[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

--Lamborghini--

Xe lăn
ôi dồi nhiều gia đình khi chưa chia tiền thừa kế ..họ luôn chửi đám các gia đình khác khi tranh cãi nhau về tiền bạc chia nhau kg đều..nhưng đến lượt họ khi chia nhau tiền thừa kế là y chang chửi nhau như mổ bò..tỷ lệ là 99% là chửi nhau .thậm chí lôi nhau ra tòa phân xử ..em chứng kiến hơi bị nhiều
Anh em hò thuận cho đến lúc chia thừa kế.
Vụ này nhà e cũng đang nhì nhằng. Lúc đất rẻ thì bảo cho cháu trưởng, đùng cái phân lô bán nền khu gần đó thấy bảo giá tăng giờ thì một m2 cũng phải chia đều nhé :))

Red Butler

Xe buýt
Ở mình Pháp luật về thừa kế chưa hoàn thiện chứ như ở nc ngoài đánh thuế thừa kế đất 60-70% thì hết ngóng, tất cả phải lao động tạo ra của cải cho xã hội, chứ chỉ cần thừa kế mảnh đất thì cả đời gần như không cần làm gì, bán ăn dần thì rất mất động lực lao động sản xuất...
Gia đình em cũng có mảnh đất nhỏ các Cụ để lại, giờ cũng mỗi người 1 quan điểm, ông giàu muốn làm nhà thờ, ông nghèo muốn chia.... Giải pháp 10 năm bế tắc chưa chốt, anh em chú bác mất đoàn kết....
Cá nhân Em thì suy nghĩ hơi khác, đối với em lúc còn sống cố gắng chăm sóc thuốc thang đầy đủ.... Còn khi chết là hết (không xây nhà thờ) quê em nhiều gia đình lúc sống toàn làm nông dân, ăn chả đủ... Lúc chết thờ cúng lăng mộ rõ to.... Làm gì??? Chắc qua một phần chỉ để phục vụ tâm linh thằng đang sống....

Chỉnh sửa cuối:

tientung000

Xe điện
thế này cho cụ dễ hiểu và tự hiểu nhé
1- tài sản A thuộc quyền sở hữu của bố + mẹ đẻ của cụ , khi mẹ đẻ cụ chết thì lúc này quyền thừa kế tài sản thuộc về bố cụ + các con ( coi như ông bà nội ngoại kg tính vào cho dẽ hiểu)
2- nhưng sau đó bố cụ lại lấy vợ mới mà có giấy kết hôn hợp pháp là vợ chồng thì bà vợ đó ( tức mẹ kế ) sẽ có quyền sở hữu 1 phần tài sản đó ( 50% của mẹ đẻ cua cụ + 50% của bố đẻ của cụ .. bà ta sở hữa 50% của bố đẻ của cụ hay gọi chuẩn là của chồng bà ta )
3- nếu tự nhiên bố đẻ cụ tèo .. thì việc phân chia tài sản sẽ liên quan tới 50% khối tài sản của chồng bà ta . vì bà ta là vợ của ông ta ( tức bố đẻ của cụ) bà ta có quyền đòi hỏi đấy và được luật pháp sẽ xử cho bà ta thắng cuộc đó nếu các bên kg tự thỏa thuận với nhau
Cụ xem lại 2 và 3.
Tài sản A tạm hiểu do 2 vc gây dựng thì sẽ gồm 50% của chồng, 50% của vợ. Nếu vợ/mẹ chết ko di chúc thì 50% của vợ chia đều chồng và các con và bố mẹ, không chia chác gì mẹ kế hết vì ko có liên quan theo luật hàng thừa kế.
50% của cha, là tài sản hình thành trước hôn nhân với mẹ kế, tùy cha định đoạt. Nếu muốn lập di chúc, người cha cũng ko nhất thiết chia cho mẹ kế. Nếu chẳng may người cha chết ko có di chúc, lúc này sẽ chia đều cho con vợ cũ, bố mẹ nếu còn sống, con của vợ mới, và cho vợ mới. Do tài sản riêng trước hôn nhân nên sẽ chia đều, vợ mới ko có chuyện được hưởng 50%.

