[Funland] Đây, dành cho những ai kêu than không thể mua nhà từ lương

poiuy

Xe cút kít
Em gái vợ em bên Mỹ bảo hồi sau Covid giá nhà tăng ầm ầm, nó sốt ruột quá cũng cố mua 1 căn để có chỗ ở. Giờ thì giá nhà giảm 15-30% so với lúc đó rồi.

poiuy

Xe cút kít
Em thấy mô hình của Đức giải quyết bài toán về nhà ở là hay nhất, từ sau chiến tranh, chính phủ làm nhà ở nhiều phân cấp cho người dân thuê, họ quản lý quá tốt, nhà thuê đc cho thuê đúng đối tượng, bình ổn đc thị trường bđs ko phải bằng mệnh lệnh hành chính hay các rào cản hạn chế.
Đồng tiền mà mất giá 7-8%/năm như mình thì rất khó mà cho thuê nhà lâu dài được.

TN1805

Xe điện
Cụ có thể cho biết cụ thể hơn không?
Tôi có cả người nhà họ hàng và bạn bè định cư bên Mỹ đây cụ.
Cứ phải người thực, việc thực....nghe thông tin thì phải nghe từ nhiều nguồn rồi check chéo chứ đừng nghe thông tin 1 chiều.
Thời còn Covid, báo chí và truyền thông VN cứ thấy đưa tin này nọ về dân Mỹ khổ cực, thiếu nọ thiếu kia...bla blap...không có hẳn là như vậy đâu. Đành rằng cũng có lúc này lúc nọ, chỗ nọ chỗ kia truyền thông "chộp" được đăng tin...vì ....Mỹ rộng lớn mà, nhưng về cơ bản hệ thống an sinh XH và hệ thống Y tế Mỹ cực tốt.

Chỉnh sửa cuối:

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
về quê thì cụ thích không, em cắt cho mấy mảnh.
đất quê em gà đi sai khớp, chó chạy đứt dây chằng vẫn không hết.
Có em thích đất quê ! Cụ cắt được bao nhiêu cho em xin, em nuôi chuột =))

Mytv

Xe điện
Em thấy kêu cứ kêu, còn mua vẫn mua.
Dư em ít tuổi, 90, nhưng 90% bạn bè đều đã có nhà Hà Nội cả.
Em chả hiểu cứ bảo người dân khó tiếp cận, nhưng tỷ lệ những người em biết có nhà gần như 90%, thật sự. Hay là kêu cho vui mồm.
Hoặc do em quen toàn người may mắn.
Sn 90. 90% bạn bẻ có nhà rồi. Vậy bạn bè có mua nhà trả góp ko? Bố mẹ có hỗ trợ ko?

Thinh82

Xe tải
Tưởng thế lào, lều báo lấy bài của Bloomberg về chế cháo, do mắt kém đọc nhầm hoặc cố tình tạo faked news câu viu. Các bác tản giái được roài: :))

Đúng là lều báo, em vừa đọc xong đến đoạn đó, lấy máy tính ra bấm thì thấy một người ở Mỹ không có bằng cấp có thu nhập tầm 30k Biden/ năm, ăn tiêu hết 1 nửa thì cũng chỉ cùng lắm sau 20 năm là mua được nhà (giá nhà ở Mỹ trung bình 400k Biden/căn). Vào otf thấy ngay bài của cụ.
Công nhận đám 3 môn 9 điểm này nguy hiểm thật :D

BìnhMinh89

Xe tăng
Cứ để sốt đất như thời gian vừa rồi, sốt đến tận miền núi xa xôi hẻo lánh thì dân miền núi tỉnh em có vài cái đồi độ vài chục HA sẽ bán bớt cho con mua chung cư ở HN và Sì Gòn, nhanh gọn hiệu quả!
Nhẽ đợt đấu giá thủ thiêm mà để cho chót lọt thì giờ các bác miền núi như Yên Bái, Hà Giang, Tuyên Quang bán được vài mảnh đồi giá cao có khi giờ chuyển khẩu về hết HN vời SG rồi ấy chứ :D

