[Funland] Đầu năm than thở chuyện gia đình

Khả Ngân

Xe hơi
Xung quanh ta, mỗi ngày luôn có những cặp vợ chồng ly hôn, lý do thì vô vàn, nhưng tựu chung lại, người ta vẫn thường đổi cho 1 lý do cố hữu: "Không còn hợp nhau nữa".
Thực ra, ngay từ đầu, chẳng có ai hợp nhau cả, chỉ là chúng ta lơ đi, hoặc cố nhịn bỏ qua những điểm xấu của đối phương để cùng chung sống hài hoà mà thôi.
Em có 1 đề xuất như này: Nên huỷ bỏ luật phải 1 vợ 1 chồng, mà cứ cho lấy vợ và lấy chồng thoả mái, thuận mua vừa bán, cho nó có sự cạnh tranh.
Ví dụ con vợ A không tự cố gắng thì tối tao sang ngủ với vợ B, thế cho nó khí thế. Phải có sự cạnh tranh thì mới phát triển được. Con vợ A sẽ tự điều chỉnh để phù hợp với chồng. Hà hà.

Nhimtiu

Xe container
Gặp phải gấu là mấy mụ ọp phơ thì một bên càng lấn tới, một bên càng nhẫn nhịn, thế có mà tếch đi vào mắt hehe :D
Hoá ra có mấy vụ này hả mợ? Nhà em ai đi chơi đâu với bạn chả bao giờ check hay tham gia mợ ạ. Em đi chơi với bạn em hay hội nào thì đi thoải mái sáng về sớm hay đêm về thì gấu cũng chả hỏi mà gấu đi chơi với bạn mấy hôm em cũng k tham gia. Chỉ tội k có gấu thì em lo hai f1 cơm nc với đi học hơi vất tí thôi. Nói chung là nhà em tự do, còn đi dl thì thường hay chỉ cả gđ đi cùng nhau chứ k đi cùng bạn hay gđ bạn vì tính mỗi mợ hay các f1 khác nhau nên tránh xung đột. #:-s

my.eb

Xe điện
Hoá ra có mấy vụ này hả mợ? Nhà em ai đi chơi đâu với bạn chả bao giờ check hay tham gia mợ ạ. Em đi chơi với bạn em hay hội nào thì đi thoải mái sáng về sớm hay đêm về thì gấu cũng chả hỏi mà gấu đi chơi với bạn mấy hôm em cũng k tham gia. Chỉ tội k có gấu thì em lo hai f1 cơm nc với đi học hơi vất tí thôi. Nói chung là nhà em tự do, còn đi dl thì thường hay chỉ cả gđ đi cùng nhau chứ k đi cùng bạn hay gđ bạn vì tính mỗi mợ hay các f1 khác nhau nên tránh xung đột. #:-s
Em trêu thế thôi cụ chứ nào em có được thực hành bao giờ :D
Chúc cụ năm mới luôn xanh màu lá rừng nhé :D

Nhimtiu

Xe container
Em trêu thế thôi cụ chứ nào em có được thực hành bao giờ :D
Chúc cụ năm mới luôn xanh màu lá rừng nhé :D
Em vừa nhập thêm ít hàng đới hy vọng có xiền cafe k phải xin gấu mợ ạ. :))

thanh3883

Xe buýt
Xung quanh ta, mỗi ngày luôn có những cặp vợ chồng ly hôn, lý do thì vô vàn, nhưng tựu chung lại, người ta vẫn thường đổi cho 1 lý do cố hữu: "Không còn hợp nhau nữa".
Thực ra, ngay từ đầu, chẳng có ai hợp nhau cả, chỉ là chúng ta lơ đi, hoặc cố nhịn bỏ qua những điểm xấu của đối phương để cùng chung sống hài hoà mà thôi.
Em có 1 đề xuất như này: Nên huỷ bỏ luật phải 1 vợ 1 chồng, mà cứ cho lấy vợ và lấy chồng thoả mái, thuận mua vừa bán, cho nó có sự cạnh tranh.
Ví dụ con vợ A không tự cố gắng thì tối tao sang ngủ với vợ B, thế cho nó khí thế. Phải có sự cạnh tranh thì mới phát triển được. Con vợ A sẽ tự điều chỉnh để phù hợp với chồng. Hà hà.
Em cũng nghĩ như cụ nhiều khi thấy vợ vất vả, bảo lấy thêm vợ bé về đỡ đần công việc cho mà lại vui cửa vui nhà nhưng vợ nhất quyết không đồng ý :))

Xe_loi

Xe tăng
Chuyên mục tư vấn này là chuyên mục hot nhất của OF đới (câu khẳng định của 1 siêu chã :))). Em vào hóng

