhận hiện tượng rồi thì người ta mới đi tìm nguyên nhân, có thể là vi khuẩn, virus, khí độc, ... hay do tâm linh gì đó.
Game 1 mạng, đợi hay tự chủ quyết định là ở mình.
giao phó rủi ro của mình (khi mình có khả năng cao hoặc đã bị K) cho việc đợi khoa học thu thập đủ bằng chứng thì tùy mỗi người quyết định game của họ.
Các cụ chém mạnh chẳng qua các cụ nghĩ mình ko bị K, hoặc đang phán trên sức khỏe của người khác.

về mặt logic thì:
việc này là ko xảy ra vì hiện tại chưa có đủ bằng chứng khoa học... là cái logic rất tệ.
ko có đủ bằng chứng khoa học thì nó hoàn toàn có thể xảy ra hoặc ko xảy ra hoặc xảy ra ở 1 điều kiện nào đó...., ko thể kết luận được bất cứ điều gì, đặc biệt là bác bỏ nó.

Cái này và nhiều khác khác phản ảnh tư duy của rất nhiều người, nó chưa có bằng chứng là 1, kết luận luôn nó là 0. Và ai cho rằng nó có thể là 0.5 hay 0.7, 0.9 là blah blah.

Chỉnh sửa cuối:

Sứa.

Xe tăng
Em note 2 còm của 2 cụ này để tham khảo và phòng trước.
Nếu mợ tin thì em cho mợ số của ông này ở Nghệ An chuyên bán lá thuốc chữa hơi lạnh đám ma, ông ấy chỉ bán duy nhất loại này ko bán bất cứ thuốc gì khác, mà giá cũng chỉ hơn trăm nghìn thôi. Uống vào chắc chắn sẽ hết. Còn không thì chịu khó lấy tỏi giã trộn rượu đánh gió khắp người, ko đỡ thì thêm bài lòng trắng trứng vừa luộc bọc đồng bạc đánh gió…uống đồ ấm, ăn gừng sả…
Em thể trạng yếu cứ đi đám ma là về ốm, mà ốm dai dẳng không khỏi. Hơi lạnh của người chết, về khoa học nó là những vi khuẩn phát ra từ xác chết mình ở gần hít vào thì nhiễm thôi, cơ thể mình có vấn đề chỗ nào thì nó sẽ đau yếu ở đấy. Ai xương khớp yếu thì đau nhức, ai hô hấp kém thì ốm kiểu hô hấp (như em)…Còn ai đang mang bệnh nan y, ung thư mà đi đám ma thì về trở nặng rất nhanh.
Em đã chứng kiến nhiều người quanh em bị hơi lạnh, có người chữa ung thư khoẻ gần chục năm rồi mà đi đám ma ngồi gần/ lâu về phát bệnh đi trong 1 tháng.
Khỏi ốm thì mợ đi khám tổng quát xem mình có đau yếu vùng nào không.
Cụ chủ bị nhiễm hàn khí, thậm chí là cả tà khí từ đám tang. Thứ hàn tà này là những luồng khí lạnh liên tiếp thâm nhập vào cơ thể qua các huyệt đạo, chạy theo các đường kinh lạc vào sâu bên trong. Khác với luồng gió lạnh, luồng hàn tà này đôi khi người bị nhiễm có thể cảm nhận được và rùng mình thấy cổ vai gáy, phần lưng chỗ phổi của mình ớn lạnh và hơi tức. Bị nhiễm lâu ngày và nhiều lần thì cơ thể sẽ luôn lạnh, sợ gió, sợ quạt, sợ điều hoà. Dần dần cơ thể sẽ yếu đi. Hàn tà thâm nhập nặng từ phần trên cơ hoành thì dẫn đến cổ vai gáy đau, đau đầu vận mạch, tiền đình, mất ngủ, suy giảm trí nhớ, thoái hoá cột sống, bó cơ, tim mạch và phổi bị suy yếu. Lâu ngày nặng hơn thì đột quị. Thậm chí chúng sinh u ở những nơi chúng trú ngụ. Nếu hàn tà thâm nhập bên dưới cơ hoành sẽ sinh ra các bệnh về đường tiêu hoá như dạ dày, gan, mật, tuỵ, thận, thấp khớp, suy giãn tĩnh mạch chi dưới...vv. Những luồng hàn tà này có sức công phá rất mạnh nhưng lại rất âm thầm nên nhiều khi người bị nhiễm bỏ qua. Đến khi thấy cơ thể lờ đờ thiếu sức sống, sợ lạnh sợ gió, suy nhược, ngày một yếu đi mới đi khám nhưng khám cũng chả ra bệnh gì. Lúc đó là hàn tà đã ngấm rất sâu rồi.

Khi đi đám tang, các mợ nên bỏ 3 nhánh tỏi ở 3 vị trí là hai bên ngực và trong quần xì. Các cụ để 1 nhánh ở túi ngực và hai bên túi quần. Khi ra khỏi đám tang thì các cụ mợ nên đốt lửa hơ người để đuổi hàn tà và vứt bỏ tỏi trong người đi. Về nhà uống nước riềng tươi giã pha với nước ấm và mật ong để trục hàn ngay lập tức. Còn khi người đã bị nhiễm hàn tà như cụ chủ thì xông không ăn thua, nó chỉ đẩy được thứ hàn tà ở ngoài bề mặt thôi còn thứ đã ngấm sâu thì vẫn nằm đó và lúc này phải xử lý bằng nguồn nóng cực mạnh, thổi trực tiếp vào người từ đầu đến chân, kết hợp với thuốc bôi để thoát hết hàn tà ra. Lúc ngày người được trục hàn sẽ liên tiếp rùng mình, mệt xỉu và thấy mồ hôi lạnh toát ra như tắm. Người được trục hàn sẽ được uống thuốc bảo vệ và điều hoà kinh lạc trong suốt quá trình điều trị giúp cho cơ thể không bị mệt lả. Sau vài lần trục bằng sức nóng như vậy rồi được giải hết các bó cơ, các điểm tắc nghẽn từ ngoài vào đến tận lục phủ ngũ tạng thì mới khỏi bệnh và lại có một đời sống mới khoẻ mạnh CCCM ợ.

