[Funland] Đáy bất động sản du lịch là đây chứ đâu nữa.

terwa

Xe tăng
Kính thưa các cụ mợ đang ngồi trên đống lửa, đứng trên đống than hay nằm trên đống vàng bạc châu báu:))
Em có nhận định riêng về mảng bất động sản của các khu du lịch như sau:
1. Do ảnh hưởng của dịch Covid 19 toàn bộ các khu du lịch trong đợt cách ly vừa rồi đóng cửa hết, và xét trên phương diện quý I, II thì sụt giảm cực mạnh -> doanh thu cực kém -> phần lớn đều phải cơ cấu lại nhất là đối với những doanh nghiệp đang vay ngân hàng nhiều.
2. Lượng khách nước ngoài không đến VN đặc biệt các nơi như Hạ Long, Đà Nẵng, Phú Quốc, Nha Trang -> chuỗi doanh thu của nền du lịch các nơi đó giảm mạnh -> thặng dư tài chính mất đi.
3. Sau 1 quá trình tầm 5 năm thổi bất động sản lên tận Sao Hoả ở nhiều khu du lịch nổi tiếng thì hiện tại các nơi đó đang xẹp rất mạnh từ năm 2019 tới nay -> bất động sản các nơi này đã gần về với giá trị thật (mặc dù 1 số nơi vẫn cao vô lý).
4. CP từ 2019 hạn chế cho vay đầu tư bất động sản và có những biện pháp thắt chặt -> dòng tiền đổ vào bất động sản giảm -> các chủ đầu tư và nhà đầu tư rất thận trọng khi dùng đòn bẩy -> giảm giao dịch thậm chí đóng băng ở 1 số nơi.
5. Bài học bong bóng bất động sản và tài chính 2009-2011 vẫn còn đó -> các nhà đầu tư giờ khôn ra nhiều hơn.

Em nhận định hiện tại đợt dịch này chính là đáy của bất động sản du lịch nhưng cái đáy này nó sẽ đi ngang khá lâu tới khi nào Việt Nam mở cửa lại bình thường các đường bay Quốc Tế khi cả thế giới hết dịch.
Vì vậy cụ nào đang muốn bán cắt lỗ thì cắt luôn đi cho các cụ dày vốn hốt>:D<
Em đợt cuối năm trước và đầu năm nay đã xả được toàn bộ hàng:D

Em vào hóng các cụ chỉ điểm chỗ nào ngon để em đầu tư vài miếng trung hạn 1-2 năm, tất nhiên gu của em là đất thổ cư gần mặt biển:))
Em đội ơn các cụ mợ chia sẻ các ý kiến vàng ngọc ạ, em sẽ vodka đầy đủ=D>=D>=D>=D>=D>

thê là đi ngang chứ ko xuống đáy à cụ :))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Các cụ cứ mơ các chủ KS ngã ngựa trong vài tháng để hớt giá rẻ thì khó đấy. Có thể có nhưng chỉ là một vài trường hợp đơn lẻ thôi. Các nhà đầu tư họ trường vốn và có đội hình với nhau hết chứ chờ đó mà họ bán tháo cho mình hưởng.

hoanganhdhyhp

Xe điện
Các cụ cứ mơ các chủ KS ngã ngựa trong vài tháng để hớt giá rẻ thì khó đấy. Có thể có nhưng chỉ là một vài trường hợp đơn lẻ thôi. Các nhà đầu tư họ trường vốn và có đội hình với nhau hết chứ chờ đó mà họ bán tháo cho mình hưởng.
Có phải cụ nào cũng trường vốn đâu, đi vay đầy ra đấy cụ ak.

nvht

Xe điện
Cố giữ lại không bán nhưng không có khách thuê thì cũng chết

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tình hình dịch bệnh thế này chắc phải lâu lâu nữa mới dập đc trên toàn thế giới .Nên e thấy ko giảm mới lạ , cứ chờ thêm 6 tháng đến 1 năm mới bắt đầu nhiều doanh nghiệp phải bán đất mà ăn thôi

hoanganhdhyhp

Xe điện
Tình hình dịch bệnh thế này chắc phải lâu lâu nữa mới dập đc trên toàn thế giới .Nên e thấy ko giảm mới lạ , cứ chờ thêm 6 tháng đến 1 năm mới bắt đầu nhiều doanh nghiệp phải bán đất mà ăn thôi
Trong nước hết dịch rồi, mọi sinh hoạt gần như đã trở lại bình thường. Đất nó lại sẽ tăng lên nhanh thôi.

Dr Thanh Bùi

Xe container
Trong nước hết dịch rồi, mọi sinh hoạt gần như đã trở lại bình thường. Đất nó lại sẽ tăng lên nhanh thôi.
Sinh hoạt bình thường chứ sản xuất , xuất khẩu, du lịch thì chắc chưa bình thường nhanh vậy đâu cụ .

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Sinh hoạt bình thường chứ sản xuất , xuất khẩu, du lịch thì chắc chưa bình thường nhanh vậy đâu cụ .
Trong bối cảnh bình thường cuối 2019 thì giá đất mặt bằng chung cả nước đag điều chỉnh và có xu hướng đi xuống, thì em thấy chưa có lý do gì giá đất đi lên trong bối cảnh kinh tế đầy khó khăn như hiện nay!

terwa

Xe tăng
Cái đáy này nó hơi rộng xíu:))
Đã qua đáy rồi cụ nhé, cụ cứ xem giao dịch trên toàn quốc từ tháng 5 trở đi xem.
e thì ở miền nam, e mới bán miêng ruộng, bằng giá kêu trước dịch, nhưng ra phòng công chứng thì vắng lắm

Dr Thanh Bùi

Xe container
Trong bối cảnh bình thường cuối 2019 thì giá đất mặt bằng chung cả nước đag điều chỉnh và có xu hướng đi xuống, thì em thấy chưa có lý do gì giá đất đi lên trong bối cảnh kinh tế đầy khó khăn như hiện nay!
Cái tỉnh nghèo như Nam Định quê em mà mỗi suất khu đô thị , ko buôn bán đc gì cùng toàn tiền tỉ , toàn cò bơm thổi với nhau cụ ạ

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF

xibum

Xe hơi
Cụ nào có hoặc biết khách sạn nào cần bán thu tiền ngay mà giá thật tốt thì báo e xuống tiền ngay nhé. mức đầu tư 30-50 tỷ. khu vực : Phú quốc, Nha Trang, Đà nẵng
Cụ hứng thú ksan bên biển tại Hội An ko, khu Tân Thành, an bàng.Em có đấy và đang muốn chuyển nhượng lại.

naviestore

Xe tải
Chờ thêm tầm 2 tháng nữa thì bắt đáy vì khả năng tây đến VN trong hè này là rất thấp. Muốn mua tầm này thì cứ mạnh dạn trả giá thấp hơn 30% giá chủ rao bán, nhất là các dự án sắp đến đợt đóng tiền, khát nước lắm
Khả năng = 0 chứ ko phải rất thấp bác ạ

hoanganhdhyhp

Xe điện
Cụ hứng thú ksan bên biển tại Hội An ko, khu Tân Thành, an bàng.Em có đấy và đang muốn chuyển nhượng lại.
Cụ xem bãi biển Mỹ Khê có cái KS nào 3* mới mới ở mặt biển bán ới em nhé. Ông bác em muốn ôm bom ở đó nhưng giá phải tốt mới vào việc được>:D<

diepnh81

Xe tăng
Mình nghĩ bds du lịch năm nay có khó khăn nhưng về cơ bản sẽ chỉ giảm 1 số nơi thổi sóng quá lớn và ko có giá trị thực sd như Vân Đồn, Bắc Vân Phong, Qui Nhơn, Đà Nẵng... còn những nơi giá trị thực có giảm cũng ko nhiều. Một số nơi hạ tầng còn đầu tư vào nhiều, các DA ngàn tỉ đua nhau đổ vào thì nó còn tăng chứ ko giảm đâu. Trong tuỳ thời điểm từng vùng cũng có chỗ giảm và chỗ còn tăng, ko chỉ tăng ít mà còn phi mã ấy chứ. Còn cụ muốn mua cắt lỗ cụ lên đây e là khó lắm. Vì sao bán cắt lỗ sâu? Phải do hoàn cảnh vd vay bank nặng hoặc vay chợ đen mất khả năng tài chính, hoặc do bất khả kháng khác, cái này dân giờ rút kn năm 2009-2012 nên it ng dám vay mạnh đầu tư (trừ mấy ô mua của DA bị sale gài vay bank thế chấp bằng DA đó, đóng dần). Hoặc hò là cắt lỗ thì vị trí xấu, xa nơi du lịch, vd PQ toàn cắt ở Búng gội, đường tránh Dương Đông, còn gần biển như Trần Hưng Đạo, ông Lang có giảm chút so với 2018 chứ ít ai cắt sâu. E biết trong PQ có nhiều băng, mỗi băng có nhiều trăm tỉ đang cho nv lùng sục săn vị trí đẹp cắt sâu, vì họ có rủ mình ném vào mấy chục tỉ cùng với họ săn, họ quăng nv sale và nuôi ko ít để lùng sục nằm vùng trong đó đâu. Nên cụ ko mất tiền nuôi sale, ko có chân rết trong đó thì cụ ko mua nổi đâu, có cắt cũng chỉ mồm mấy ô bảo cắt so với thời đỉnh chút thôi, còn họ mua lâu rồi vd lãi x10 lần cắt lỗ còn x8 lần, đại loại vậy... mỗi ng 1 TT, vd Mũi Né mình vẫn có chân rết cuối năm ngoái vẫn nhập đc vài ha mặt biển Hòn Rơm rẻ bằng 25% giá trị TT thời điểm đó, thế là mấy a chị e dồn tiền ộp

hoanganhdhyhp

Xe điện
Mình nghĩ bds du lịch năm nay có khó khăn nhưng về cơ bản sẽ chỉ giảm 1 số nơi thổi sóng quá lớn và ko có giá trị thực sd như Vân Đồn, Bắc Vân Phong, Qui Nhơn, Đà Nẵng... còn những nơi giá trị thực có giảm cũng ko nhiều. Một số nơi hạ tầng còn đầu tư vào nhiều, các DA ngàn tỉ đua nhau đổ vào thì nó còn tăng chứ ko giảm đâu. Trong tuỳ thời điểm từng vùng cũng có chỗ giảm và chỗ còn tăng, ko chỉ tăng ít mà còn phi mã ấy chứ. Còn cụ muốn mua cắt lỗ cụ lên đây e là khó lắm. Vì sao bán cắt lỗ sâu? Phải do hoàn cảnh vd vay bank nặng hoặc vay chợ đen mất khả năng tài chính, hoặc do bất khả kháng khác, cái này dân giờ rút kn năm 2009-2012 nên it ng dám vay mạnh đầu tư (trừ mấy ô mua của DA bị sale gài vay bank thế chấp bằng DA đó, đóng dần). Hoặc hò là cắt lỗ thì vị trí xấu, xa nơi du lịch, vd PQ toàn cắt ở Búng gội, đường tránh Dương Đông, còn gần biển như Trần Hưng Đạo, ông Lang có giảm chút so với 2018 chứ ít ai cắt sâu. E biết trong PQ có nhiều băng, mỗi băng có nhiều trăm tỉ đang cho nv lùng sục săn vị trí đẹp cắt sâu, vì họ có rủ mình ném vào mấy chục tỉ cùng với họ săn, họ quăng nv sale và nuôi ko ít để lùng sục nằm vùng trong đó đâu. Nên cụ ko mất tiền nuôi sale, ko có chân rết trong đó thì cụ ko mua nổi đâu, có cắt cũng chỉ mồm mấy ô bảo cắt so với thời đỉnh chút thôi, còn họ mua lâu rồi vd lãi x10 lần cắt lỗ còn x8 lần, đại loại vậy... mỗi ng 1 TT, vd Mũi Né mình vẫn có chân rết cuối năm ngoái vẫn nhập đc vài ha mặt biển Hòn Rơm rẻ bằng 25% giá trị TT thời điểm đó, thế là mấy a chị e dồn tiền ộp
Cụ cho em vài địa chỉ Mũi Né, em sang tháng vào đi 1 dẻo luôn>:D<
Riêng PQ giờ toàn cá mập om hàng đợi quy hoạch lên thành phố thôi, dân đầu tư nhỏ lẻ chết hết lâu rồi:))