[Funland] Đầu tư trái phiếu? Cụ nào đang chơi?

quangvietdung

[Tịch thu bằng lái]
Chào các cụ mợ,

Em đang tìm hiểu về trái phiếu doanh nghiệp để đầu tư vì thấy lãi suất hấp dẫn hơn rất nhiều so với kênh gửi tiết kiệm; những kênh khác như vàng, BĐS, chứng khoán thì hiện rủi ro cao và e cũng ko nắm thông tin.

Em nghe nói bộ tài chính lại đang thắt chặt quy định dự kiến đến 1/1/2021 thì chỉ cho phép tổ chức hoặc nhà đầu tư chuyên nghiệp (chưa rõ thế nào là chuyên nghiêp) mới được đầu tư trái phiếu.

Nhờ các cụ mợ tư vấn
Đây mợ em mua trái phiếu dầu khí đây

xong sau đòi chết mệt cụ ah

Đông Doãn

Xe tải
Trái phiếu novaland phát hành qua ngân hàng ok không các cụ? Ls thấy 9%/năm. Mà như này là ngân hàng ăn chênh lệch ls phải ko các cụ?

BDS_79_53_51_86

Xe tải
Có đấy cụ, SCB bảo lãnh toàn diện gốc lãi cho khách hàng bằng chứng thư bảo lãnh . Bên e có 3,4 lô như vậy mỗi tội lãi suất k cao (tầm 9%/ năm) nhưng an toàn như gửi tiết kiệm.
Bạn inb mình sp trái phiếu scb bảo lãnh tt cả gốc lãi nhé . Mình đang có nhu cầu

BDS_79_53_51_86

Xe tải
Sắp tới đây bên e ra lô mới, vẫn là Vietcombank quản lý Tài sản đảm bảo. Cụ nào muốn múc (Hoặc các cụ múc rồi giờ múc tiếp) thì inbox e nha . E gửi biểu lãi suất, HĐ mẫu, qui trình tham gia này nọ.
Thanks các cụ.
Bạn inb mình

BDS_79_53_51_86

Xe tải
E cũng đang thả một ít vào Trái phiếu DN
Tuy nhiên e mua qua tổ chức phát hành chứ ko mua trực tiếp của DN, LS có kém đi chút nhưng bù lại ta đc an toàn toàn hơn
Hiện tại LS kỳ hạn 1 năm là 8,8% cho dưới 1 tỷ (1-3 tỷ đc +0,15% nữa)
Có những Trái phiếu DN chỉ phát hành cho các tổ chức ko phát hành (bán) cho nhà đầu tư cá nhân
Bạn có kn tp dn nào đang mua tư vấn mình

Bạn

BDS_79_53_51_86

Xe tải
Nguyên tắc chọn mua trái phiếu của e:

- Công ty lớn, có tiếng.
- Có tài sản đảm bảo.
- Có cam kết mua lại.
- Lãi suất gấp tối thiểu 1.5 mức ls cao nhất gửi tiết kiệm bank.
- Đại lý phân phối, tư vấn là những công ty chứng khoán lớn.
Bạn đang có tp tổ chức nào chia sẻ mình vài tư vấn

BDS_79_53_51_86

Xe tải
Xin chào các cụ,

Tình cờ hôm nay em gặp thớt này của các cụ, lại nổi máu 'nghề nghiệp' nên muốn chém gió đôi lời với các cụ. Em thì bén duyên với Trái phiếu từ đầu năm 2016, khi còn công tác tại VPS. Thị trường hồi đó còn ít bên làm (chỉ có 2 tay to là TCBS và VPS), sản phẩm ít, thị trường mới, khách hàng rất dè chừng và luôn cảm thấy sợ hãi vì họ chỉ nghĩ đến từ công ty CK thì chắc chắn là lại có gì đó liên quan đến cổ phiếu hoặc Trading. Cuối năm 2016, em có đi tu nghiệp vài năm để lấy cái bằng cao học cho bằng bạn bằng bè, đến đầu năm nay khi quay về VN thì thấy thị trường Trái phiếu thay đổi một cách chóng mặt. Giờ thì bên nào cũng phân phối, chào bán trái phiếu doanh nghiệp.

Tuy nhiên đi kèm với sự tăng trưởng vượt bậc đó thì sự nhìn nhận, đánh giá, phân tích đúng và đủ các rủi ro đôi khi chưa thực sự tương xứng. Hiện tại các kênh phân phối TPDN thì nhiều vô kể, từ ngân hàng, công ty chứng khoán, các đại lý bán lẻ. Mỗi chuyên viên tư vấn đến từ một tổ chức lại có ưu nhược điểm khác nhau. Người đến từ ngân hàng thì có cái mác lộng lẫy, vỏ bọc uy tín với khách tuy nhiên nhiều trường hợp ngân hàng chỉ là đơn vị phân phối trái phiếu, giúp doanh nghiệp bán được trái phiếu nhanh hơn (vì có vỏ bọc sản phẩm giống hình thức tiết kiệm và gửi ngay quầy tại bank), và ăn phí phân phối ở giữa, nên đôi khi các saleman chỉ tập trung vào KPI và mức hoa hồng hấp dẫn, còn họ có thực sự hiểu biết sản phẩm, có thực sự đánh giá đúng rủi ro cho khách hàng/NĐT hay không thì em không dám nói.

Đối với các sản phẩm TPDN, các cụ nên chuẩn bị, tìm kiếm các thông tin liên quan đến sản phẩm. Thông qua các đơn vị phân phối, các thông tin mà nhà đầu tư có thể được tiếp cận bao gồm OC (Bản công bố phát hành trái phiếu của doanh nghiệp), Teaser (bản thông tin chào bán trái phiếu), Bộ hợp đồng mẫu.

Bộ hồ sơ trên sẽ cho nhà đầu tư biết những gì:
1. Bản công bố phát hành trái phiếu (OC): cái này là quan trọng nhất bao gồm toàn bộ chỉ số tài chính trong các năm tài chính vừa qua, mục đích sử dụng vốn khi huy động, báo cáo dòng tiền...)
2. Teaser: Thông tin trái phiếu, lãi suất, kỳ hạn cho khách, thông tin vắn tắt về doanh nghiệp, các dự án đã và đang triển khai, thông tin tổ chức tư vấn, đại lý phân phối.
3. Bộ hợp đồng mẫu: Tùy thuộc cấu trúc sản phẩm mà bộ hợp đồng có thể khác nhau (hđ mua bán trái phiếu, hđ chuyển nhượng trái phiếu, hđ hợp tác đầu tư), cái này mỗi lọa sẽ có ưu nhược điểm khác nhau.

Vậy sau khi có bộ hồ sơ chúng ta mới có thể tiến hành đánh giá, phân tích doanh nghiệp để biết được thực sự sản phẩm Trái phiếu này có đáng đầu tư hay không. Thật sự để viết chi tiết thì còn dài quá, nên em để hẹn các cụ bài tiếp theo, nếu các cụ còn nhã hứng quan tâm, giờ em xin phép dừng tay xơi miếng nước :D. Các cụ nào thấy hay cho em miếng coca nhé ạ, em không uống được vodka sợ say quên lối về :D

Em vẫn hay theo dõi thị trường, nên cũng vẫn còn yêu nghề lắm ạ :)), nếu các cụ có thắc mắc, cần tư vấn gì thì có thể comment hoặc hộp cho em ạ., em sẽ chia sẻ với các cụ free, mà cụ nào mời cafe thì em cũng nhận :P.

Chúc các cụ 1 chiều vui vẻ!
Bác có cafe đc bữa nào em xin mời bác

BDS_79_53_51_86

Xe tải
Đợt này bên em có lô mới, doanh nghiệp xây dựng, chuyên làm tổng thầu EPC, tổng thầu thi công xây lắp các công trình dân dụng, công nghiệp. Đã từng tham gia các dự án lớn như tòa nhà quốc hội, tòa nhà dầu khí hcm.. Kỳ hạn 18 tháng (cụ có thể đầu tư 12 tháng, bên cty CK cam kết mua lại), bảo lãnh thanh toán cho toàn bộ lô Trái phiếu từ EVNFinance (có thư bảo lãnh, ký đóng dấu đỏ của EVNFinance ạ), lãi suất vẫn đảm bảo mức tốt gần 11% (NET) cho các cụ. Mức đầu tư tối thiếu 2 tỷ cho các F0 và 1 tỷ cho các NĐTCN ạ :D

Nếu cụ có nhu cầu có thể inbox em gửi hồ sơ chi tiết.

Cám ơn cụ!

P.s: Các cụ khác nếu có nhu cầu có thể inbox em gửi hồ sơ tham khảo ạ ;)
Bạn gửi mình hs tham khảo

Bonds.2020

Xe hơi
Bên em vẫn còn hơn 30 tỷ nguồn ngân hàng bảo lãnh toàn diện gốc lãi bằng chứng thư, lãi suất 9.3% (net)/ năm.
Cụ nào ăn chắc mặc bền hú e ạ,

80Bê

Xe buýt
E đang chơi với tech, thấy k cao lắm
Bọn tech nó tạo sàn ăn hết rồi còn đâu, ví dụ tp ls 11% ra đến sàn mình mua qua tech thì chỉ còn 8%, cao hơn tk được 1%, tech ăn dầy mà rủi ro vẫn là người cầm tp.

80Bê

Xe buýt
Có 1 điểm các cụ mới khi chơi trái phiếu mà bên môi giới ko bao giờ nói rõ cho các cụ, là có thể lãi thấp hơn ngân hàng hay thậm chí bị lỗ nếu như mua bán lại trái phiếu trước kỳ hạn. Mặc dù về nguyên tắc thì mua trái phiếu sẽ linh hoạt hơn gửi tiết kiệm khi các cụ cần tiền vẫn bán trái phiếu đc, nhưng tuỳ thị trường vào thời điểm bán mà các cụ có hưởng lãi suất thấp hơn so với mức công bố hoặc thậm chí lỗ.

Còn nếu cụ nào chơi theo kiểu mua hết kỳ hạn thì sẽ được đảm bảo lãi suất như công bố.

Khi tư vấn cho các cụ thì bên môi giới lúc nào cũng bảo yên tâm, khi cần sẽ bán lại dễ dàng. Thực tế nó ko phải thế.
Cụ này nói chuẩn, đặc biệt mấy e bên tech. Nếu bán trước hạn thì ls khéo thấp hơn ls tk, nhưng nói lỗ thì cũng ko thấp hơn tiền gốc được.

Bonds.2020

Xe hơi
Cụ này nói chuẩn, đặc biệt mấy e bên tech. Nếu bán trước hạn thì ls khéo thấp hơn ls tk, nhưng nói lỗ thì cũng ko thấp hơn tiền gốc được.
Cũng tùy cty, có cty thì bán trước hạn thì nhà đầu tư phải tự trả thuế TNCN và bị phạt 0.1% (tính ra lỗ 0.2%)>
Bên em thì rút trước hạn vẫn được nhận lãi.

tranchibang

Xe tải
dạo này có trái nào lãi trên 10%, bán lại dưới 3 tháng ko các cụ