Minhnd

Xe điện
Chứng tỏ họ cũng chẳng mơ màng đến việc thờ cúng tổ tiên. Chẳng qua có tiền nên chưa muốn giải tán thôi.
Cụ đây nói chuẩn này. Cứ chia đều. Ai thích ở thì ở, ai thích bán thì bán, ai thích thờ thì thờ…
Ai cũng có quyền lợi, đừng nên xâm phạm hay ép buộc người khác hy sinh quyền lợi của họ.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Cụ xem lại 2 và 3.
Tài sản A tạm hiểu do 2 vc gây dựng thì sẽ gồm 50% của chồng, 50% của vợ. Nếu vợ/mẹ chết ko di chúc thì 50% của vợ chia đều chồng và các con và bố mẹ, không chia chác gì mẹ kế hết vì ko có liên quan theo luật hàng thừa kế.
50% của cha, là tài sản hình thành trước hôn nhân với mẹ kế, tùy cha định đoạt. Nếu muốn lập di chúc, người cha cũng ko nhất thiết chia cho mẹ kế. Nếu chẳng may người cha chết ko có di chúc, lúc này sẽ chia đều cho con vợ cũ, bố mẹ nếu còn sống, con của vợ mới, và cho vợ mới. Do tài sản riêng trước hôn nhân nên sẽ chia đều, vợ mới ko có chuyện được hưởng 50%.
cụ lên nhớ ở đâu thì kg biết chứ riêng ở vn thì người còn sống lập di chúc thường hơi bị hiếm nhé. dây em đang nói về vấn đề người chết họ kg lập di chúc khi họ còn sống
vụ mẹ kế á.. em chứng kiến 1 vụ y chang.. gia đình đó cũng có suy nghĩ như cụ vừa nói đó.. thậm chí mạt sát bà mẹ kế là bà thuê 1 luật sư chứ chúng tôi có cả đám luật sư ..sợ gì bà
bà ta thuê luật sư ngay tức khác và tỷ lệ ăn chia với luật sư là 20% số tài sản đòi được . luật sư ra tay lập tức
1.. gặp ban giải tỏa bồi thường tài sản đó phong tỏa khối tài sản lại vì đang có tranh chấp..ban giải tỏa lắng nghe và ok luôn
2- gặp đám con kia và nói chuyện .. cuối cùng đám con kia thua cuộc đấy

beomap2

Xe container
Dân tộc đa phần ghi tôn giáo: "không" trong lý lịch nó tiềm tàng nhiều bất hạnh thế đấy cụ, và sự suy đồi phong hoá hiện tại là không thể cưỡng lại được. Dù sau 90 năm, Đại hội gần nhất, lần đầu tiên TW có đưa văn hoá vào nghị quyết và xác lập nó là trụ cột để phát triển

Tôn giáo xuất thế vốn là công cụ (Đạo - Con đường) để chúng dân thực hành bồi đắp thói quen ứng xử, đạo đức hàng ngày. Do bị quẳng đi thay bằng đạo đức cách mạng hồng chuyên và các tiết giáo dục công dân ở giáo dục đại trà thì xã hội nó thành nồi cám nhão như giờ...

càng có tuổi, ngắm nhân tình thế thái, chỉ biết haziiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Cụ nói đến tôn giáo, đạo đức... là đúng rồi, chỉ có điều mọi người trong hoàn cảnh cụ thể không muốn thành nồi cám nhão, đôi khi do điều kiện, do không có tiền, do phải đi làm ăn xa chẳng hạn

ruou_nep_40

Xe tăng
Vấn đề là người muốn chia, người muốn giữ lại lấy chỗ hương hoả.

Chứ bán rồi chia đều thì cũng đơn giản thôi.
Ông nào muốn hương hỏa thì lấy phần của mình để mà hương hoả, người không có đất thờ vẫn hương hoả bình thường, nhiều ông lập Nhà thờ họ cho oai được 2-3 năm đầu tổ chức lấy lệ, còn mùng Một ngày Rằm còn chả lao đến thắp lấy tuần hương chứ nói gì đến Thanh minh mới Tạ mộ. Nhiều khi mác thờ Họ có thể là thiểu số vẫn chưa nghiêm túc với một số người U60-70 nên việc lấy Hương Hoả chỉ là cái mác lấy oai mà thôi cụ ơi