alceste

Xe điện
Để em hỏi thử xem.
Nhiều lần em bảo bỏ mẹ cái nước Mỹ về lại quê hương, về đây đi làm công nhân chỉ mươi năm là có tiền mua nhà Sài Gòn mà nó không tin.
Bác có thể giễu cợt, bác có thể cay cú, bác có thể châm chọc, cái đó tùy bác vì những suy nghĩ đấy nó gắn với bác chứ nó ko gắn với bọn em ở đây.
Tuy nhiên nếu nhìn công bằng thì 20 năm vừa rồi ở VN, nếu có chí phấn đấu, làm việc (ko cần quá chăm chỉ, điển hình trong giờ làm mà cả em và các bác vẫn lượn web phè phè) thì đều có kết quả tốt, như bác nào nói, em cũng chưa biết ai 8x mà đến h chưa có nhà có xe cả, nhà to nhà bé nhà xa nhà gần nhưng cơ bản đến h đều có. 15 năm trở lại đây, kể cả con nhà nghèo Hà Tĩnh Lạng Sơn nếu có chí phấn đấu, học hành, h về cơ bản đều vững cả. Còn tất nhiên ko thể so sảnh tất cả mọi ng với nhau vì thế mới là xã hội đa dạng, muôn màu. Nhưng cơ hội về cơ bản là cho tất cả mọi người nếu muốn bám lấy. Bác cần giới thiệu thì em sẽ giới thiệu cho bác một số trường hợp, 200x còn đi làm công nhân nhà máy, đơn thuần lao động phổ thông, vừa học vừa làm, h làm giám đốc điều hành công ty rất to.

Với các nước khác, cụ thể là Mỹ của bác, cơ hội nếu nhìn bình diện chung ko dễ như thế, từ học phí đại học, từ khoảng cách giàu nghèo, rồi hệ thống quy định (bác khoe em bác lương 5000/tháng là em biết bác chẳng biết gì về Mỹ, cao thì phải 20k-50k trước thuế, vì lương 500k mới cao chứ lương 60k thì chỉ là lương cleaner thôi) mà khả năng đầu đời anh làm việc chân tay, hoặc xuất phát điểm thấp, con nhà nghèo, thì khả năng h 4-5th quintile vẫn hơi bị cao bác ạ.

Tuankhoi001

Xe tải
Bác có thể giễu cợt, bác có thể cay cú, bác có thể châm chọc, cái đó tùy bác vì những suy nghĩ đấy nó gắn với bác chứ nó ko gắn với bọn em ở đây.
Tuy nhiên nếu nhìn công bằng thì 20 năm vừa rồi ở VN, nếu có chí phấn đấu, làm việc (ko cần quá chăm chỉ, điển hình trong giờ làm mà cả em và các bác vẫn lượn web phè phè) thì đều có kết quả tốt, như bác nào nói, em cũng chưa biết ai 8x mà đến h chưa có nhà có xe cả, nhà to nhà bé nhà xa nhà gần nhưng cơ bản đến h đều có. 15 năm trở lại đây, kể cả con nhà nghèo Hà Tĩnh Lạng Sơn nếu có chí phấn đấu, học hành, h về cơ bản đều vững cả. Còn tất nhiên ko thể so sảnh tất cả mọi ng với nhau vì thế mới là xã hội đa dạng, muôn màu. Nhưng cơ hội về cơ bản là cho tất cả mọi người nếu muốn bám lấy. Bác cần giới thiệu thì em sẽ giới thiệu cho bác một số trường hợp, 200x còn đi làm công nhân nhà máy, đơn thuần lao động phổ thông, vừa học vừa làm, h làm giám đốc điều hành công ty rất to.

Với các nước khác, cụ thể là Mỹ của bác, cơ hội nếu nhìn bình diện chung ko dễ như thế, từ học phí đại học, từ khoảng cách giàu nghèo, rồi hệ thống quy định (bác khoe em bác lương 5000/tháng là em biết bác chẳng biết gì về Mỹ, cao thì phải 20k-50k trước thuế, vì lương 500k mới cao chứ lương 60k thì chỉ là lương cleaner thôi) mà khả năng đầu đời anh làm việc chân tay, hoặc xuất phát điểm thấp, con nhà nghèo, thì khả năng h 4-5th quintile vẫn hơi bị cao bác ạ.
Dạ bác nói quá đúng, thế ra anh giáo sư cựu bộ trưởng phát biểu linh tinh nhỉ:

TN1805

Xe điện
Tưởng thế lào, lều báo lấy bài của Bloomberg về chế cháo, do mắt kém đọc nhầm hoặc cố tình tạo faked news câu viu. Các bác tản giái được roài: :))

Nghĩa là nếu tiết kiệm 5% của thu nhập 1 hộ gia đình trung bình thì cần 10 năm....Thế mà báo chí nhà ta cố tình nhâm lẫn thế này gây hiểu lầm quá :))

caisua

Xe lăn

nếu tính theo % thì tỷ lệ dân Việt sở hữu nhà riêng là rất nhiều so với các nước khác, tỷ lệ thuê nhà rất ít cho dù giá thuê nhà của mình thấp mà giá bán lại rất cao. Mấy người cứ hô hào phải hạ giá để dân có điều kiện mua nhà thì cũng chỉ có đội đi làm chưa được chục năm đang trong thời gian tích góp hoặc lười, dốt, ko phấn đấu hoặc tiêu hoang thôi

Tony Anh

Đi bộ
Sáng nay đọc bài này mà em cũng giật mình, tưởng chỉ có VN mới kêu than khó khăn không thể mua nhà từ thu nhập lương, cách mà các chiên da tài chính, bđs và người dân vẫn so sánh thu nhập với giá nhà ở tại VN, biết rằng mong muốn sở hữu nhà ở là thiết yếu và chính đáng, nhưng theo các cụ thì việc phấn đấu toàn dân đều có nhà ở liệu có khả thi?
Mấy năm nay lạm phát mạnh quá không biết khi nào mới đủ lực

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]

sắt con

Xe điện
Chờ vào lương thì biết khi nào mua nổi nhà, so sánh thế chả có gì mới. Từ thời phong kiến tới nay nông dân vẫn ăn thuê ở mướn trên đất địa chủ,

TN1805

Xe điện
Ở VN nếu 1 người công nhân đi làm với mức lương 10 tr/tháng, giá 1 căn nhà chung cư ( nhà ở XH) khoảng 600 tr, thì với khả năng tiết kiệm 5 tr/tháng thì cũng phải mất 10 năm anh công nhân này mới mua được 1 căn nhà XH ( mua trả góp chưa tính lãi suất trả góp ).
Tuy nhiên, giá nhà CC xã hội ở HN và SG hiện giờ khó có giá 600 tr / căn lắm....:D

YarisVerso

Xe tải
Nhưng thật ra nó cũng có vấn đề đấy cụ ạ. Ở Đức trước đây có cái gọi là price cap, 3 năm ko được tăng giá thuê nhà, và nếu người thuê ko có nơi ở mới hoặc ko muốn dọn đi thì người cho thuê cũng ko được đuổi họ đi.

Kết quả là, rất nhiều chủ nhà (tư nhân) mắc kẹt với việc ko tăng được giá thuê (2017 em nói chuyện với đồng nghiệp, 1 số đã thuê từ thời 2005 - 2006 hoặc thậm chí trước đó, giá thuê rẻ, ở Berlin mà 1 căn hộ hoặc 1 studio mà chỉ có giá 180 - 200. Sau 3 năm (thì phải) mới được tăng và tăng ko quá 10%, kết quả là người cho thuê dù nhà của mình, ko được tăng giá, ko đuổi đi hay kết thúc hợp đồng được, ko bán được cái nhà đó và thiệt hại về kinh tế khủng khiếp dù 15 vừa rồi kinh tế Đức cũng booming và giá nhà mới cho thuê và mua tăng kinh khủng (3 năm 2015 - 2018, nhà tăng từ 500,000 lên 800,000 EUR chính 1 căn đó là chuyện bình thường). Hình như sau vụ anh tỉ phú Na Uy hay Thụy điển gì đó sang mua 14,600 căn hộ 1 lúc thì mới bỏ được tình trạng này.

Từ hiểu biết hạn hẹp của em thì chính phủ Đức chỉ làm nhà cho thuê với nhà xã hội thôi, chứ các phân khúc cao hơn toàn các công ty tư nhân hoặc người cho thuê tư nhân thôi. Em chưa biết ai thuê nhà của nhà nước ở phân khúc trung bình - trên trung bình tại Đức.
Đức có luật bảo vệ người đi thuê nhà. Nếu chủ nhà không có sửa chữa, làm mới gì cho căn hộ/nhà thì không được tăng giá thuê, còn nếu tăng thì cũng không thể tăng quá nhiều. Các loại tiền nước nóng, lò sưởi, đổ rác, thuế bất động sản,... không phải thu cho chủ nhà thì lại được...tăng vô tội vạ tùy theo thị trường, ví dụ điển hình là việc bị cắt khí đốt của Nga nên giá gas tăng ít nhất là gấp đôi.

Từ những năm 90 là chính phủ Đức không còn trực tiếp xây nhà xã hội nữa mà thông qua ngân hàng chính sách rót vốn lãi suất ưu đãi cho dân hoặc các công ty tư nhân xây nhà. Nhà xã hội trước đây ở Tây Đức và hệ thống nhà chung cư nhà nước của Đông Đức cũ được bán gần hết cho tư nhân rồi. Giá thuê ở những khu này bây giờ cũng không rẻ hơn giá thị trường.
Tỷ lệ người sở hữu nhà riêng ở Đức là gần như thấp nhất trong EU. Dân cư Đức được phân bố đồng đều trên rất nhiều thành phố trên cả nước nên với diện tích tương đương, dân số thấp hơn Việt Nam nhưng không ở đâu có những quần thể chung cư mấy chục toà 3, 4 chục tầng như ở HN hay HCM City cả.

Giá nhà thì cũng có đột biến tăng như ở VN trong thời gian trước. Ví dụ căn hộ mua năm 2012 giá 230K Euro thì bây giờ giá cỡ hơn 500K Euro. Giá chung cư hoặc nhà đất hiện nay ở các thành phố rơi vào tầm 5-6K Euro/m², cao hơn so với VN. Có những thành phố lớn thì giá bán, giá thuê nhà cao kinh khủng và cũng không có để mua, để thuê như Munich, Berlin,... ngược lại có những vùng mà người trẻ bỏ đi làm nơi khác, đất không ai trồng trọt nữa thì có cho không cũng chẳng ai lấy.

Người làm công ăn lương mua nhà thì phần lớn là phải vay, phổ biến là vay 20 năm trở lên. Lãi suất vay mua nhà hiện nay tầm 3-5%/năm, tùy theo vốn tự có là bao nhiêu. Lãi suất tiết kiệm thời điểm này chủ yếu là 0,5-0,8% p.a (100K Euro ~ 2,5 tỷ VND gửi 1 năm có lãi gần 25 triệu 😜). Một thời gian dài cho đến 2022 thì lãi suất tiết kiệm là 0% hoặc thậm trí phải trả tiền cho ngân hàng giữ tiền hộ còn lãi suất vay mua hoặc xây nhà lúc đó chỉ có 0,5% p.a cho thời gian vay 10 năm.

Thu nhập trung bình ở Đức năm 2022 là 4100Euro/tháng, trừ thuế và bảo hiểm xã hội thì còn cầm tay cỡ 2,2 - 2,8K Euro tùy theo tình trạng gia đình. Với mức này còn trừ đi các chi phí sinh hoạt thì 1 tháng chỉ để ra được nhiều lắm là 1000Euro để trả góp nhà. Nếu tính mức thu nhập trung bình này thì cả đời đi làm cũng không trả hết nợ căn hộ 2PN, 80m².

Tâm lý người Đức cũng không quá quan trọng chuyện mua nhà, ở thuê cũng có cái sướng là không phải lo chuyện hỏng hóc, cứ gọi chủ nhà ra mà sửa. Với người trẻ thì có khi vì công việc chưa chắc đã ở mãi một chỗ nên làm đâu thuê đó cho tiện. Người có gia đình thì thường mua hay xây nhà lúc có kế hoạch có con. Tỷ lệ ly dị ở Đức rất cao nên lúc chia tay cũng là lúc rao bán căn nhà.

leua

Xe tăng

Dạ bác nói rất đúng bài bản. Em dân ăn rau muống thì không thể biết nước Mỹ như bọn của bác được. Thậm chí em còn chưa tới Mỹ Đình nữa. Cảm ơn bọn của bác đã hạ cố quote còm của em.

Chỉnh sửa cuối: