Dậy đi, BVC!!!!

Website
www.facebook.com
Vậy là một tháng Sáu nữa lại đến, diễn đàn OTOFUN đang tưng bừng chuẩn bị Sinh nhật 13. Và theo phép toán đơn giản của các cháu lớp 1 thì BVC của chúng ta cũng sắp tròn 11 tuội......

Để động viên chính mình lên được cái thớt này, em đã tỉ mẩn ngồi xem lại gần như toàn bộ các thớt có liên quan đến những gì nhà BVC đã thực hiện được kể từ ngày đầu thành lập, còn các thớt chém gió không tính, nói chung là những thớt đã liệt kê tại đây.... và phải tự hỏi chính mình rằng đã bao lâu không có một thớt mới nào? Đã bao ngày chưa tổ chức một sự kiện nào dù là một cuộc offline nho nhỏ? Đã bào lâu chưa khảo sát thêm được một trường hợp nào? Đã bao lâu không có thành viên mới? Và quan trong nhất là câu hỏi : NGƯỜI CŨ ĐÂU MẤT RỒI??????

Tâm điểm, động lực, nguồn năng lượng của mọi Nhóm, Bang, Hội chính là thành viên. Chưa bao giờ lại thấy thấm thía cái câu "Càng đông càng vui" đến như vậy. Nhớ những lúc cao điểm, danh sách thành viên của BVC trên 200 người, tất nhiên là chỉ tính những thành viên có tham gia các hoạt động của BVC, không tính đăng ký xong rồi để đấy. Các hoạt động diễn ra liên tục từ Online chém gió, Offline vui ngất người, các chương trình Trung thu, 1/6, tất niên, tân niên....các chương trình khảo sát, cấp học bổng, xây nhà tình thương... diễn ra liên tục.

Một BVC khí thế bừng bừng ngày nào đâu mất rồi? Giờ chỉ như ngọn nến leo lắt sẵn sàng lụi tắt trước bất kỳ cơn gió nào.

Những thành viên nhiệt huyết ngày xưa đâu hết rồi? Giờ chỉ còn lèo tèo vài mạng còn tham gia các hoạt động mang tính cố định, hoạt động cầm chừng duy trì sức sống èo uột của quỹ BVC Fund lúc nào cũng trong tình trạng mất dự phòng. Buồn.

Cơn bão Facebook quét qua cõi Internet đã đánh sập vô số ngôi nhà của cư dân mạng. Nhiều chi hội trên OF đã chết. Chết hẳn. Nhiều diễn đàn trên In tờ nét cũng đã chết. Và BVC cũng sẽ chết nếu không chịu thức dậy khỏi giấc ngủ triền miên mấy năm qua.

Để cho một ngôi nhà chung của anh em trở nên dột nát, xiêu vẹo như bây giờ thì trách nhiệm chẳng còn trượt đi đâu ngoài bản thân em, với tư cách người sáng lập kiêm điều hành. Điểm lại em thấy chính mình có những vấn đề như sau:

1. Một thời gian do cơm áo gạo tiền, do mải mê chém gió trên FB, do sa đã vào các bang hội nhóm khác nên đã buông việc làm đầu tàu, kể cả việc đấu giá hàng tháng. Hậu quả là Quỹ BVC Fund càng ngày càng hẻo, tính dự phòng càng ngày càng thấp. Đơn giản chỉ làm 1 con toán tiểu học là ra. Hiện tại mỗi tháng chi cố định 9 củ, liên kết, ủng hộ các nhóm hội, chương trình khác, ủng hộ đột xuất khoảng 3 củ thì mỗi tháng 9+3=12 củ roài. Để đảm bảo Quỹ sống thì Thu phải lớn hơn chi. Tuy nhiên thu chả bù được chi, vậy là Quỹ có số dư càng ngày càng nhỏ. Chả biết đi lúc nào.

2. Không tạo được các hoạt động gắn kết thành viên. Gọi là NHÓM HỘI mà không có thành viên thì còn làm được cái mọe gì? Lâu lâu Trung thu cho các cháu không tổ chức, 1/6 chả có quà, hết năm không Tất niên, chào năm mới không Tân niên, Hè chả đi nghỉ mát... Vậy là các thành viên không cảm giác được sự gắn kết nữa, họ cứ rời xa dần, xa dần.

Bây giờ còn lại ai? Đếm nhanh là ra ngay ấy mà. Bỏ em đi không tính thì thường xuyên hoạt động chỉ còn lèo tèo vài mạng như Thím Kẹo bikqui, cựu Chánh Tổng, có điều dạo này mải buôn dép nên lê la khắp nơi, ít về nhà BVC. Giao việc thì làm, chả giao thì thôi.
Tiếp theo là Cô Mỳ safenoodles, cựu hom giỏ nhà BVC, giờ sang Pazi roài, đến chém còn ít. Hix.
Nữa là chụy Ép Ku F.ACURA, làm nhiều, tụ tập cũng lắm nhưng dạo này té sang Hờn Cuốc làm Osin nên tuyền hóng từ xa.
Thêm ngài Trym ChimBaoBao, đương kim Chánh tổng, đầu tàu nhà BVC, thỉnh thoảng có hô hào nhưng dạo này toàn vác xăng máy bay đi đổ chỗ khác, thi thoảng lượn qua BVC tẹo.
Chú Bớm Bomva, thủ kho nhà BVC chắc cũng bận việc nên có ới trực tiếp mới thấy, còn thì im thít.:D. Có mỗi đứa cháu không quản nổi để nó té cmn mất, mang theo 1 cơ số thứ chả nhớ của ai.
Thím Sú kiensurveyor mang trong mình trọng trách nặng nề của nhà FE+, cóng thếm một cơ số công việc nhà BVC bị em dúi cho nên càng ngày càng dừ, dạo này mệt nên khóc kinh lên được.
Má già HaVu92, Cốc chủ đại nhân, nhiều chương trình, quyết sách nhà BVC đã đuwọc bà con thống nhất tại đây. Mỗi tội dạo này trẻ ra nên mắng anh em hơi nhiều ke ke.

Điểm danh thêm thì còn Sư phụ Chuột lớn, cha già con cọc nên cày hơi nhiều, năm thì mười họa mới xuất hiện, Quạ zà ZynZyn, Quạ mini Pro_pe, 30z 8383, hana147 .... Tất nhiên là những thành viên ở các đầu cầu thì vẫn đều đăn thực hiện các công việc trao học bổng hàng tháng như anh chino, cô Phan Nga, thím nông^_^dân, chú em Thương Thương.....

3. Không định hướng cho các hoạt động của nhà BVC. Từ lâu rồi tiêu chí của nhà BVC dư lào thì vẫn hoạt động theo một lỗi mòn như vậy. Tất nhiên đây là xương sống, là tôn chỉ của Quỹ nên về sau vẫn như thế, vẫn là QUỸ HỌC BỔNG, Không phải QUỸ TỪ THIỆN. Có điều phương thức có lẽ sẽ phải có một chút gì đó thay đổi.

4. Không... à mà thôi, kể nữa thì còn nhiều lắm. Em xin dừng phần tự kiểm điểm tại đây.

"NHỮNG NGƯỜI MUÔN NĂM CŨ, HỒN BÂY GIỜ Ở ĐÂU?"

Xin mượn câu thơ của cụ Liên để nhắc đến những đàu tàu, những con người nhiệt huyết của BVC ngày cũ giờ đã tản mát muôn nơi.

Hú chú Bình Mía, cựu phó chủ tịt BVC. Ngày xưa lúc chú bán cà phê thì còn thấy, giờ chuyển sang đóng gạch, à quên bán gạch thì mất hút... Về BVC đi thôi.

Hú lão Chủ trại kienauto, cựu Chủ tịt BVC. Từ hồi ngài mải xây trang trại là cũng dần rời xa BVC rồi. Về gọi BVC dậy đi thôi.

Hú ngài B_e, cựu phó chủ tịt BVC. Hú ngài junfang cũng cựu phó chủ tịt BVC đang mải xây nhà tận đẩu tận đâu.Về xây lại nhà đuê, sắp sập cmn òi.

Hú các quan chức tí, giờ nhắc đến thành viên.

Hú.... Anh quangtayho bỏ BVC mà đi thật rồi, giờ anh lượn bên Bố Thích cùng với cô Getz5324 , anh Louis Le mải chăm cháu ngoại, chengzhong, dxpac, thientamnt, For Escape, hieu78, HiPP, HUMMER H2 SUV, huy_hoang78, meocon0801, Nắng, Nấm mỡ, nhacsi, punk, Quất Lâm, Bắp Bơ, Tan Hội, TungNguyenMD, Thần Tài, Chipxinh, Linhlovely, totorauxom, cap8, fly, Già bà, sakuda, @Ngơ, Bẩn Chầy, bonbanhloiruong, khoaimon010, vuthaidon, ducmanh, autocare24/7, present, BigC, kia7238, tuvanthue68, OmegaO9, LiemBlue, xegiday? ..... và rất nhiều thành viên khác, về BVC đi thôi. Hú nhiều mỏi quá ke ke. Ai nhớ thêm ai thì HÚ hộ em với....

Và kính thưa bà con, mọi người có thể nhìn thấy BVC đang ngủ, đã ngủ quá lâu rồi. Cần phải đánh thức nhà BVC dậy, năng động hơn, hoạt bát hơn, vui vẻ hơn để đúng nghĩa là một ngôi nhà, một mái ấm Buồn vui chia sẻ. Để gọi BVC dậy, em xin phép đưa ra một vài ý kiến nho nhỏ, rất mong bà con bóng bàn, đóng góp thêm.

1. Em đã nhận nhiệm vụ làm thủ quỹ thay cô Mỳ đã sang giời Tây. Ngoài ra em còn nhận nhiệm vụ tổ chức các phiên đấu giá hàng tháng. Vì vậy em xin nghỉ chức vụ Chủ tịt nhà BVC để chuyên tâm vào công việc của mình, hy vọng chủ tịt mới sẽ có tâm và có tầm hơn để vực BVC dậy. Đề nghị nhà mình bầu Chủ tịt mới.

2. Kiện toàn lại thành viên, cách tân và cải tổ BVC triệt để. Lập lại danh sách thành viên đăng ký mới từ đầu, hoạt động cả trên OF và Facebook vì có nhiều thành viên không phải là Ofer.

3. Thường xuyên tổ chức các hoạt động tạo sự gắn kết thành viên, lôi các thành viên cũ đang sinh hoạt các nơi về nhà, thu hút thêm thành viên mới như chương ttrình cho cCác dịp lễ tết, kỷ niệm, hay đơn giản thỉ là hô hào offline đột xuất....

4. Phục hồi lại chế độ đóng quỹ hàng tháng. Trước đây BVC có 2 quỹ, 1 là BVC Fund chỉ dùng cho công tác thiện nguyện và cấp học bổng, không chi cho bất kỳ trường hợp nào khác. Không có ngọi lệ. 2 là Quỹ Công đoàn phục vụ công tác thăm hỏi thành viên ốm đau, hiếu hỉ..... Trước đây việc nộp quỹ này khá lỏng lẻo, ít người thực hiện mặc dù chỉ có 50K/quỹ/tháng. Em đề xuất các thành viên nộp 50K/tháng cho Quỹ BVC Fund, vừa để tạo nguồn cho Quỹ, vừa tăng trách nhiệm của thành viên. Quỹ có béo thì mới có khả năng tăng thêm các suất học bổng, tăng thêm độ phủ sóng của BVC đuwọc.
Quỹ Công đoàn khi đông đảo thành viên sẽ bóng bàn sau.

5. Lập gian hàng BVC trên Chợ giời để bán các món do thành viên đóng góp mà không phù hợp với đấu giá. Em đã có ý kiến với BĐH OF về việc này, em sẽ lập gian hàng, cần mọi người chung tay chăm sóc gian hàng, chém gió nâng view cũng như ship hàng, nhận hàng khi cần thiết.