tientung000

Xe điện
cụ lên nhớ ở đâu thì kg biết chứ riêng ở vn thì người còn sống lập di chúc thường hơi bị hiếm nhé. dây em đang nói về vấn đề người chết họ kg lập di chúc khi họ còn sống
vụ mẹ kế á.. em chứng kiến 1 vụ y chang.. gia đình đó cũng có suy nghĩ như cụ vừa nói đó.. thậm chí mạt sát bà mẹ kế là bà thuê 1 luật sư chứ chúng tôi có cả đám luật sư ..sợ gì bà
bà ta thuê luật sư ngay tức khác và tỷ lệ ăn chia với luật sư là 20% số tài sản đòi được . luật sư ra tay lập tức
1.. gặp ban giải tỏa bồi thường tài sản đó phong tỏa khối tài sản lại vì đang có tranh chấp..ban giải tỏa lắng nghe và ok luôn
2- gặp đám con kia và nói chuyện .. cuối cùng đám con kia thua cuộc đấy
Vụ này của cụ, nói trắng ra là tài sản bất động sản, ông kia chết ki di chúc nên mẹ kế có 1 phần, bất đồng ý kiến với đám con kia thì phong tỏa là đúng rồi.
Tha hồ mà chiến nhau vì bđs theo luật VN cần đồng thuận mới đau. Ra tòa thì cũng ko cách nào thi hành án được.

ly trà đá

[Tịch thu bằng lái]
Vụ này của cụ, nói trắng ra là tài sản bất động sản, ông kia chết ki di chúc nên mẹ kế có 1 phần, bất đồng ý kiến với đám con kia thì phong tỏa là đúng rồi.
Tha hồ mà chiến nhau vì bđs theo luật VN cần đồng thuận mới đau. Ra tòa thì cũng ko cách nào thi hành án được.
cụ vẫn chưa hiểu.. bà mẹ kế kia lại có với ông chồng 1 đứa con chung . vậy ngoài bà ta và đứa con đó cũng có quyền thừa kế 1 phần tài sản của ông ta . chứ ông đâu kịp viết di chúc gì đâu.. vì ông ta tự dưng bị tai biến và nằm bất động gần 10 năm mới tèo cơ mà ..vì bà ta là vợ hợp pháp của ông ta ( mặc dù khối tài sản kia tuy là tài sản tiền hôn nhân . nếu ông mà tự dưng ly dị bà ta cơ thì bà ta mới kg được sơ múi gì. đằng này ông ta lại tèo cmn luôn ..vậy tài sản đó phải phân chia cho ai nào ?? kg cho vợ và các con thì cho ai nữa vậy hả cụ ??/

Hanoithu

Xe tải
Thờ cúng bố mẹ quan trọng là cái tâm, 2000 m2 chỉ để thờ cúng là quá rộng lớn, trong khi có anh em túng thiếu, họ cần tiền trang trải cuộc sống chẳng hạn. Và giả sử, 9 anh em đồng lòng để lại làm nơi thờ tự, hai ba đời sau con cháu sinh sôi, mảnh đất đó thuộc về ai, ai quản lý? Chắc bố mẹ cũng không muốn nhìn thấy anh em bất hoà và một vài trong số 9 con của mình khó khăn. Theo em tốt nhất là bán và chia đều. Ông nào thực tâm muốn làm nhà thờ, có điều kiện kinh tế thì mua lại phần đất của anh em mình theo giá thị trường. Để 1, 2 đời sau thì việc phân chia là bế tắc luôn. Sau vài đời, cũng thật khó để bọn trẻ quan tâm đến thờ cúng cụ cố mình không hề biết mặt.

CaptainMT

Xe buýt
Đội ko muốn bán thì chưa chắc đã muốn chia.
Vả lại, đất ở quê chia được đều (về mặt giá trị) cũng khó phết.

Nắng nhạt

Xe điện
Ông nào muốn hương hỏa thì lấy phần của mình để mà hương hoả, người không có đất thờ vẫn hương hoả bình thường, nhiều ông lập Nhà thờ họ cho oai được 2-3 năm đầu tổ chức lấy lệ, còn mùng Một ngày Rằm còn chả lao đến thắp lấy tuần hương chứ nói gì đến Thanh minh mới Tạ mộ. Nhiều khi mác thờ Họ có thể là thiểu số vẫn chưa nghiêm túc với một số người U60-70 nên việc lấy Hương Hoả chỉ là cái mác lấy oai mà thôi cụ ơi
Em cùng suy nghĩ với cụ về vấn đề nâng cao quan điểm là đất hương hỏa chỉ để làm nhà thờ, lãng phí tài nguyên đất đai. Tuy nhiên ngôi nhà, mảnh đất bố mẹ sinh ra ta, gắn bó với ta từ nhỏ đến lớn mà bị bán đi thì nhớ lắm. Nhớ bố mẹ cũng như nhớ ngôi nhà nơi cả gia đình đã sống cùng nhau với bao kỷ niệm. Nếu là em em cũng không bán trừ khi quá khó khăn về kinh tế. Trường hợp gia đình cụ thớt có 2 người khó khăn về kinh tế muốn bán thì những người khá giả cũng phải thông cảm cho: "Có thực mới vực được đạo" nên ưu tiên thực trước. Thấy anh chị em ruột mình nghèo thì mình cũng nên giúp đỡ chứ. Không giúp đỡ bằng tiền của mình được thì hãy để cho anh chị em được bán phần tài sản của bố mẹ, ông bà để lại cho họ để trang trải cuộc sống. Đó là quyền lợi chính đáng họ được hưởng. Ông bà nơi chín suối chắc cũng không mong con cháu mình phải sống khổ chỉ để giữ cái nhà hoang thờ mình

xegiacmo

Xe container
vụ bán chác này cực khó đó vì các nguyên nhân sau
1- tấc cả các anh em gia đình cụ phải nhất tâm đồng ý đã ( chỉ cần 1 người lệch hướng là xong phim .. hoặc 1 người thân trong số anh chị em nhà cụ die mà vợ hoặc chồng người thân đó họ kg ok cũng tèo khỏi bán chác gì) còn mọi thứ em xuôi đi .thì xẽ nẩy sinh thêm 2 óp sần sau mà cả nhà cụ phải xử lý
2- phải có giấy sác nhận bố mẹ đẻ ra 2 cụ thân sinh nhà các anh chị em ..họ đều đã chết ( tức là các cụ chủ thớt phải gọi là ông bà nội + ông bà ngoại đó . vị chi là 4 người này đều phải có giấy chứng tử ) vì họ là dòng thừa kế thứ 1 nên lại đưa họ vào cuộc ( nói cho cụ chủ dễ hình dung các dòng thừa kế mảnh đất này như sau : bố mẹ cụ chủ là chủ tài sản , nhưng họ đã chết thì tài sản này bắt buộc phải phân chia cho : bố mẹ đẻ + bố mẹ vợ + các con nhĩa là các đối tượng liên quan gồm : ông bà nội ngoại + các con đẻ haowjc con nuôi nếu con nuôi có giấy chứng nhận hợp pháp )
tất nhiên làm gì có giấy chứng tử được vì họ chết quá lâu năm rồi ( vụ này có thể trôi được nhưng gia đình cụ phải bỏ ra 1 khoản phí kg nhỏ đâu . chắc trăm củ đấy )
3- còn việc nhóm có tiền trong gia đình cụ muốn mua lại hay trao tặng cho nhau thì bắt buộc phải làm như theo điều 1 và 2 như trên mới xong đấy
mục 2 khoai , các cụ toàn mất hồi 7x/8x lấy đâu ra chứng tử . Chưa kể ở tận quê

xegiacmo

Xe container
Em cũng làm vài bộ hồ sơ thừa kế! Trường hợp 2 không khó như cụ nghĩ đâu, trừ khi người có tài sản chết trước bố mẹ họ, không thì làm thừa kế, niêm yết ở UB xã 15 ngày!
có gì cho em hỏi cụ tư vấn

N Luxury

Xe máy
ôi dồi nhiều gia đình khi chưa chia tiền thừa kế ..họ luôn chửi đám các gia đình khác khi tranh cãi nhau về tiền bạc chia nhau kg đều..nhưng đến lượt họ khi chia nhau tiền thừa kế là y chang chửi nhau như mổ bò..tỷ lệ là 99% là chửi nhau .thậm chí lôi nhau ra tòa phân xử ..em chứng kiến hơi bị nhiều
Vâng cụ, đồng tiền đi liền khúc ruột, đến lúc động đến chia chác, quyền lợi không đồng thuận thì 99% là chửi nhau, anh em chém nhau, ra tòa. Nên cccm nhiều tiền, nhiều của rút kinh nghiệm, văn minh như Tây đấy, lúc còn sống chia trước đi, sau con cháu đỡ phải cãi nhau :v

Xe nội lước

Xe container
Theo em 2000 m2 để thờ cúng thì quá lãng phí tài nguyên đất, tốt nhất chia 10 phần: 1 phần làm nhà thờ, 9 phần cho 9 ông, mấy ông không muốn bán cho mảnh loanh quanh mảnh nhà thờ. Không bán thì cứ việc gộp vào đó. Thế là xong.
Kích thước và thủ tục đôi khi gây khó cho việc này đó mợ.. đã sân si khéo phải bốc thăm vị trí luôn ấy chứ.
Từ ngày đất đai lên giá thì tình nghĩa lạm phát âm cũng nhiều..

Nguoituhanh126

Xe hơi
99% cao vậy hả cụ. Em tưởng 100% chứ. Có di chúc còn chửi vì chia không đồng đều nữa là không có. Nhiều người không nhận phần mình còn bị nói (bảo ngu, cậy giàu coi khinh, không quan tâm họ hàng nên không thèm đếm xỉa việc chung) cái món này mệt mỏi lắm, chả có phương án vẹn toàn, kiểu gì chả có người uất ức.

Nguoituhanh126

Xe hơi
Ở mình Pháp luật về thừa kế chưa hoàn thiện chứ như ở nc ngoài đánh thuế thừa kế đất 60-70% thì hết ngóng, tất cả phải lao động tạo ra của cải cho xã hội, chứ chỉ cần thừa kế mảnh đất thì cả đời gần như không cần làm gì, bán ăn dần thì rất mất động lực lao động sản xuất...
Gia đình em cũng có mảnh đất nhỏ các Cụ để lại, giờ cũng mỗi người 1 quan điểm, ông giàu muốn làm nhà thờ, ông nghèo muốn chia.... Giải pháp 10 năm bế tắc chưa chốt, anh em chú bác mất đoàn kết....
Cá nhân Em thì suy nghĩ hơi khác, đối với em lúc còn sống cố gắng chăm sóc thuốc thang đầy đủ.... Còn khi chết là hết (không xây nhà thờ) quê em nhiều gia đình lúc sống toàn làm nông dân, ăn chả đủ... Lúc chết thờ cúng lăng mộ rõ to.... Làm gì??? Chắc qua một phần chỉ để phục vụ tâm linh thằng đang sống....
Em có thằng bạn người Nhật, nó bảo thuế thừa kế thấp nhất là 50%, có thể cao hơn do nhiều điện kiện khác, nên sau này bố mẹ nó mất thì nó nói sẽ bán đi vì nó không đủ tiền cho 50% còn lại.
Thấy các nước phát triển nhất hiện nay đa phần đều đánh thuế thừa kế rất cao nên sau khi về hưu thường người ta sẽ thanh lý dần tài sản, hưởng thụ đến cuối đời, tiêu dùng ngược lại cho xã hội. Cũng là một ý tưởng có thể xem xét, dĩ nhiên ở ta thì văn hoá khác nên không dễ áp dụng được.

tientung000

Xe điện
Em có thằng bạn người Nhật, nó bảo thuế thừa kế thấp nhất là 50%, có thể cao hơn do nhiều điện kiện khác, nên sau này bố mẹ nó mất thì nó nói sẽ bán đi vì nó không đủ tiền cho 50% còn lại.
Đúng đấy cụ. Nhất là với nhà ở nông thôn, sau khi thừa kế khó cho thuê tạo ra dòng tiền, nhiều người ra thành thị kiếm sống họ phải từ chối thừa kế, hoặc bán 1 phần lấy tiền nộp thuế.

Anhkien1421

Xe tải
Em thì nhật xét như này:
1.
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?
Theo e thì chia mỗi ông 200m2, để lại 200m2 xây nhà thờ hương hoả!
Ông nào bán thì bán, ông nào để thì để!
4 ông đi nơi khác muốn về quê thì phải gi
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?
Theo em thì cắt ra khoảng 200m2 để xây nhà thờ, làm đất hương hoả, còn lại chia ra, ai có điều kiện thì mua lại, giá mua lại cũng phải thấp hơn giá thị trường chút! Chứ 4 ông ở nơi khác lại có đk muốn về quê thì giữ phần của ông ấy, chứ bắt mọi người cùng giữ cũng khó và không phù hợp. 5 ông có nhà ở quê rồi, có thể hương hoả thường xuyên và cũng có phần trong nhà thờ!
Mà em nói thật, đời các ông không phân chia thì sau nay chia rất khó do liên quan đến nhiều người, nhiều đời
. Lúc ấy tình cảm đời sau dễ đi xuống lắm!