[Funland] Đầu năm than thở chuyện gia đình

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Ờ thì phóng đại thế. :))
Cơ mà cơ bản là thế cụ, mình guơng mẫu, tử tế, không gái gú, à thỉnh thoảng mới gái gú, thì nói đúng nguời ta nghe thoai. :))
Hôm nào cụ thử xui về thịt luộc tiền bố mẹ vợ đưa cho cụ xem sao 😉

Batman

Xe điện
Người OF
Chuyện gia đình cụ thớt có thể có cả tá lý do mà cụ thớt ko thể luờng hết hoặc ko muốn kể, cơ mà theo em chuyện vợ chồng chỉ nên gói gọn 2 nguời giải quyết với nhau thôi, đừng để cô vợ ấm ức mà gọi điện về ngoại hay bất cứ ai làm cầu viện, sau dần thành quen họ lại coi mình là " đối thủ" thì hết hơi, lúc ý có giời cứu. :D
Và cái nữa khi vợ mới về nhà mình phải lấy lòng tin truớc, cho hắn về phe mình, tách bố mẹ vợ ra, như nhà em đây con ngan nhà em hiện tại nghe lời em hơn lời bố mẹ hắn. :)) :))
Cụ nói lạ, vợ ăn đời ở kiếp với mình thì mình không nghe lời vợ hơn thì nghe lời ai hơn bây giờ. :))

1Denim

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại cái câu "Mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh" luôn đúng :-bd
Ko co trường hợp chung cho những người, những cặp vc hay những nhà nội, nhà ngoại khác nhau.
Lên tâm sự 9 ng 10 ý và nên xem ý nào hợp với hc mình thì theo.
Mấy cái liên quan đến hôn nhân hpgd thì ôe còn non lắm, sao tv được

wave-tau

Xe container
Hôm nào cụ thử xui về thịt luộc tiền bố mẹ vợ đưa cho cụ xem sao 😉
Như thế lại là mất hình ảnh rồi cụ ơi. :))
Để khi mình khó khăn cơ mà cứ âm thầm cố gắng ko kêu ca, tự hắn nẩy số về lấy của ông bà bô đưa cho mới là cao tay. =))

Jôn sần Plus

Xe hơi
Em thấy các cụ hay mách bài nhau trước mỗi lịch ọp là về cà khịa với gấu, thế là đàng hoàng tếch đi ọp cả buổi, tối về làm lành là gấu lại tươi như hoa, đúng là cao cờ :D
Em ghi điểm với gấu từ hôm trước ;;)

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.
Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng.
Đến chuyện của em: chuyện vợ chồng cãi vã thì cũng đơn giản dễ hòa giải thôi, nhưng em buồn đằng vợ. Đã k muốn hòa giải mà chỉ muốn đập bỏ luôn.
Mấy nay em cũng nghĩ nhiều. 1 nhẫn nhịn vì con tiếp (nhà em 1 trai 1 gái) như mấy năm nay e vẫn làm. 2 là làm lại từ đầu. Sau bao năm ở chung em cũng k xác định thay đổi được vợ em nữa rồi. Vì nếu cố thì mấy năm nữa k nhịn được em lại như hôm nay. Xin các lời khuyên.
Chúc các bác năm mới mạnh khỏe, an nhiên!
Em nói thật là đọc đến đoạn này là em cũng ko thể hoà hợp được luôn, cụ tỏ vẻ đánh giá rõ ràng coi thường văn hoá và giáo dục, kinh tế nhà vợ vậy thì lấy về làm gì? Chưa kể gia đình cụ cũng vậy thì em là em cũng khuyên em gái hoặc chị gái em cho bay màu luôn. xác định ăn đời ở kiếp với nhau còn coi rẻ nhau về đủ mặt vậy, thì khó sống lắm. Nói chung khi suy xét đánh giá ng khác thì nên xem lại bản thân mình đã chuẩn chưa. Đặt vào nhau mà suy xét.

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
Người ta sống chân chất kiểu vùng quê. Cụ cứ lấy kinh tế ra để hù. Làm gì người ta chả không tôn trọng cụ. Đất có lề, quê có thói. Tiền rất quan trọng với cụ. Nhưng với nhà ngoại, thì cũng không phải là tất cả. Cụ có nuôi họ ngày nào đâu. Lựa lời và tôn trọng giá trị của nhau mà sống. :D
Chuẩn, cụ nói chuẩn ý em đó, tiền nhà ông , ông giữ lấy tiêu, chứ nhà ngoại có xin xỏ cắc nào đâu mà thái độ này nọ, em cho dẹp từ vòng gửi xe chứ không chờ đến lúc có 2 mụn con đâu, để rảnh thân xác cho sướng chứ lấy về kiểu này nhọc đầu lại phải hầu hạ ng không coi trọng mình thì nghỉ

Amethyst2020

Xe buýt
Cám ơn các bác. Em k có ý chê bai nhà vợ, việc hiểu chuyện nhà vợ thì dần già mới vỡ ra. Nói chuyện 2 nhà chẳng qua là để các cụ thấy sự xung đột văn hóa.
Phải công nhận sự gắn kết tình cảm gia đình nhà vợ em rất cao, còn nhà em "hời hợt" kiểu thành phố (các bác ở vùng nào sẽ hiểu cái kiểu văn hóa vùng đó). Việc thay đổi văn hóa của nhà bên nào cũng là điều không thể.
Ở đây k có đúng sai gì, vấn đề là sự khác văn hóa vùng miền thôi. Tình cảm em dành cho vợ cũng cạn nhiều sau nhiều năm nhẫn nhịn (vợ chồng em đều k có mối quan hệ ngoài). Còn vợ em thì có vẻ vẫn còn yêu em. Mà cảm nhận yêu là thế, nhưng vợ em có thể vứt bỏ luôn đi được.
Hôm tết về nhìn bác hàng xóm hơn 70 tuổi bị vợ mắng té tát mà chỉ cười, thậm chí cười rất vui luôn. Em ám ảnh cái nụ cười đó. Nụ cười của sự cam chịu bao năm, hay việc cam chịu nó thành niềm vui?
Cụ nhịn nhiều nên vợ cụ được đà lấn tới, và cụ chưa dạy cho bài nào ra trò. Nếu cụ thấy vấn đề chỉ ở việc vợ cụ chèn ép, còn cụ cơ bản là chồng tốt thì cứ mạnh dạn lên.

Một là cụ cứ để vợ bỏ về nhà ngoại, cụ ở lại nhà cụ sống bình thường. Ko tranh luận cãi cọ, ko nói chuyện. Để bao giờ vợ cụ chán, xuống nước thì tự mò về.

Hai là cụ dọn vali ra khách sạn ở một thời gian, ko nói năng gì, kệ vợ cụ tự xoay sở. Phụ nữ kiểu sồn sồn như vợ cụ ko chịu được im lặng lâu đâu. Nhất định cụ phải gan hơn nó mới được.

pooka

Xe container
Được cái nọ thì mất cái kia. Tính người ta hay tự ái thì cũng ngay thẳng nên mới coi lòng tự trọng cao hơn tiền. Nhưng đừng có động cái gì cãi nhau cũng lôi chuyện bỏ nhau ra để doạ, không hay ho gì cả. Xem xét kỹ không có lỗi gì lớn thì làm hoà, còn không hợp với nhau thì giải tán. KKK

Mytv

Xe điện
Hai vợ chồng cụ điều chỉnh ròii cũng hoà hợp sao cụ không khuyên chủ thớt như vậy mà lại khuyên bỏ nhau. Tan nát một gia đình đó cụ
À thì ông thớt nói chịu ko thay đổi dc vk thì e mới nói thế. 2 mặt con thì chắc vc ông thớt sống với nhau cũng tầm 5 7 năm là ít rồi.

Nhà e yêu nhau 6 năm. Lại là bạn học. Thời gian bên nhau rất nhiều. Ấy thế mà lấy nhau về 2 năm đầu phát sinh mâu thuẫn lặt vặt luôn. Nhưng cả 2 sau những lần cãi vã là ngồi nc. E thường chủ động trc dù đúng hay sai chứ vk e bạn ấy cũng "phụ nữ" lắm. Dù sai con lâu mới chủ động làm lành. Có điều khi e chủ động nc thì tiếp thu nhận sai ngay. Cứ thế ngay những năm đầu dần dần cả 2 thay đổi gần lại nhau hơn. Trộm vía từ năm 10 là ko còn cãi nhau vì va chạm sinh hoạt rồi. Nếu vc e cả 2 ko điểu chỉnh chắc sống ko quá dc 5 năm.

Seno

Xe đạp
Nghe cụ kể thì toàn lỗi của vk vs gia đình nhà vk. Còn cụ thì là ng rất nhẫn nhịn . Thế cụ có thấy mình sai ở đâu hok ?

TorienT

Xe container
- Văn hóa gia đình vợ: Cái này cụ cần chấp nhận, họ thấy ổn nghĩa là ổn - không liên quan đến cụ.
- Gia đình vợ kêu li dị thì về với họ. Như trên họ đùm bọc con cháu là tốt chứ sao.
- Cụ dùng chữ cho bên nhà cụ "thẳng tính" em à là cách nói vỗ mặt phải không ạ.
- Trong mqh vợ chồng em nghĩ không cần nhịn (hoặc nghĩ là mình nhịn). Cái cần là hai bên hiểu nhau và dung hòa.
...
Em cảm giác cụ hơi coi thường và cửa trên với nhà vợ. Cái đó ít ai chấp nhận lắm cụ.

Batman

Xe điện
Người OF
Nghe cụ kể thì toàn lỗi của vk vs gia đình nhà vk. Còn cụ thì là ng rất nhẫn nhịn . Thế cụ có thấy mình sai ở đâu hok ?
Sai ở chỗ là hay nhịn quá. ;))
Cái gì cũng quá thì không tốt. Phải biết bật vợ đúng lúc. :P

red_dragon88

Xe buýt
Nhà vk cụ vùng quê, gia cảnh nghèo mà lại bị cụ hay nhà cụ chê nghèo thì tự ái là đúng rồi, ai cũng vậy chả nhẽ cụ mong muốn khi bị chê họ cười hềnh hệch chấp nhận à.
Gì chứ động chạm đến gia cảnh và phụ huynh là rất nhạy cảm.

Batman

Xe điện
Người OF
Nhà vk cụ vùng quê, gia cảnh nghèo mà lại bị cụ hay nhà cụ chê nghèo thì tự ái là đúng rồi, ai cũng vậy chả nhẽ cụ mong muốn khi bị chê họ cười hềnh hệch chấp nhận à.
Gì chứ động chạm đến gia cảnh và phụ huynh là rất nhạy cảm.
Rất ái ngại là chê nghèo sao lại cưới, hay nhà ông thớt mới giàu sổi cụ hỉ?