6. Tăng tương tác với các chi hội bạn. Thành viên hai mang, thậm chí ba bốn mang càng nhiều thì sẽ càng có nhiều cơ hội tổ chức các hoạt động găn kết thành viên. Rất mong chúng ta được trở lại những ngày xưa thân ái, chém gió với nhau hàng ngày hàng giờ, thăm hỏi nhau khi ốm đau, chia sẻ chuyện vui buồn, tâm sự thầm kín với chụy Thanh Tâm.....

7. Trước mắt sẽ là Sinh nhật BVC 11 tuội. Em đề xuất chúng ta làm như năm ngoái, tổ chức một cuộc Offline xa xa Thổ đu tại lều nhà lão Vietinco tận â Pa cho ló mát, dự kiến ngày 15 và 16/06/2019. Tiến tới làm thêm cuộc gần tại Thổ đu.

Vài ý kiến nho nhỏ, mong nhận đước ý kiến đóng góp cuả bà con kể cả gạch đá. Mong một ngày BVC trở lại như xưa, tạm thế đã trước khi nói đến chuyện phát triển hơn.

KÍNH!

Chỉnh sửa cuối:

bikqui

Xe điện
Website
www.vuadeplop.com
Cứ ọp đi không lâu là quên mặt nhau đấy ợ :P

F.ACURA

Xe container
Phê và tự (uống) phê.. E hóng cải tổ, hóng sinh nhật. Dậy đê :D

xekodidobo

Xe tải
Tâm huyết thật, viết được bài dài như này chắc phải tốn cỡ nửa chai single malt nào đó cụ Bụp nhể.
Em người ngoài mới được biết đến các cụ thôi nhưng em thấy là một nơi rất hay để gửi gắm và chia sẻ nhờ các cụ làm những việc mà em chưa làm được, và tự cảm thấy nhẹ đi chút nào đầu óc căng thẳng với cuộc sống thông thường. Cám ơn các cụ và đề nghị các cụ off ngay, off công khai để xốc lại tinh thần, hé hé hé.

xekodidobo

Xe tải
Tâm huyết thật, viết được bài dài như này chắc phải tốn cỡ nửa chai single malt nào đó cụ Bụp nhể.
Em người ngoài mới được biết đến các cụ thôi nhưng em thấy là một nơi rất hay để gửi gắm và chia sẻ nhờ các cụ làm những việc mà em chưa làm được, và tự cảm thấy nhẹ đi chút nào đầu óc căng thẳng với cuộc sống thông thường. Cám ơn các cụ và đề nghị các cụ off ngay, off công khai để xốc lại tinh thần, hé hé hé.

Website
www.facebook.com
Tốn nửa bình Lan Phi điệp của em đới.

MrMinh

Xe đạp
Em hóng xem có biến thì nhảy vào ném đá hôi thôi ạ

MrMinh

Xe đạp
Em hóng xem có biến thì nhảy vào ném đá hôi thôi ạ

30z 8383

Xe tải
Cháu Hóng hớt lon ton

Website
www.otofun.net
Tâm huyết quá. Em cảm ơn cụ Thích Là Bụp. Chân thành cảm ơn vì thực sự em không thể viết được như thế này :-*

BVC cũng như rất nhiều chi hội và diễn đàn đúng là hẻo hơn so với ngày xưa rất nhiều và có thể thấy qua số lượng các cụ offline, các hoạt động bề nổi...rất ít gần đây. Tuy nhiên, BVC vẫn phát triển thêm các suất học bổng và hiện vẫn đang duy trì 1 lượng các suất học bổng thường xuyên cho các cháu nhà nghèo học giỏi theo tiêu chí đề ra (4 cháu ở Phong Thổ- Lai Châu, 1 cháu ở Hàng Bột- HN, 1 cháu ở Thái Bình, 1 cháu ở Than Uyên, 5 cháu ở Điện Biên, 3 cháu ở Vị Xuyên)

Em cũng xin nhận khuyết điểm là tham quyền cố vị lâu quá ạ và xin nhà mình nếu có thể lại tụ 1 buổi để em bàn giao, chia các bổng lộc ợ ;))

Hôm tháng 3 vừa rồi off được có hơn chục mạng nên em mong đợt offline tới sẽ có nhiều các cụ, mợ hơn nữa ạ :-*

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em vào ngó chã Bụp tâm tư
Ngó nốt chánh Chim tự nhận khuyết điểm

Em cũng có ý kiến rằng thì là: theo trào lưu chung, các chi hội trên diễn đàn hiên còn ít và rời rạc
Bên Lò BRL chúng em phải liên kết các chi hội lại, 1 tháng tụ tập ọp 1 lần để tăng cường gắn kết.
Hôm trước ọp ở Linh Đàm có 25 cụ mợ tham gia, một con số khiêm tốn khi mà chỉ vài năm về trước, mỗi lần em lên thổ đu ới vội ọp nháp cũng có khoảng 3 chục cu mợ tham gia. Còn gần đây lên chương trình hẳn hoi, được 2 mâm là nhiều :(

Liên kết lại để tăng cường tương tác các cụ các mợ ạ

F.ACURA

Xe container
Em vào ngó chã Bụp tâm tư
Ngó nốt chánh Chim tự nhận khuyết điểm

Em cũng có ý kiến rằng thì là: theo trào lưu chung, các chi hội trên diễn đàn hiên còn ít và rời rạc
Bên Lò BRL chúng em phải liên kết các chi hội lại, 1 tháng tụ tập ọp 1 lần để tăng cường gắn kết.
Hôm trước ọp ở Linh Đàm có 25 cụ mợ tham gia, một con số khiêm tốn khi mà chỉ vài năm về trước, mỗi lần em lên thổ đu ới vội ọp nháp cũng có khoảng 3 chục cu mợ tham gia. Còn gần đây lên chương trình hẳn hoi, được 2 mâm là nhiều :(

Liên kết lại để tăng cường tương tác các cụ các mợ ạ
Trông bình rượu của bác thế kia thì uống chắc phê lắm :D

kiensurveyor

Xe tăng
Cụ Chánh đã có nhời, em nhất trí
Thực tế thì cụ Bụp cũng đã tiếp quản quỹ và chủ trì đấu giá mấy phiên gần đây, nên 1 ghế làm tốt còn hơn 2 đýt lỏng lẻo ạ. Có gì thì bọn em sẽ hỗ trợ, cùng nhau tìm hướng mới.
Những ai còn ở lại đến giờ, nếu đồng ý với em thì xin 1 ly rượu để tổng hợp làm căn cứ đề xuất với BĐH của OF thay đổi về nhân sự: Thích Là Bụp HaVu92 30z 8383 F.ACURA bikqui ZynZyn safenoodles Bomva Suzz Chuột lớn

HaVu92

Xe buýt
Nhất trí để mình Thích Là Bụp cầm cờ BVC. Chịu khó phất là anh em theo ngay.

Cụ Chánh đã có nhời, em nhất trí
Thực tế thì cụ Bụp cũng đã tiếp quản quỹ và chủ trì đấu giá mấy phiên gần đây, nên 1 ghế làm tốt còn hơn 2 đýt lỏng lẻo ạ. Có gì thì bọn em sẽ hỗ trợ, cùng nhau tìm hướng mới.
Những ai còn ở lại đến giờ, nếu đồng ý với em thì xin 1 ly rượu để tổng hợp làm căn cứ đề xuất với BĐH của OF thay đổi về nhân sự: Thích Là Bụp HaVu92 30z 8383 F.ACURA bikqui ZynZyn safenoodles Bomva Suzz Chuột lớn

Bomva

Xe điện
Ngồi với nhau hơi ít là dễ quên nhau. Xa vợ 1-2 tuần là đã dễ loàng ngoằng rồi nói chi đến anh em. Nên tóm lại để hoạt động tốt nên ngồi lại với nhau và có lịch hàng tháng họp thường xuyên nghiêm túc trước để phát triển BVC và nhậu là tất yếu. Chỉ mong BVC phát triển giúp đỡ được nhiều hoàn cảnh khó khăn. Anh em nếu vì cái chung vui vẻ nhiệt tình vượt qua bất đồng có phương án trung là ok.