[Funland] Đầu năm xin các cụ tư vấn việc gia đình

Grandtouring

Xe điện
cụ nên hỏi luật sư cho tường tận, thường ca này phải làm song song cả pháp lý, cả tình lý:
1- Chuyển đất này sang đất thờ cúng, mọi người cùng chuyển nhượng lại cho anh cả (làm thủ tục từ chối thừa kế và cùng đồng ý giao lại cho anh cả dùng vào việc thờ cúng), thủ tục đất ở gắn với đất trồng cây lâu năm chuyển sang đất thờ cúng làm theo (khoản 2, khoản 3 Điều 11 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT, ) và đất này sẽ được di chúc đời đời dùng cho việc thờ cúng, con cháu anh cả sau này sẽ không bán đc.
2- Song song việc này, thì phải thuyết phục + hỗ trợ tiền cho các anh chị khó khăn ở quê, cái này thì những bác khấm khá xa quê, có điều kiện hơn, góp tiền hỗ trợ, mức hỗ trợ đồng đều, và phải ngồi lại, vào việc mới ra được.
3- Những ca này, chỉ cần một người không đồng ý thì sẽ hỏng tất, lúc đó buộc phải bán chia đều, ai có điều kiện nên mua lại mảnh đẹp nhất để có thể đặt bàn thờ ông bà
Mục 3: cũng không bán được đâu, nếu chỉ 1 người không đồng ý.

Grandtouring

Xe điện
Thật lòng bây giờ mang đi bán cũng phải 100% chữ kí của hàng thừa kế, đủ giấy chứng tử, đồng lòng về giá ...
Hoặc đưa ra toà án để phân chia theo phán quyết rồi thực hiện.
Ra tòa thì họ cũng xử theo luật thừa kế thôi ạ. Nếu 1 người không đồng ý bán, thì tòa họ cũng không làm gì được.

omerta77

Xe điện
Chia làm 9 cho rõ ràng phần ai người đấy hưởng. Mấy ô ko muốn bán thì cắt phần của mình ra gom lại làm nơi thờ cúng. Ô nào muốn bán thì cắt ra bán.
chỉ sợ lúc đấy mấy ông ko muốn bán nhưng cũng đếch muốn chia :)) Người sống đang khổ bỏ mẹ ra mà các ông chỉ nghĩ đến chuyện thờ cúng. Ae kiểu éo gì vậy. Phú quý mới sinh lễ nghĩa đc
P/s: mấy ông kia thích kiện ra toà thì cuối cùng cũng vẫn phải chia chứ có giữ đc đất đâu. Nhưng sẽ mất hết tình cảm ae. Vì thế tốt nhất vẫn nên ngồi lại tìm PA phù hợp. Mỗi người cũng phải đạt được 1 phần mong muốn của mình thì mới đc.

Grandtouring

Xe điện
Nghe thì có có lý
Tuy nhiên vô lý ở chỗ tự nhiên có 1 nhóm phải bỏ tiền ra trả cho mấy ông kia, mà đất thì không ở; khi thờ cúng thì mấy ông nhận tiền rồi vẫn cứ tới thờ cúng bình thường.

Em bàn: phương án là bán phần lớn miếng 2000m2 ấy chỉ để lại một phần 200m2 chẳng hạn
Tiền bán phần sang sửa lại, phần còn lại chia đều.
Chỗ 200m2 lập giao ước để thờ tự con cháu những đời sau không được bán
Phương án của cụ rất khó thực hiện, vì ai sẽ là người được bán, vì đất thuộc 9 người.

The Killer

Xe điện
Ra tòa thì họ cũng xử theo luật thừa kế thôi ạ. Nếu 1 người không đồng ý bán, thì tòa họ cũng không làm gì được.
Vâng, em cũng gặp trường hợp này rồi mà hệ thống thừa kế nhẹ hơn =1/2 và 1 người không đồng ý ký, cuối cùng cũng để đó ngàn đời thôi

zaiwaz123

Xe điện
Theo luật, thì 9 người con thuộc hàng thừa kế thứ nhất và được hưởng thừa kế bằng nhau (2000m2/9). Nếu đồng lòng cùng bán để chia thì dễ, nhưng chỉ 1 người không muốn (không ký các văn bản liên quan) thì 8 người còn lại cũng chịu.
Em đã trực tiếp làm hồ sơ liên quan đến thừa kế, làm việc với tòa án, viện kiểm sát cấp quận rồi. Giấy tờ nhiều, mỗi người phải ký vào mấy văn bản, thiếu 1 chữ ký của 1 người là hồ sơ bị đình lại ngay.
Ca này nhà cụ chủ rất khó, nếu 9 người không đồng thuận.
Vâng cụ, dân ta có câu "9 người 10 ý" ...Cực khó để đi đến đồng thuận, không đồng thuận được thì phải khởi kiện chia thừa kế.
Hàng thừa kế thứ nhất nhiều khi đã nhiều tuổi nên cũng bị chi phối bởi ý kiến con cháu nên lại rối não.
Ý kiến của em mang tính chất cá nhân nếu có gì không phải mong các cụ thông cảm, bỏ qua cho ạ!

Grandtouring

Xe điện
Chia làm 9 cho rõ ràng phần ai người đấy hưởng. Mấy ô ko muốn bán thì cắt phần của mình ra gom lại làm nơi thờ cúng. Ô nào muốn bán thì cắt ra bán.
chỉ sợ lúc đấy mấy ông ko muốn bán nhưng cũng đếch muốn chia :)) Người sống đang khổ bỏ mẹ ra mà các ông chỉ nghĩ đến chuyện thờ cúng. Ae kiểu éo gì vậy. Phú quý mới sinh lễ nghĩa đc
P/s: mấy ông kia thích kiện ra toà thì cuối cùng cũng vẫn phải chia chứ có giữ đc đất đâu. Nhưng sẽ mất hết tình cảm ae. Vì thế tốt nhất vẫn nên ngồi lại tìm PA phù hợp. Mỗi người cũng phải đạt được 1 phần mong muốn của mình thì mới đc.
Đúng là nhà này chỉ giải quyết được vấn đề khi và chỉ khi có sự đồng thuận của cả 9 người.
Trong đó, phương án triệt để nhất và dễ nhất là chia đều 9 phần, ai muốn làm gì trên phần đất của mình thì tùy.

zaiwaz123

Xe điện
Chính xác là vậy. Chia đều theo quyền thừa kế, như vậy ai cũng có phần và tùy ý sử dụng.

Đúng là nhà này chỉ giải quyết được vấn đề khi và chỉ khi có sự đồng thuận của cả 9 người.
Trong đó, phương án triệt để nhất và dễ nhất là chia đều 9 phần, ai muốn làm gì trên phần đất của mình thì tùy.
Nếu không đồng thuận thì Tòa vẫn chia theo luật thừa kế được cụ ạ nhưng sẽ mất tình anh em.

The Killer

Xe điện
Bố mẹ chết trước con cái, thì phần thừa kế nối qua hàng vợ, con nữa bác ơi, có cả vợ 2,3 và con kế ...
Chia mồm là vậy chứ bế nhau lên công chứng thò tay kí văn bản thoả thuận phân chia tài sản thừa kế nó nhiều cái bất ngờ lắm.

Batman

Xe điện
Người OF
Người sống còn chẳng đối tốt với nhau lại đối tốt với nén hương.
200m chỗ đẹp nhất đem ra làm nhà thờ rồi chia 9 phần ra, ai làm gì thì làm cụ ạ. Chán anh em nhà cụ, chắc cũng già cả rồi mà còn không biết bảo nhau.
Nhà em quê Nam Định, có mảnh đất hương hoả ông bà để lại tầm 2000m2. Ông bà có 9 người con. Hiện ông bà đều mất cả.

Mảnh đất hiện tại để không ai ở và xây nhà thờ tổ cúng bái ngày rằm, mùng 1 đều đặn, thuê người trông coi lấy chỗ cho con cháu tụ tập thờ cúng

Trong số 9 người con thì có 5 ông sống ở quê, 4 người sống ở tỉnh khác. Có 2 ông hoàn cảnh khó khăn.

Giờ người thì muốn bán, người muốn giữ để làm đất hương hoả.

Giờ anh em mâu thuẫn nặng mà ko biết xử sao cho hợp lý vì mấy ông ở quê hoàn cảnh kém muốn bán chia tiền, mấy ông ở tỉnh khác thì ko muốn, muốn giữ làm nơi thờ cúng, anh em ai thích ở thì ở chứ ko bán.

Theo các cụ nên sao cho hợp lý để giải quyết ạ?

Abram

Xe điện
Vâng, em cũng gặp trường hợp này rồi mà hệ thống thừa kế nhẹ hơn =1/2 và 1 người không đồng ý ký, cuối cùng cũng để đó ngàn đời thôi
Chắc luật pháp cũng phải có giải pháp cho những vụ kiểu này cụ nhỉ?
Không xác lập sớm, càng để lâu, sinh ra càng nhiều F, càng phức tạp.

Giả sử đến năm thứ X nào đấy, nhà nước thu hồi đền bù, có thằng cháu ất ơ nào đó nó về nó nói, cháu là cháu đời thứ 50 của cụ cố, chia cho cháu với! Khi đó làm thế nào :))

phuongmit

Xe cút kít

Giả sử đến năm thứ X nào đấy, nhà nước thu hồi đền bù, có thằng cháu ất ơ nào đó nó về nó nói, cháu là cháu đời thứ 50 của cụ cố, chia cho cháu với! Khi đó làm thế nào :))
Ngồi vẽ cành nhánh gia phả ra mà chia thôi cụ :))

omerta77

Xe điện
Vẫn chia bt nếu có người ko đồng ý. Tuy nhiên phải ra toà thì mất time, tiền, công sức, tình cảm (cái này e nghĩ quan trọng nhất)
Cứ ngồi thoả thuận với nhau vd 5 ô ko muốn bán thì cắt ra 5/9 phần làm nhà thờ hay là chia 5 phần tuỳ các ông. 4 phần còn lại chia cho 4 ông ở quê.
nói chung là khi đưa ra các PA thì mới lòi ra mong muốn thực sự của các ô ý. Chưa chắc đã giống như các ô ý nói đâu :)) Các cụ cứ test thử xem e nói có đúng ko

The Killer

Xe điện

Pháp luật thì có toà án mà chia nhỏ theo số người là không thể, 9 người chia 9 là 220m2, trong 220m2 đó chia tiếp 5,7 mạng nữa nên chung quy vẫn phải là bán chia bằng tiền, lại quay lại vấn đề giấy tờ chứng tử chữ ký đồng thuận và giá ... (Đấy là em chưa rõ đất là bao nhiêu mét vuông đất ở có chia nổi ra 9 không đã)
Thực tế nếu đã xây nhà thì cứ hương khói chứ cũng không xây mới, cơi nới, hay làm gì được (chỉ có sửa chữa tôn tạo)

zaiwaz123

Xe điện
Thực tế đã có rồi cụ ạ nhưng ông cháu đó phải có giấy tờ để chứng minh mình ở hàng thừa kế thứ bao nhiêu ...

The Killer

Xe điện
Vẫn chia bt nếu có người ko đồng ý. Tuy nhiên phải ra toà thì mất time, tiền, công sức, tình cảm (cái này e nghĩ quan trọng nhất)
Cứ ngồi thoả thuận với nhau vd 5 ô ko muốn bán thì cắt ra 5/9 phần làm nhà thờ hay là chia 5 phần tuỳ các ông. 4 phần còn lại chia cho 4 ông ở quê.
nói chung là khi đưa ra các PA thì mới lòi ra mong muốn thực sự của các ô ý. Chưa chắc đã giống như các ô ý nói đâu :)) Các cụ cứ test thử xem e nói có đúng ko
Em gặp rồi đấy, hàng thừa kế ngắn gọn hơn, đến trình bày blo bla cả nhà okela hết, tra 1 lúc xem chắc chắn chưa, đưa số liên lạc cho em kiểm tra thì khai có 1 bà ở xa không đồng ý kí 🥲🥲🥲

zaiwaz123

Xe điện
Cụ phán chuẩn đấy, nhiều khi rất thèm tiền nhưng vẫn phải " giữ giá làm nộm" nói trước giá bán là xyz đồng thì lại sợ mang tiếng.

Xe_vip

Xe tải
2000m giá khoảng bn cụ?

Timestay

Xe tải
Ra toà chia kiểu j cụ nếu có người ko đồng ý? Có điều luật nào ko ah?

zaiwaz123

Xe điện
Ra toà chia kiểu j cụ nếu có người ko đồng ý? Có điều luật nào ko ah?
Cụ tìm hiểu luật Thừa kế, Luật Dân sự nhé, không thể vì 01 cá nhân mà tước đi quyền thừa kế của những người khác.