[Funland] Dây cáp điện 3ph. Nhôm hay đồng

Nadi.18

Xe hơi
Chả là nhà cháu chuẩn bị lắp điện 3ph cho cơ sở sx, với công suất tiêu thụ hiện tại vào khoảng 18kw, nhưng tương lai sẽ mở rộng quy mô sx lên tầm 40kw.
Và e đang phân vân dùng dây Nhôm hay dây Đồng, vẫn biết dùng dây đồng thì ngon rồi nhưng giá cao quá. Em lắp dây dài những hơn 100m, E hỏi một số người thì nói là dây nhôm cũng tốt, cho nó kinh tế, họ bảo dây điện ngoài đường cũng toàn cáp nhôm hết (khu e lắp ở vùng quê)...
Các bác tư vấn giúp em xem em dùng dây nhôm có ok không? Và tiết diện bao nhiêu là phù hợp?
E cám ơn!

TieuFu

Xe container
Dây nhôm rẻ, dùng dăm năm thì bắt đầu phát bệnh, mối nối bị ô xi hóa chập chờn ! Dây đồng đắt nhưng dùng yên tâm, tùy cụ tính, dây nhôm trên chục năm thì phế !

hailuatn

Xe container
Trước công tơ thì bên điện họ sẽ lo, thường họ sẽ dùng dây nhôm, sau công tơ thì cụ chịu. Nếu chưa thể đầu tư nhiều thì cụ dùng dây nhôm cũng được, sau này làm ăn phát triển thì đầu tư cáp đồng. Công suất và chiều dài như vậy theo em cáp 3*26+1*16 là ổn. Nếu cụ không yên tâm thì dùng cáp 3*35+1*25.

Chansonghup

Xe đạp
Chả là nhà cháu chuẩn bị lắp điện 3ph cho cơ sở sx, với công suất tiêu thụ hiện tại vào khoảng 18kw, nhưng tương lai sẽ mở rộng quy mô sx lên tầm 40kw.
Và e đang phân vân dùng dây Nhôm hay dây Đồng, vẫn biết dùng dây đồng thì ngon rồi nhưng giá cao quá. Em lắp dây dài những hơn 100m, E hỏi một số người thì nói là dây nhôm cũng tốt, cho nó kinh tế, họ bảo dây điện ngoài đường cũng toàn cáp nhôm hết (khu e lắp ở vùng quê)...
Các bác tư vấn giúp em xem em dùng dây nhôm có ok không? Và tiết diện bao nhiêu là phù hợp?
E cám ơn!
Dùng dây nhôm chả vấn đề gì cụ ạ. Chắc ăn cụ cứ làm dây tiết diện lớn như cụ trên đã 4 vấn. Nhà em dùng cũng dùng dây nhôm ( lấu rồi không nhớ là cỡ bao nhiêu, chỉ biết là cả vỏ nhựa bọc bên ngoài nó to bằng ngón tay út), cũng dùng hơn 12 năm rồi, vẫn chưa có vấn đề gì

Sắt Vụn

Xe buýt
E cám ơn!
Em xin góp ý ngắn gọn không dài dòng: Nếu cụ đủ khả năng chi trả thì dùng cáp đồng. Thậm chí phải cố tý cũng vẫn nên.

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà e đang dùng cáp nhôm 4x120 khoảng 10 năm rồi ko vấn đề gì,công suất max khoảng 50kw,chi phí rẻ,ko sợ mất trộm (chỗ e trước xa khu dân cư,có lần bọn trộm nó trèo cột tắt cb rồi cắt cả bó cáp đồng hơn 200m.

f1_hn

Xe container
Nhôm thì cụ chọn các nhà sản xuất có tên tuổi...chứ ko mua phải hàng gia công thì ko ổn

hoangchung06

Xe buýt
Có điều kiện thì nên dùng cap đồng, nhôm em trước đây ( năm 2010) cũng phải lắp, nay phải thay đi vì sợ không an toàn, chứ cũng chưa thấy bị làm sao, nhưng kg thể để bị sao rồi mới sửa nhất là với điện. Cụ cân nhắc nếu đầu tư xưởng ở đó trong thời gian ngắn hạn thì dùng nhôm là hq và tiết kiệm, nhất là với mức tiêu thụ điện nhỏ như của cụ.

Nadi.18

Xe hơi
Em cám ơn các bác đã tư vấn, vậy em chơi cáp nhôm 4x35 hoặc 4x50 là dc, cho đỡ tốn...chứ cáp đồng tốn quá, kể mà mua dc cáp đồng cũ thì cũng ngon..

Nadi.18

Xe hơi
Có điều kiện thì nên dùng cap đồng, nhôm em trước đây ( năm 2010) cũng phải lắp, nay phải thay đi vì sợ không an toàn, chứ cũng chưa thấy bị làm sao, nhưng kg thể để bị sao rồi mới sửa nhất là với điện. Cụ cân nhắc nếu đầu tư xưởng ở đó trong thời gian ngắn hạn thì dùng nhôm là hq và tiết kiệm, nhất là với mức tiêu thụ điện nhỏ như của cụ.
Bác dùng từ 2010 đến giờ thì quá ổn rồi còn gì ạ,
Đến giờ 12 năm rồi, làm ăn tốt hơn thì xơi luôn dây đồng cụ nhỉ.

Pigeon2006

Xe hơi
Về về mặt kỹ thuật thì cable Nhôm hay Đồng đều được!.
Do điện trở suất của Nhôm lớn hơn Đồng nên điện trở của dây với cùng một tiết diện (mm2) và chiều dài thì điện trở của dây Nhôm sẽ lớn hơn dây Đồng!.
Do vấn đề về truyền tải từ nguồn tới tải, phải tính đến sụt áp (cho phép không quá 3% từ máy biến áp tới tủ và 2% từ tủ tới tải). VÌ vậy nên để truyền cùng 1 công suất ở khoảng cách như nhau thì tiết diện dây Nhôm phải lớn hơn dây Đồng!.
Trong trường hợp của cụ:
Nếu đầu tư lần này cho công suất cần truyền là 18.0kW thì dùng cable 3Cx16mm2 +16mm2(E) nếu là dây Nhôm và sẽ là 10mm2 + 10mm2(E) nếu là dây Đồng.
Nếu đầu tư luôn cho phần future khi công suất tải lên tới 40.0kW thì dùng cable 3Cx35mm2 +16mm2(E) nếu là dây Nhôm và sẽ là 25mm2 + 16mm2(E) nếu là dây Đồng.

>>> Tuổi thọ của dây còn phụ thuộc vào cách cụ rải đoạn cable đấy ở đâu?, nếu nó đi trong nhà thì nên rải nó trên máng cable để nó tản nhiệt được tốt, còn phải chôn ngầm hay treo ngoài trời thì nên cho nó vào trong cái ống luồn conduit. Dây Nhôm theo thời gian thì nó sẽ rất nhanh lão hóa và trở nên rất cứng, rải lần đầu thì còn dễ chứ sau rút ra để kéo lại là rất cực.
Ngoài ra khi bấm đầu cốt cho cable Nhôm thì đầu cốt của cable nhôm nó cũng dài hơn so với cable đồng, thi công cũng vất vả hơn!.

ThanhLong69

Xe tăng
Cáp cao thế của truyền tải điện 110-220kV cũng dùng cáp nhôm có sao đâu, cụ yên tâm dùng cáp nhôm thoải mái không có gì là mất an toàn cả.

Nhà e cũng gần như nhà cụ chủ thớt . Khoảng hơn 100 mét , 18 Kw
Nhà em dùng cáp nhôm , nhưng hai đầu nối với cáp đồng để bắt đầu cốt , chỗ nối làm rất chắc chắn

10 thì thoải mái

Nadi.18

Xe hơi
Về về mặt kỹ thuật thì cable Nhôm hay Đồng đều được!.
Do điện trở suất của Nhôm lớn hơn Đồng nên điện trở của dây với cùng một tiết diện (mm2) và chiều dài thì điện trở của dây Nhôm sẽ lớn hơn dây Đồng!.
Do vấn đề về truyền tải từ nguồn tới tải, phải tính đến sụt áp (cho phép không quá 3% từ máy biến áp tới tủ và 2% từ tủ tới tải). VÌ vậy nên để truyền cùng 1 công suất ở khoảng cách như nhau thì tiết diện dây Nhôm phải lớn hơn dây Đồng!.
Trong trường hợp của cụ:
Nếu đầu tư lần này cho công suất cần truyền là 18.0kW thì dùng cable 3Cx16mm2 +16mm2(E) nếu là dây Nhôm và sẽ là 10mm2 + 10mm2(E) nếu là dây Đồng.
Nếu đầu tư luôn cho phần future khi công suất tải lên tới 40.0kW thì dùng cable 3Cx35mm2 +16mm2(E) nếu là dây Nhôm và sẽ là 25mm2 + 16mm2(E) nếu là dây Đồng.

>>> Tuổi thọ của dây còn phụ thuộc vào cách cụ rải đoạn cable đấy ở đâu?, nếu nó đi trong nhà thì nên rải nó trên máng cable để nó tản nhiệt được tốt, còn phải chôn ngầm hay treo ngoài trời thì nên cho nó vào trong cái ống luồn conduit. Dây Nhôm theo thời gian thì nó sẽ rất nhanh lão hóa và trở nên rất cứng, rải lần đầu thì còn dễ chứ sau rút ra để kéo lại là rất cực.
Ngoài ra khi bấm đầu cốt cho cable Nhôm thì đầu cốt của cable nhôm nó cũng dài hơn so với cable đồng, thi công cũng vất vả hơn!.
Cám ơn cụ, rất chi tiết ạ.
Nhưng mà em kéo dây ở ngoài về nhà, và đi cột riêng. Nếu phải lồng vào ống Conduit dạng ruột gà như thế có cần thiết ko cụ, và có tản nhiệt tốt ko. Sợ thợ điện và người xung quanh họ bảo mình cẩn thận ko phải lối ý...

Nadi.18

Xe hơi
Nhà e cũng gần như nhà cụ chủ thớt . Khoảng hơn 100 mét , 18 Kw
Nhà em dùng cáp nhôm , nhưng hai đầu nối với cáp đồng để bắt đầu cốt , chỗ nối làm rất chắc chắn

10 thì thoải mái
Hai đầu lại còn nối với cáp đồng như thế cũng ko khác gì nhau, vẫn phải nối...
mà lại nối bên ngoài tủ điện của cả 2 đầu, e sợ rò rỉ điện thì chết.
Em nghĩ cáp nhôm 2 đầu họ có đầu cos cả mà. Vặn chặt thoải mái

coolpix8700

Xe ngựa
Dây cáp dưới XN em mắc gần 2 chục năm nay rồi, vẫn đang dùng bình thường.
Mà đường trục chính từ biến thế vào khu SX dài hơn trăm mét nhiều.
Công suất cái biến thế của tụi em là 450kVA, chia cho 4 khu.
Nếu sử dụng cho gia đình thì cố dùng cáp đồng, còn để sản xuất, công suất lớn thì cáp nhôm rẻ hơn rất nhiều!

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
40kw thì cụ dùng dây nhôm 4x60mm là ok. Cái này trong ngành điện có công thức tính mật độ dòng điện max cho nhôm và đồng.

Nếu dùng nhôm thì đầu bấm cos tiếp xúc với aptomat phải dùng cos nhôm mạ đồng. Còn lại tất cả đều ok.

QueViet

Xe tăng
Cụ chủ nên dùng cáp nhôm vặn xoắn 4x25 hoặc 4x35 ( tổn thất điện áp tính ra từ 3,5 đến 2,5% cho tải 40 kW ) khoảng cách cột chừng 35-40m thì cần khoảng 4 cái cột bê tông nữa. Muốn mối nối tốt thì cụ dùng bộ nối xử lý đồng-nhôm là ổn.
Thực tế thì Điện Lực xưa nay đều sử dụng cáp nhôm văn xoắn làm dây trục cấp điện hạ thế ngoài trời.

susu

Xe điện
Dây nhôm rẻ, dùng dăm năm thì bắt đầu phát bệnh, mối nối bị ô xi hóa chập chờn ! Dây đồng đắt nhưng dùng yên tâm, tùy cụ tính, dây nhôm trên chục năm thì phế !
Cụ nói thế bố ai dám dùng. Cháu dân điện đây mà vẫn dùng dây nhôm thôi. Xưởng cháu mười mấy năm rồi có thấy hỏng đâu. Có điều chắc chắn dây nhôm sẽ tổn hao hơn đồng