Ducanh28

Xe buýt

Đông y họ có nói rồi nhưng Khoa học bảo Đông y cứ âm dương khí huyết khó tin lắm vì nó trừu tượng quá.
Nhưng để ý kỹ, rất nhiều người già đi đám ma về là mệt mỏi.

Johnny Mạnh

Xe đạp
Cả nhà ơi. Tối qua em tới đám ma ngồi cách áo quan khoảng 2m, lúc về có hơ lửa mà bây giờ em đau ê ẩm khắp người, khớp gối bên phải còn sưng đau.
Các đám khác em thấy bình thường.
Đây là lần đầu tiên em bị vậy.
Các bác đã gặp trường hợp này chưa và cách xử lý thế nào ạ?
nếu mà bạn bị xương khớp thì lần sau nên tránh,mình cũng bị đau xương khớp và đi đám ma về lưng bị đau vẹo cả người cơ

Johnny Mạnh

Xe đạp
Mấy cụ nhà e hay bảo bệnh từ tâm mà ra, xem ra đúng với trường hợp của cụ á
cá nhân mình thấy theo khoa học thì cũng ko sai đâu,vì đôi khi luồng không khí nó không phù hợp với thể trạng thì nó cũng dẫn đến bị đau

XSim

Xe container
Game 1 mạng, đợi hay tự chủ quyết định là ở mình.
giao phó rủi ro của mình (khi mình có khả năng cao hoặc đã bị K) cho việc đợi khoa học thu thập đủ bằng chứng thì tùy mỗi người quyết định game của họ.
Các cụ chém mạnh chẳng qua các cụ nghĩ mình ko bị K, hoặc đang phán trên sức khỏe của người khác.

về mặt logic thì:
việc này là ko xảy ra vì hiện tại chưa có đủ bằng chứng khoa học... là cái logic rất tệ.
ko có đủ bằng chứng khoa học thì nó hoàn toàn có thể xảy ra hoặc ko xảy ra hoặc xảy ra ở 1 điều kiện nào đó...., ko thể kết luận được bất cứ điều gì, đặc biệt là bác bỏ nó.

Cái này và nhiều khác khác phản ảnh tư duy của rất nhiều người, nó chưa có bằng chứng là 1, kết luận luôn nó là 0. Và ai cho rằng nó có thể là 0.5 hay 0.7, 0.9 là blah blah.
Mọi thứ chỉ là tương đối, nhưng cần phân biệt cái nào là niềm tin cái nào là lý trí. Tất nhiên sống như thế nào là lựa chọn của mỗi người, tự hưởng tự chịu thôi :D

Ngobcool

Xe tải
Cái này quê em hay gọi là Sài hay là Xài gì đó. Mỗi khi viếng đám ma về thì phải hơ lửa ko nhà có trẻ em sẽ quấy khóc, người bệnh tật thì sẽ có triệu chứng như chủ thớt nói. Còn nó là gì thì em cũng ko biết. Khó giải thích, như ở quê em thì sẽ là như vậy. Nên nhiều nơi ở vùng quê, mà gần đám ma họ sẽ có đống trấu âm ỷ cháy ở ngoài cửa để tránh cái mà họ gọi là Sài hay xài gì đó bay vào nhà

datinh

Xe container
Cái này quê em hay gọi là Sài hay là Xài gì đó. Mỗi khi viếng đám ma về thì phải hơ lửa ko nhà có trẻ em sẽ quấy khóc, người bệnh tật thì sẽ có triệu chứng như chủ thớt nói. Còn nó là gì thì em cũng ko biết. Khó giải thích, như ở quê em thì sẽ là như vậy. Nên nhiều nơi ở vùng quê, mà gần đám ma họ sẽ có đống trấu âm ỷ cháy ở ngoài cửa để tránh cái mà họ gọi là Sài hay xài gì đó bay vào nhà
em cứ nã thằng cu gg bắt nó giả nhời
có sài thật . thế mí đểu

Isu_zu

Xe container
Em xin phép trich dẫn Cụ để hỏi chung một vấn đề liên quan cái gọi là "tử khí". Mọi người cho rằng gần người chết dễ bị nhiễm các loại từ khí lạnh cho đến vi khuẩn/vi sinh, thế tại sao chiến tranh oánh nhao thây chết đầy đồng, có khi đến thối cả ra mà quân lính vẫn chả sao,vẫn ăn ngủ bên đống xác rồi vẫn oánh nhao bình thường nhỉ? Em hỏi nghiêm túc ạ!
Phú quý sinh lễ nghĩa. Nhà giàu sứt tay = ăn mày xổ ruột, tùy hoàn cảnh thôi cụ ạ, ko có đúng sai phải trái :)).
Về thống kê mà nói, Cục điều tra dân số Mỹ cho biết từ khi có loài người tới 2015 đã có 108,2 tỷ người được sinh ra trên Trái đất, hơn 100 tỷ người đã chết và hiện giờ "chỉ còn" có khoảng 8 tỷ người đang sinh sống. Tỷ lệ là 10:1, nên em nghĩ dù ở đâu, thì nơi ấy cũng từng là nghĩa địa một thời.

Chỉnh sửa cuối: