[Funland] Dây chuyền sản xuất bột sắn khép kín

sirius6688

Xe điện
E ở Thái Bình, có cụ nào đang sản xuất món này ko, cho e tham quan học hỏi về quy trình sản xuất + maý móc và chi phí đầu tư với.
Đặc biệt là những rủi ro hay gặp phải trong quá trình sản xuất . Em cám ơn các cụ mợ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
E ở Thái Bình, có cụ nào đang sản xuất món này ko, cho e tham quan học hỏi về quy trình sản xuất + maý móc và chi phí đầu tư với.
Đặc biệt là những rủi ro hay gặp phải trong quá trình sản xuất . Em cám ơn các cụ mợ
Tôi chẳng liên quan gì đến Bột sắn, nhưng nghĩ thế này:
Bác học hỏi để rút kinh nghiệm và sản xuất sau này.
Tôi (ví dụ thế) đang là 1 Nhà sản xuất.

Vậy, tôi nên đòi bao nhiêu xiền, để chia sẻ " những rủi ro hay gặp phải trong quá trình sản xuất +++" với bác, những Rủi ro đã phải trả bằng một mớ tiền mặt?

Vulcan V70

Xe trâu
Ép, vắt, bể lắng, sấy

sirius6688

Xe điện
Tôi chẳng liên quan gì đến Bột sắn, nhưng nghĩ thế này:
Bác học hỏi để rút kinh nghiệm và sản xuất sau này.
Tôi (ví dụ thế) đang là 1 Nhà sản xuất.

Vậy, tôi nên đòi bao nhiêu xiền, để chia sẻ " những rủi ro hay gặp phải trong quá trình sản xuất +++" với bác, những Rủi ro đã phải trả bằng một mớ tiền mặt?
nếu e cho con số cụ thể thì thật là coi thường những chia sẻ vô giá đó cụ ạ, có những thứ ko thể tính toán bằng tiền được, em luôn tin vào chữ duyên
trong cuộc sống tươi đẹp này

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
nếu e cho con số cụ thể thì thật là coi thường những chia sẻ vô giá đó cụ ạ, có những thứ ko thể tính toán bằng tiền được, em luôn tin vào chữ duyên
trong cuộc sống tươi đẹp này
Vấn đề không phải là tiền bác ạ.
Mà là câu hỏi như này: Bác làm cái này như nào, bày cho êm biết với, để êm cũng làm cái đó và cạnh tranh lành mạnh với bác, nhá?
Nhân tiện, tôi sắp gặp cậu James Quincey , nhờ hắn chia sẻ về công thức sản xuất Cola cũng như các khó khăn có thể gặp phải.

Vo_thuong

Xe điện
Em ko làm về cái này nhưng ở quê có bà chị đang làm. Nhìn chung thì làm bột sắn hay các loại bột không có gì quá phức tạp. Một mùa một mình bà chị có thể làm mấy tạ sắn củ (có khi lên đến hàng tấn, em nghe kể thế).
1. Chuẩn bị khâu nguyên liệu: cái này cụ phải tính được là mua sắn củ ở đâu, nếu đã làm thì phải chủ động về nguyên liệu. Nếu có củ rồi thì phải tính xem sắn có nhiều bột không để tính được giá thành của bột sắn (cái này thường là phải làm rồi mới biết).
2. Tính toán đầu ra: cái này là quan trọng nhất, làm bột sắn cần có thành phẩm tốt và giá thành rẻ, tuy nhiên phải có đường dây tiêu thụ => ĐÂY LÀ ĐIỀU CẦN LÀM ĐẦU TIÊN cùng với việc chuẩn bị nguyên liệu ở điểm 1.
3. Công cụ/vật dụng làm bột sắn: về nguyên lý thì làm BS chả cần công cụ gì, trước đây thì tự tay mài vào cái miéng sắt có lỗ, sau đó lọc hai ba lần nước cho đến khi hết bẩn và phơi lên nhưng bây giờ có máy xay và mình chỉ cần chở sắn đến đó xay nhuyễn ra, về nhà lọc bỏ bã và thay nước mấy lần cho trắng là được => cần xô chậu + nước + phương tiện vận chuyển và nong để phơi + nhân công là xong (còn 1 cái nữa là cần trời nắng để phơi sắn).
Về cơ bản chỉ có mấy cái cần chú ý thế thôi, chúc cụ/mợ thành công.
P/s: giá thành bà chị em làm mỗi kg bột khoảng 150k, ngoài bột sắn thường còn có bột sắn + chanh leo uống rất thích, cụ/mợ thử tính xem giá thành nếu tự làm là bao nhiêu nhé.

Bang Phó

Xe hơi
Em vào hóng để có thêm kinh nghiệm

binhsu7273

Xe cút kít
Khâu sử lý Nước thải phải đảm bảo, vì chế biến mặt hàng này nghe chừng nước thải nhiều Độc Tố, ảnh hưởng đến môi trường nhiều.

sirius6688

Xe điện
Khâu sử lý Nước thải phải đảm bảo, vì chế biến mặt hàng này nghe chừng nước thải nhiều Độc Tố, ảnh hưởng đến môi trường nhiều.
vâng e đặc biệt quan tâm vấn đề đó cụ ạ

sirius6688

Xe điện
3. Công cụ/vật dụng làm bột sắn: về nguyên lý thì làm BS chả cần công cụ gì, trước đây thì tự tay mài vào cái miéng sắt có lỗ, sau đó lọc hai ba lần nước cho đến khi hết bẩn và phơi lên nhưng bây giờ có máy xay và mình chỉ cần chở sắn đến đó xay nhuyễn ra, về nhà lọc bỏ bã và thay nước mấy lần cho trắng là được => cần xô chậu + nước + phương tiện vận chuyển và nong để phơi + nhân công là xong (còn 1 cái nữa là cần trời nắng để phơi sắn).
Về cơ bản chỉ có mấy cái cần chú ý thế thôi, chúc cụ/mợ thành công.
P/s: giá thành bà chị em làm mỗi kg bột khoảng 150k, ngoài bột sắn thường còn có bột sắn + chanh leo uống rất thích, cụ/mợ thử tính xem giá thành nếu tự làm là bao nhiêu nhé.
Em cám ơn cụ, nếu làm chắc e dùng máy sấy luôn để tránh phụ thuộc thời tiết, mục 1,2 thì nó là thế mạnh của e, e đang lăn tăn mục 3 cụ à