Billexim

Xe hơi
Chuyện vợ chồng cụ giống vợ chồng em 80%. Trước em nhịn, nhịn và nhịn. 1 lần láo quá không nhịn được em cho ăn 1 tát. Sau không dám nói láo nữa. Nhưng tính cách không thay đổi được. Đụng 1 tý mở miệng ra là bỏ nhau. Viuết đơn 2 lần rồi , em xé bỏ. Nhưng em đang mặc định trong đầu là quá tam ba bận. Nhiều lúc nghĩ cũng chán, bt thì chả sao,cứ thi thoảng lên cơn quay sang giận với dỗi rất vô lý dở hơi. Không khí trong nhà cứ đặc quánh lại , khó chịu lắm.
Chuyện như cụ chắc chắn nhiều gia đình đều phải trải qua, lúc căng thẳng công nhận không khí gđ rất ngột ngạt , dễ tăng xông...

Xe_loi

Xe tăng
E nghĩ k tự nhiên mà nhà vợ ng ta ủng hộ con gái ng ta bỏ chồng đâu. Chắc họ cũng k ưa gì cụ. Cụ có vẻ coi thường nhà vợ nên ng ta tự ái cũng chả cần. Mà e thấy lạ sao cứ phải sống vì con, mang con làm lý do để phải ở với nhau làm gì khi cả 2 đều k muốn? Cụ cảm thấy k phù hợp thì nên giải tán. E k có con gái chứ có con gái e cũng luôn dang rộng vòng tay đón con trở về nêu con sống k hạnh phúc. Bao vụ mang con tự vẫn vì cùng cực, k có chỗ bấu víu kia kìa, nên là nhà gái thì ng ta biết cái gì tốt nhất cho con ng ta, đừng đẩy con gái mình bơ vơ k chỗ bấu víu.
Toét lói như máy lọc nước ấy nhể ? Không chảy được là tắc do nước bẩn thôi nhỉ :))

xukute

Xe tăng
Mới đầu năm các bác cho em than thở chút chuyện gia đình. Đầu năm em có đi xem thầy, thầy có nói năm nay là năm sóng gió của em. Em thì k tin gì, vì chiều ông anh trai mà đi cùng thôi. Nói để vào đề chuyện của em.
Vừa sang năm mới vài hôm thì vợ chồng em trục trặc rồi. Cũng k gì to tát cả, phần vì nhẫn nhịn nhiều cho nhà cửa êm ấm này em bộc phát ra. Vợ em đùng đùng gọi điện về gia đình ngoại ý muốn bỏ nhau.
Cái em nghĩ nhiều là cách xử xự của gia đình vợ. Lâu nay gặp em thì nhà vợ vẫn khuyên em nín nhịn vợ, cũng nói: vợ em tính cộc cằn nhưng bụng dạ k có gì. Nhưng mỗi lần gặp chuyện con gái gọi về, thì nhà vợ cũng k quan tâm nội dung chuyện như nào mà chỉ muốn đưa con về luôn (ý là chúng mày bỏ nhau ngay cũng được, nhà tao ủng hộ)
Nói thêm về gia đình vợ: nhà vợ trên vùng cao, nhà có 4 anh chị em. Cả nhà ai cũng thật thà chất phát đến khờ khạo. K có tích lũy, tuy k có kinh tế nhưng rất coi rẻ đồng tiền (em thấy hơi lạ). Và em đánh giá về giáo dục cơ bản cho con cái là không có. Nhưng cái tự ái thì rất cao, ai nhỡ mồm hoặc nói gì động đến chê nhà (hoặc tự suy diễn ý tứ) nghèo là họ có thể giận đến già luôn -> chính vì cái này mà 2 bên nội ngoại k hòa hợp.
Nhà bên em cả bố mẹ và 2 anh em đều làm kinh doanh ăn to nói lớn, thẳng tính. Nó là sự xung đột văn hóa ngốc rễ 2 gia đình, 2 vợ chồng.
Đến chuyện của em: chuyện vợ chồng cãi vã thì cũng đơn giản dễ hòa giải thôi, nhưng em buồn đằng vợ. Đã k muốn hòa giải mà chỉ muốn đập bỏ luôn.
Mấy nay em cũng nghĩ nhiều. 1 nhẫn nhịn vì con tiếp (nhà em 1 trai 1 gái) như mấy năm nay e vẫn làm. 2 là làm lại từ đầu. Sau bao năm ở chung em cũng k xác định thay đổi được vợ em nữa rồi. Vì nếu cố thì mấy năm nữa k nhịn được em lại như hôm nay. Xin các lời khuyên.
Chúc các bác năm mới mạnh khỏe, an nhiên!
Em chia sẻ cùng cụ chút:
- Non sông khó đổi, bản tính khó dời.
Khi đã thành bản tính con người thì không thể thay đổi được, do đó cụ phải xác định là
1. Chung sống và hòa hợp với bản tính ấy,
2. Đập đi xây lại nếu không chịu được

Bản tính nhà vợ cụ thì xác định sau này không nhờ vả gì được đâu, nên chỉ xã giao ở mức vừa phải thôi. Đa phần các nhà như vợ cụ thì cực coi rẻ đồng tiền, không tích lũy và không dự phòng khi về già. Nôm na là font văn hóa thấp, không trình độ, không có kỹ năng quản lý đồng tiền và chỉ biết trước mắt. Những người như này thì động vào là tự ái, không thay đổi được. Trẻ không sao chứ về già thì khốn khổ vì nghèo.

xukute

Xe tăng
E nghĩ k tự nhiên mà nhà vợ ng ta ủng hộ con gái ng ta bỏ chồng đâu. Chắc họ cũng k ưa gì cụ. Cụ có vẻ coi thường nhà vợ nên ng ta tự ái cũng chả cần. Mà e thấy lạ sao cứ phải sống vì con, mang con làm lý do để phải ở với nhau làm gì khi cả 2 đều k muốn? Cụ cảm thấy k phù hợp thì nên giải tán. E k có con gái chứ có con gái e cũng luôn dang rộng vòng tay đón con trở về nêu con sống k hạnh phúc. Bao vụ mang con tự vẫn vì cùng cực, k có chỗ bấu víu kia kìa, nên là nhà gái thì ng ta biết cái gì tốt nhất cho con ng ta, đừng đẩy con gái mình bơ vơ k chỗ bấu víu.
May quá là mợ không có con gái.
Em biết có mợ tư duy gần giống mợ.
Kết quả là nhà có 2 cô con gái, 1 cậu con trai.
Giờ thì 2 cô con gái bỏ chồng cả 2 về ở với bố mẹ, cậu con trai lấy vợ trên LC, tình hình là cũng sắp bỏ vợ rồi.

Mytv

Xe điện
Em chia sẻ cùng cụ chút:
Khi đã thành bản tính con người thì không thể thay đổi được, do đó cụ phải xác định là

Bản tính nhà vợ cụ thì xác định sau này không nhờ vả gì được đâu, nên chỉ xã giao ở mức vừa phải thôi. Đa phần các nhà như vợ cụ thì cực coi rẻ đồng tiền, không tích lũy và không dự phòng khi về già. Nôm na là font văn hóa thấp, không trình độ, không có kỹ năng quản lý đồng tiền và chỉ biết trước mắt. Những người như này thì động vào là tự ái, không thay đổi được. Trẻ không sao chứ về già thì khốn khổ vì nghèo.
Đỏ: công nhận với cụ. Nhưng có thể điều chỉnh cho phù hợp phần nào với nhau nếu cả 2 đểu muốn xây dựng 1 gđ
Xanh: ý cụ nói là những ngừoi ko coi trọng đồng tiền là font vh thấp, ko trình độ....?
May quá là mợ không có con gái.
Em biết có mợ tư duy gần giống mợ.
Kết quả là nhà có 2 cô con gái, 1 cậu con trai.
Giờ thì 2 cô con gái bỏ chồng cả 2 về ở với bố mẹ, cậu con trai lấy vợ trên LC, tình hình là cũng sắp bỏ vợ rồi.
Cụ ko thể đem 1 trường hợp cụ biết mà quy chiếu cả xh dc. Riêng quan điểm của mợ Mợ toét 2710 thì e ủng hộ. Con gái e sau này lấy ck ko tốt, ko yêu thương, coi thường... nó e sẵn lòng giang tay đón nó về. Chẳng việc j e phải để nó chịu đựng cam chịu cả. Tất nhiên nếu nó muốn thế & làm dc thế e ủng hộ. Vì có 1 gđ vẫn là ưu tiên số 1. Nhưng gđ phải đem lại hp

Xe_loi

Xe tăng
Em chia sẻ cùng cụ chút:

Tộ. Vừa bế được con gái người ta bao công nuôi dưỡng về, vừa quay lại bảo nhà người ta như tôi bôi đậm thật chả biết nhận xét sao. Nếu tôi là nhà vợ tôi cũng đòi mẹ con gái về.

gocart

Xe cút kít
Tộ. Vừa bế được con gái người ta bao công nuôi dưỡng về, vừa quay lại bảo nhà người ta như tôi bôi đậm thật chả biết nhận xét sao. Nếu tôi là nhà vợ tôi cũng đòi mẹ con gái về.
Lấy nhau vì sự khác nhau chứ giống nhau lấy làm gì?
Đương nhiên lấy nhau có được có mất nhưng động đến dòng giống nhà người ta là không đc rồi.

Nhimtiu

Xe container
Mợ chuẩn đới, cún con nhà em f1-2 con gái suốt ngày đi ngủ đòi ôm nó với rau thơm suốt. Sau này chả biết lấy chồng thì thía lào? Không biết là vào đài các hay lại ra ruộng cày giống bố? #:-s

Conggnongg

Đi bộ
Cảm ơn các bác đã quan tâm đến chuyện của em.Em cũng xin chia sẻ thêm lần nói chuyện gần nhất của 2 vợ chồng:
Em có hỏi vợ về nhà em:vợ em nói nhà em kinh nhà vợ vì nghèo.Em nói: nhà anh đi lên từ nghèo khó nên không có chuyện coi khinh nhà em (cái này em chắc chắn).Nhà em dân kinh doanh không mờ mắt vì tiền nhưng nói chuyện nó hay quay về chuyện tiền,tiền nó không bao giờ nằm im. Còn nhà vợ thì mặc định tiền là điều không nên nhắc tới.Mỗi quan hệ vợ em với nhà anh trai em giờ là bằng mặt không bằng lòng.
Còn về em:Em bảo vợ sao vợ nghĩ em coi nhà vợ không ra gì?chị vợ với em trai vợ cần vốn em chủ động bảo giúp.Cần gì giúp em luôn chủ động hỏi.Sau tất cả những gì em làm cho gia đình vợ mà vẫn nghĩ em coi thường nhà vợ thì em không biết nói gì.
Kinh tế nhà em thì cũng gọi là tạm ổn,có 1 cửa hàng điện nhỏ.Vì vốn gắn, kinh tế cả nhà trông vào nó.Nên em tự làm tất cả những gì có thể(em tự lực mọi thứ k nhờ nội ngoại giúp).Thi thoảng bận em nhờ vợ em bán hàng hộ 1 lúc hoặc tổng hợp hàng hóa hộ thì vợ vùng vằng không muốn làm khó chịu ra mặt. Đôi khi em lại cố xoay xở tự làm nốt cho gia đình hài hòa.(Em đang phải thuê người làm sổ sách mất thêm 30tr 1 năm,mà làm sổ sách cái này vợ em làm được).Em hỏi sao vợ biết sao không muốn giúp?vợ nói không thích làm.(Vợ em bán hàng online thu nhập bấp bênh,thời gian rảnh rất nhiều).
Có lẽ cái sai của em là ngay từ đầu nhận ra vấn đề nhưng muốn khuyên nhủ vợ bằng tình cảm, và cả vì tính yêu tuổi trẻ nó che những khoảng cách nhỏ của gia đình

Chỉnh sửa cuối:

Nhimtiu

Xe container
Đỏ: công nhận với cụ. Nhưng có thể điều chỉnh cho phù hợp phần nào với nhau nếu cả 2 đểu muốn xây dựng 1 gđ
Xanh: ý cụ nói là những ngừoi ko coi trọng đồng tiền là font vh thấp, ko trình độ....?

Cụ ko thể đem 1 trường hợp cụ biết mà quy chiếu cả xh dc. Riêng quan điểm của mợ Mợ toét 2710 thì e ủng hộ. Con gái e sau này lấy ck ko tốt, ko yêu thương, coi thường... nó e sẵn lòng giang tay đón nó về. Chẳng việc j e phải để nó chịu đựng cam chịu cả. Tất nhiên nếu nó muốn thế & làm dc thế e ủng hộ. Vì có 1 gđ vẫn là ưu tiên số 1. Nhưng gđ phải đem lại hp
Em kết nhất câu cuối, nếu k thật sự hp thì giải tán sớm nhưng k hoà hợp thì cần nỗ lực cả từ hai phía trc khi có qđ chia tay.

xukthal.

Xe lăn
Hỏi dăm ba chuyện này trên OF thì lắm thày bói xem voi lắm :-j :-j Thày nào cũng tuồn voi nhà mình vào phòng thi =))

xukute

Xe tăng
Cụ lôi con gái cụ về rồi cụ làm gì ạ, để nó tìm chồng mới tốt hơn ah?
Chém gió trên đây thì dễ, thực hiện thì mới khó.
Như gia đình em biết ấy, bố mẹ cứ chõ mõm vào chuyện gia đình con gái khiến nó bỏ chồng song giờ mãi chả lấy được ai.
Trẻ không sao, già mới thấm.