[Funland] Đề cử ngũ hổ tướng và top 3 mưu sĩ thời nhà Trần

Dispatcher

Xe tăng
Quan điểm riêng của em về 2 lần thắng giặc Mông Nguyên triều nhà Trần (em không bàn đến lần 1).
Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn được ca ngợi nhiều nhất về tầm chiến lược, chiến thuật. Em không đồng ý vì rõ ràng chiến lược, chiến thuật ban đầu của cụ hoàn toàn bị phá sản. Dẫn chứng rõ ràng nhất là thất bại ở trận Vạn Kiếp. Ý đồ của cụ là quyết chặn giặc ở trận này nhưng thua toé loe. Hai vua nhà Trần nếu không có Trần Bình Trọng quyết tử thì đã bị bắt làm tù binh. Ngay cả cụ 1 mình 1 ngựa bỏ chạy, không có Yết Kiêu đón thì cụ cũng thành tù binh. Vai trò của cụ là đưa các vua chạy và chạy, rất may là cô thương, tự nhiên có các trận thắng xoay chuyển tình thế của cụ Duật, cụ Khải (lần 2) và cụ Dư (lần 3). Ngay cả lần 3, cụ Tuấn cũng chủ trương để cụ Dư chiến đấu với Ô Mã Nhi, thua sấp mặt. Cụ Dư lẽ ra bị bắt về chịu tội nhưng sợ tội nên thu nhặt tàn quân đánh trận nữa. Trận 2 này làm mất toàn bộ thuyền lương của giặc nên giặc mới bỏ chạy.
Tóm lại cụ THĐ tính 1 đằng, ra 1 nẻo nhưng may mắn nên vẫn thắng. Ngay cả chủ trương vườn không nhà trống cũng không phải của cụ THĐ. Ngay lần 1 dân VN đã làm vậy. Em nghĩ đây là đặc tính của dân Việt Nam ta. Máy bay đang rơi cũng phải vơ đồ đạc trước khi chạy. Hôm rồi xem cái video, xe ô tô đang cháy ầm ầm mà tài xế vẫn nhảy vào lấy giấy tờ xe.
Cụ THĐ nổi tiếng với trận Bạch Đằng, truy sát quân thù khi chúng đang rút quân. Em không hiểu sao người ta ca ngợi trận này thế trong khi trận này so về tầm quan trọng thì xách dép cho trận Hàm Tử, Tây Kết và Vân Đồn dù tiêu diệt được nhiều địch hơn.
Cụ Khải và cụ Duật có chiến thắng Hàm Tử và Tây Kết thay đổi cục diện cuộc chiến. Hai trận chiến này hoàn toàn không có chút dấu ấn nào của cụ THĐ.
Cụ Dư cũng có 1 chiến thắng xoay đổi cục diện của trận đấu khi phá hủy hoàn toàn lương thực của giặc. Trần này cũng không có chút dấu ấn nào của cụ THĐ. Nhưng cụ Dư may mắn, cụ cũng tính 1 đằng ra 1 nẻo. Cụ tính cương luôn trận đầu với Ô Mã Nhi nhưng bị đánh cho te tua. Sau sợ tội nên vơ vét nốt ít tiền thả bừa vào con lô, ai ngờ ăn 3 nháy.
Hay, giọng văn hóm hỉnh, cốt cách, truyền đạt diễn biến trận tốt.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Theo kiến thức Địa Lý em học ở Đại Học thì cả Lạng Sơn Yên Bái Tuyên Quang đều thuộc khu vực Đông Bắc
Thôi tạm bỏ qua vụ đông tây của cụ. Ý người ta hỏi thế chứ coi như Lạng Sơn T Quang là Đông cũng không sao, vì có thể Đông hẳn lần này quân mặt Vân Nam yếu quá
"Cánh thứ nhất theo đường Vân Nam tiến xuống sông Thao và sông Lô như 2 lần trước do Aruq chỉ huy" nên nhà Trần đã điều động cụ Duật ra Bạch Hạc áp mạn Tuyên Quang Lạng Sơn.
Thế cụ trả lời em vụ chủ lực ở hết Thanh Nghệ còn đánh nhau chỉ ở Bắc, là chiến thuật thanh dã đánh du kích đợi địch ốm với hết lương thì đem chủ lực Thanh Nghệ ra chưa đuổi đã chạy hả? Có lí vì đúng là toàn bộ thuyền lương bị đốt. Lương thực bản địa thì chắc không có rồi.
Wiki có 1 câu đáng chú ý cho ý kiến của cụ Ất
"Lực lượng thủy quân Nguyên không tiến vào Thanh - Nghệ rồi đánh ngược ra giống lần trước như nhà Trần dự định vì đã biết quân Trần đề phòng, trái lại tiến thẳng vào miền bắc để hợp binh với Thoát Hoan. "

Dispatcher

Xe tăng
1. Trần Khánh Dư.
2. Nguyễn Khoái
3. Dã Tượng
4. Trần Bình Trọng.
5. Yết Kiêu

Đây là danh sách ngũ hổ tướng theo thứ tự bám theo trục đường Trần Hưng Đạo :D.
Ở Sài Gòn phải không cụ. Lại còn Trần Hưng Đạo A và Trần Hưng Đạo B cơ, Trần Hưng Đạo Sài Gòn quận 1 và Trần Hưng Đạo Chợ Lớn quận 5 haha.

Bản Lĩnh

Đi bộ
Theo chính sử chắc ko có phân chia hổ tướng báo tướng gì đâu, em nghĩ cũng gần gần như giờ, nó phải có cả bạn bệ tham mưu chứ

Sent from Redmi Note 5 via OTOFUN

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Theo các cụ tại sao các vua Trần giao quyền quốc công tiết chế tổng chỉ huy cho Hưng Đạo nhưng lại giao toàn bộ binh lực cho Trần Quang Khải.
Và Quang Khải thủ ở Nghệ An cách xa hai vua và Trần Hưng Đạo trong khi hai vua lại kè sát ông Hưng Đạo không rời?
Wiki viết Lê Phụ Trần cầm 3 vạn vào Thanh Nghệ trước nghe có lý hơn cụ Trần Quang Khải nhiều. Vì Lê Phụ Trần đã già rồi và là người Ái Châu. Cụ TQ Khải quan trọng thế mà không ở trung tâm lại tránh xa tít nghe hơi khó hiểu. Trừ việc đặc biệt như ốm ngất, không dậy nổi thì không bàn nữa.
"Phía Đại Việt, Trần Quốc Tuấn thống lĩnh các vương hầu chia quân chống giữ các nơi. Trần Quốc Tuấn, Nguyễn Khoái mang 3 vạn quân giữ Lạng Sơn;[5] Lê Phụ Trần[cần dẫn nguồn] mang 3 vạn quân vào giữ Thanh – Nghệ; Trần Khánh Dư giữ Vân Đồn; tự Trần Quốc Tuấn đóng binh ở Quảng Yên. Mặt khác, Hưng Đạo Vương sai quân biên giới giáp châu Tư Minh, chia ra đóng các đồn Sa, Từ, Trúc để chống bộ binh địch xâm nhập; lại sai một tướng khác ra giữ Bình Than. "

Bastion.P

Xe container
Uh, gọi Đông Bắc, Tây Bắc đều sai, nôm na là cụ Tuấn nắm địa bàn QK3 (duyên hải Bắc bộ), cụ Duật trông QK1; QK2 thì nhà Trần giao cho ng dân tộc tự trị, nhg cụ Duật chủ trì quản về mặt ngoại giao (An phủ sứ Đà Giang).

Cụ Tuấn care mạn QK3 nên sẽ thiên về thủy quân hơn. Cụ Duật thì cũng chỉ thiên về đánh bộ. Thực tế thì để dàn trận đánh lớn trên bộ cũng ko có nhiều nơi phù hợp như Bình Lệ Nguyên, Vạn Kiếp & cũng nên tránh, vì gặp chủ lực lục quân Nguyên là tự sát; các trận lớn sau này đều là thủy chiến.

Tuyên Quang ở Đông Bắc chứ có phải Tây Bắc đâu.
Em học Địa lý thì Tây Bắc gồm 4 tỉnh Sơn La Lai Châu Hòa Bình Điện Biên

Chỉnh sửa cuối:

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Lê Phụ Trần đến 1278 là không còn xuất hiện trong sử toàn thư nửa.
Cụ lấy thông tin ông ấy cầm 3 vạn quân ra Thanh Nghệ là từ đâu?
Wiki thôi mà, cụ biết tôi không muốn đọc sử nhưng chỉ dùng logic để trao đổi :D Thế xin cụ cho biết về việc cụ TQ Khải vào Nghệ An làm gì?

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung về nguyên tắc và tập tính đối đầu của Nguyên Mông thì các cụ nhà ta tới lần 3, sẽ không bao giờ tập trung chủ lực tại 1 chỗ. Có khác nào Tào Tháo đánh Mã Siêu thấy Siêu-Toại tăng quân thì mừng vì 1 trận là diệt được cả. Thế trận của ta là cá rỉa, tập kích nên sẽ phân bố quân lung tung tản mát, chỉ cần phối hợp tốt là ổn. Nên không thể nào có chuyện lần 3, chủ lực (không rõ định lượng là 50% quân lực hay hơn) được 1 đại ca số má như cụ Trần Quang Khải dẫn vào .. Nghệ An, nơi rất xa các mặt trận chính (trung tâm là Vạn Kiếp - Phả Lại), nhất là khi không có 1 mũi quân nào thọc sâu, như lần 2.
Có thể cụ Khải đã bị sao đó kiểu ốm đau, chứ khả năng bị mất vị thế chính trị gần như không thể và năng lực thì đã khẳng định rồi.

XSim

Xe container
Lê Phụ Trần đến 1278 là không còn xuất hiện trong sử toàn thư nửa.
Cụ lấy thông tin ông ấy cầm 3 vạn quân ra Thanh Nghệ là từ đâu?
Nói chung về nguyên tắc và tập tính đối đầu của Nguyên Mông thì các cụ nhà ta tới lần 3, sẽ không bao giờ tập trung chủ lực tại 1 chỗ. Có khác nào Tào Tháo đánh Mã Siêu thấy Siêu-Toại tăng quân thì mừng vì 1 trận là diệt được cả. Thế trận của ta là cá rỉa, tập kích nên sẽ phân bố quân lung tung tản mát, chỉ cần phối hợp tốt là ổn. Nên không thể nào có chuyện lần 3, chủ lực (không rõ định lượng là 50% quân lực hay hơn) được 1 đại ca số má như cụ Trần Quang Khải dẫn vào .. Nghệ An, nơi rất xa các mặt trận chính (trung tâm là Vạn Kiếp - Phả Lại), nhất là khi không có 1 mũi quân nào thọc sâu, như lần 2.
Có thể cụ Khải đã bị sao đó kiểu ốm đau, chứ khả năng bị mất vị thế chính trị gần như không thể và năng lực thì đã khẳng định rồi.
Cụ Lát khá có lý khi nghi ngờ việc Lê Phụ Trần trấn giữ Thanh-Nghệ vì cụ Trần chắc lúc đó già quá rồi, cụ là người hùng của lần 1 năm 1258 thì đến lần 3 1288 là 30 năm sau khó có sức làm chủ tướng nữa. Cụ Khải không có tin tức gì em đoán mò là sử ghi nhầm, có khi cụ Lê Phụ Trần trấn giữ Thanh-Nghệ chính là cụ Khải, trong binh pháp thì cứ hư hư thực thực thôi, ta phao tin thế rồi sử nhà Nguyên tưởng thật rồi sau đó chính sử ta lại chép theo :D

Theo logic thì chắc chắn Thanh-Nghệ là một vùng căn cứ địa mà quân Trần có thể rút về nếu chiến sự phía Bắc bất lợi, như đã thể hiện ở lần 2 trước đó 3 năm. Do đó, sẽ phải có một nhân vật tầm cỡ trấn giữ, tầm cỡ như cụ Khải, cụ Duật. Tuy nhiên cụ Duật đang ở phía Bắc rồi thì khả năng đây là cụ Khải. Một lần nữa cụ Lát lại có lý, tuy nhiên không biết cụ Lát có nguồn không hay cũng đoán mò như em.

Ngoài ra, em còn thêm giả thiết nữa, đơn giản là cụ Khải sức yếu rồi (thấy wiki ghi cụ mất 6 năm sau đó) thì không thể cầm quân được nữa.

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Việc coi Trần Q Tuấn như lãnh tụ, để cao ông ấy quá khiến nhiều người hiểu sai về vai trò các nhân vật khác, đặc biệt các vua Trần.
Không hiểu sao lại như vậy, có lẽ ông ấy thiêng nên dân Bắc coi trọng hơn chăng ?

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Rồi nâng lên thành những từ như Đức Ông, ...Đức Thánh,...có vẻ nó quá xa với văn hoá chúng ta. Vì bình sinh, các cụ ấy chắc giản dị, thích thú gì khi con cháu nó gọi như vậy, mất tự nhiên.

Nếu cứ gọi Đức Ông, thì các danh nhân khác sau này thì sao ? Thời Lê hay thời cận đại, ....

vantruong01

Xe đạp
Tước Đại vương ban cho cụ Tuấn là năm 1289 mà nhỉ, xài đc 11 năm nữa. Chém linh tinh quá!

Thời Trần thì chức Thái Sư là siêu quyền lực nhất, thay vua điều hành mọi mặt văn võ, cụ TQT chưa được gia phong đến chức này, nên đủ hiểu cụ ý là tư lệnh chỉ đạo cấp chiến dịch thuần túy, ko thể trên cả cụ Khải đc. Chức QCTC cũng cấp rồi rút mỗi đợt đánh Mông-Nguyên xong.

Cụ Duật có vẻ có thành tích đối đầu tốt nhất với lục quân - sở trường của Nguyên. Nếu xét theo khía cạnh này, cụ Duật xứng đáng xếp #1.
Đúng là chức Thái Sư của tướng Khải là siêu quyền lực, nhưng trong giai đoạn chiến tranh thì chức tổng tư lệnh quân đội (quốc công tiết chế" của tướng Tuấn là cao hơn về mặt hình thức lẫn thực tế trên chiến trường.
Tướng Duật cứ giả sử là số 1 về lục quân đi, nhưng tầm tướng Tuấn là tổng tư lệnh, chỉ huy toàn bộ các quân, binh chủng tác chiến phối hợp: lục quân, thủy hải quân, pháo binh, kị binh.
Tướng Tuấn còn tổng hợp, viết ra binh pháp "binh thư yếu lược" không kém binh pháp Tôn Tử, Hàn Tín, Nhạc Phi. Mà cụ để ý binh pháp của Nhạc Phi "Võ mục di thư" mà Quách Tĩnh áp dụng cũng thất thủ ở Tương Dương trước quân Mông Cổ, nhà Tống chấm dứt.

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Em biết thân biết phận, ngồi ghé chiếu dưới hóng rồi mà có Cụ vẫn lôi lên vả cho phát.
Cụ xegiacmo ơi, có gì đại xá ạ
Mà Cụ cũng giải thích 1 câu, chứ em lại tâm tư :((

Đúng là chức Thái Sư của tướng Khải là siêu quyền lực, nhưng trong giai đoạn chiến tranh thì chức tổng tư lệnh quân đội (quốc công tiết chế" của tướng Tuấn là cao hơn về mặt hình thức lẫn thực tế trên chiến trường.
Tướng Duật cứ giả sử là số 1 về lục quân đi, nhưng tầm tướng Tuấn là tổng tư lệnh, chỉ huy toàn bộ các quân, binh chủng tác chiến phối hợp: lục quân, thủy hải quân, pháo binh, kị binh.
Tướng Tuấn còn tổng hợp, viết ra binh pháp "binh thư yếu lược" không kém binh pháp Tôn Tử, Hàn Tín, Nhạc Phi. Mà cụ để ý binh pháp của Nhạc Phi "Võ mục di thư" mà Quách Tĩnh áp dụng cũng thất thủ ở Tương Dương trước quân Mông Cổ, nhà Tống chấm dứt.
Binh pháp Tôn tử là có thật còn Hàn Tín, Nhạc Phi nổi danh là nhờ vận dụng chiến lược, chiến thuật tốt chứ không để lại binh thư.
Mấy cái sau cụ dẫn chứng lại lấy từ tiểu thuyết kiếm hiệp của Kim Dung. Em cũng chưa hiểu ý của cụ là bàn về lịch sử hay để chém gió tiểu thuyết nữa

Xe Tháo Bánh

Xe container
Binh thư yếu lược của cụ Tuấn lợi hại ra sao chả ai biết vì nó thất truyền.
Còn anh Nhạc Phi anh ấy chả viết cái mốc khỉ gì hết anh Hàn Tín cũng chả viết ra cái gì.
Còn đây là sự thực về anh Tĩnh đần của cụ:
Quách Tĩnh (? - 1269 hoặc 1273) là binh sĩ của Lữ Văn Đức, quan An phủ sứ vùng Kinh - Hồ cuối đời Nam Tống. Quách câu kết với đạo sĩ tên Hoàng Dược Sư, tự xưng là luyện được thần thông, có thể làm phép điều khiển thần binh, thần tướng đánh đuổi quân Mông.

Lữ Văn Đức rất tin tưởng Quách, ban cho quan chức. Quách lén đi các vùng, chiêu mộ bọn du thủ du thực làm “lục đinh, lục giáp”, lại nói rằng: “Chỉ cần 300 quân có thể đuổi hết quân Mông”.

Sau đó, Quách khai thành giao chiến, cùng Hoàng Dược Sư ngồi làm phép. Khi quân Mông tràn vào thành quân Tống nhanh chóng tan vỡ và quân lính đều thiệt mạng, Lữ Văn Đức than: “Làm lỡ việc quốc gia là ngươi, làm lỡ việc quốc gia cũng là ta!”, rồi chém đầu Quách Tĩnh và Hoàng Dược Sư, sau đó tự vẫn.
Thông tin này ở đâu mà hay thế cụ :D

XSim

Xe container
Binh thư yếu lược của cụ Tuấn lợi hại ra sao chả ai biết vì nó thất truyền.
Còn anh Nhạc Phi anh ấy chả viết cái mốc khỉ gì hết anh Hàn Tín cũng chả viết ra cái gì.
Còn đây là sự thực về anh Tĩnh đần của cụ:
Quách Tĩnh (? - 1269 hoặc 1273) là binh sĩ của Lữ Văn Đức, quan An phủ sứ vùng Kinh - Hồ cuối đời Nam Tống. Quách câu kết với đạo sĩ tên Hoàng Dược Sư, tự xưng là luyện được thần thông, có thể làm phép điều khiển thần binh, thần tướng đánh đuổi quân Mông.

Lữ Văn Đức rất tin tưởng Quách, ban cho quan chức. Quách lén đi các vùng, chiêu mộ bọn du thủ du thực làm “lục đinh, lục giáp”, lại nói rằng: “Chỉ cần 300 quân có thể đuổi hết quân Mông”.

Sau đó, Quách khai thành giao chiến, cùng Hoàng Dược Sư ngồi làm phép. Khi quân Mông tràn vào thành quân Tống nhanh chóng tan vỡ và quân lính đều thiệt mạng, Lữ Văn Đức than: “Làm lỡ việc quốc gia là ngươi, làm lỡ việc quốc gia cũng là ta!”, rồi chém đầu Quách Tĩnh và Hoàng Dược Sư, sau đó tự vẫn.
Thông tin này có vẻ không đúng với sử wiki https://vi.wikipedia.org/wiki/Trận_Tương_Dương_(1267–1273) tướng giữ thành lúc đó là Lữ Văn Hoán và Hoán đầu hàng chứ không tự vẫn.

Bastion.P

Xe container
Làm phép so sánh với các chức danh này cho dễ này: Đại tư mã, Đại tướng quân, Đại đô đốc. Cụ Khải là mức Tư Mã nắm quân binh lương toàn quốc, cụ Tuấn ở mức Đại tướng quân nắm quyền chỉ đạo chuyên môn, cụ Duật là mức Đại đô đốc (mặt Bắc/QK1, mặt Tây Bắc/Qk2).

Vấn đề nữa, e muốn làm rõ hơn là có vẻ cụ Tuấn là Đại tướng tiên phong thì có lẽ chuẩn hơn, chỉ đạo chung các tuyến phòng thủ vòng ngoài hơn là sâu trong tung thâm (Kinh đô & Thanh-Nghệ, do cụ Khải đã care việc này); và cụ Tuấn đồng thời là kiêm Đại đô đốc trực tiếp mặt Đông(duyên hải Bắc Bộ/QK3). Vấn đề nữa là chức QCTC (Đại tướng quân) của cụ Tuấn là có thời hạn (trong thời gian CT).

Quanrauuuu

Xe máy
Quan điểm riêng của em về 2 lần thắng giặc Mông Nguyên triều nhà Trần (em không bàn đến lần 1).
Hưng Đạo Vương Trần Quốc Tuấn được ca ngợi nhiều nhất về tầm chiến lược, chiến thuật. Em không đồng ý vì rõ ràng chiến lược, chiến thuật ban đầu của cụ hoàn toàn bị phá sản. Dẫn chứng rõ ràng nhất là thất bại ở trận Vạn Kiếp. Ý đồ của cụ là quyết chặn giặc ở trận này nhưng thua toé loe. Hai vua nhà Trần nếu không có Trần Bình Trọng quyết tử thì đã bị bắt làm tù binh. Ngay cả cụ 1 mình 1 ngựa bỏ chạy, không có Yết Kiêu đón thì cụ cũng thành tù binh. Vai trò của cụ là đưa các vua chạy và chạy, rất may là cô thương, tự nhiên có các trận thắng xoay chuyển tình thế của cụ Duật, cụ Khải (lần 2) và cụ Dư (lần 3). Ngay cả lần 3, cụ Tuấn cũng chủ trương để cụ Dư chiến đấu với Ô Mã Nhi, thua sấp mặt. Cụ Dư lẽ ra bị bắt về chịu tội nhưng sợ tội nên thu nhặt tàn quân đánh trận nữa. Trận 2 này làm mất toàn bộ thuyền lương của giặc nên giặc mới bỏ chạy.
Tóm lại cụ THĐ tính 1 đằng, ra 1 nẻo nhưng may mắn nên vẫn thắng. Ngay cả chủ trương vườn không nhà trống cũng không phải của cụ THĐ. Ngay lần 1 dân VN đã làm vậy. Em nghĩ đây là đặc tính của dân Việt Nam ta. Máy bay đang rơi cũng phải vơ đồ đạc trước khi chạy. Hôm rồi xem cái video, xe ô tô đang cháy ầm ầm mà tài xế vẫn nhảy vào lấy giấy tờ xe.
Cụ THĐ nổi tiếng với trận Bạch Đằng, truy sát quân thù khi chúng đang rút quân. Em không hiểu sao người ta ca ngợi trận này thế trong khi trận này so về tầm quan trọng thì xách dép cho trận Hàm Tử, Tây Kết và Vân Đồn dù tiêu diệt được nhiều địch hơn.
Cụ Khải và cụ Duật có chiến thắng Hàm Tử và Tây Kết thay đổi cục diện cuộc chiến. Hai trận chiến này hoàn toàn không có chút dấu ấn nào của cụ THĐ.
Cụ Dư cũng có 1 chiến thắng xoay đổi cục diện của trận đấu khi phá hủy hoàn toàn lương thực của giặc. Trần này cũng không có chút dấu ấn nào của cụ THĐ. Nhưng cụ Dư may mắn, cụ cũng tính 1 đằng ra 1 nẻo. Cụ tính cương luôn trận đầu với Ô Mã Nhi nhưng bị đánh cho te tua. Sau sợ tội nên vơ vét nốt ít tiền thả bừa vào con lô, ai ngờ ăn 3 nháy.
Cụ đọc đâu đấy cho em ít info không thấy sử ta tô vẽ kinh quá

toimuondie

Xe container