[Thảo luận] Để hộp thuốc cứu thương trên xe, có thể cứu được nhiều người!

MBrian

Xe tải
Website
www.sdt.com.vn
Vốt cụ (b). Mà cái hộp có ảnh long leg đẹp ghê, để trong xe trang trí luôn cũng tiện (b)

MBrian

Xe tải
Website
www.sdt.com.vn
Em thì cũng có hộp thuốc trong xe, dưng mà phải tự mình mua:
Salonpass chữa bong gân
Bông băng, gạc, cồn, nước muối rửa, nước xát trùng (chai vàng vàng em quên tên), có cái bột gì rải lên vết thương nữa (không phải morfin đâu nha)
Giảm đau, giảm sốt, panadol
Kháng sinh
Berberin, men tiêu hóa, ... thụt (mấy cái này phục vụ đi xa ăn nhầm đồ còn có cái mà cứu kịp)

còn lại là tuy nhu cầu của các cụ.
Có trẻ em đi cùng thì phải có thuốc dảnh riêng cho trẻ em, đặc biệt là thuốc hạ sốt, rất cần lúc đi đường dài.

profi

Xe máy
Ở nhiều nước bình cứu hỏa và túi thuốc là bắt buộc.
Công nhận ý thức cứu người bị nạn của Vn còn quá kém

advrider

Xe máy
Đợt trước em làm trên nhà máy cả đi cả vè mất hai tiếng trên oto

E mua cho bác lái xe một bộ đồ sơ cứu First Aid đầy đủ cả.

Thế rồi một hôm bác lái xe nhà em đam một em học sinh đi ngang qua đường ngừoi bay lên kinh văng ra vỉa hè

Em sợ quá cả xe run lẩy bẩy không kịp nghĩ làm gì

Hôm đó có xe 113 đi ngay sau xe em các chú bế em ý đi cấp cứu lại chạy lòng vòng thế nào mang vào viện 354 thì em ý đã đi rùi

Bây giờ em không di xe đó nũa bộ First Kit của em vẫn còn nguyên

vua_luoi

Xe điện
Nhân đọc bài bác chủ thớt, em Post vụ của em. Em đi Sơn la về, có quả tai nạn giữa 2 xe máy, bị thương nặng (hai xe đâm chính diện), xe em đi qua, tháy thương tâm quá, em dừng lại, chở một bác bị thương đi cấp cứu. Lúc đấy khoảng 5h30 chiều, vào viện TT Mộc Châu, vào khoảng 6h tối rồi. làm các thủ tục, nộp tiền, ....nạn nhân được sơ cứu. Nhưng chuyện sau này mới đáng nói. khoảng 6h30, có 4 người, tự nhận là người nhà nạn nhân, chạy vào, sau khi nói chuyện, trao đổi với BS, họ quay sang e với ánh mắt hình viên đạn..Họ chửi bới, đòi đánh, bắt e bồi thường vì gây tai nạn.Lịt ***, đời e khốn nạn rồi....làm ơn mắc oán...Em trình bày, em làm phúc cho nhà các bác đấy..các cụ biết họ nói gì ko? "tôi ** tin có ai lại đi làm phúc kiểu đấy, chỉ có ông gây tai nạn, xong mới phải đưa con người ta vào viện...." EM điên tiết, chưi bới lại, gọi CA ...rồi em nói với mấy thằng ngu đấy" nếu tao gây tai nạn, tao ** ngu gì mà đưa người nhà chúng mày vào viện đâu, tao vứt *** đấy cho chết cụ đi.."EM bức xúc quá, sau khi CA đến, em trình bày lại, đến 8h tối mới thoát, và coi như mất toi tiền viẹn phí, PB cho BS.. (tổng thiệt hại khoảng 500k), e ko tiếc tiền, chỉ thấy chán, XH VN, nhiều khi mình có lòng tốt, ko ai ủng hộ, lại còn rước bực mình vào người....
Nên trong trường hợp các cụ định cứu người bị nạn, nên có một hai người đi đường làm chứng đã...ko thì mình rước họa vào thân đấy...:102::77::77::77::^)

Kiểu như thế này cháu cũng đã bị dính một lần ở Đoan Hùng, đến bao h VN mình mới có thể cho người tốt làm việc nghĩa mà thấy thoải mái và vui vẻ đây?? Cháu ko kể nhiều nhưng hôm đấy cháu có đi cùng ca người làm chứng mà vẫn bị lằng nhằng đấy

VW Golf GTI

Xe buýt
Em thì cũng có hộp thuốc trong xe, dưng mà phải tự mình mua:
Salonpass chữa bong gân
Bông băng, gạc, cồn, nước muối rửa, nước xát trùng (chai vàng vàng em quên tên), có cái bột gì rải lên vết thương nữa (không phải morfin đâu nha)
Giảm đau, giảm sốt, panadol
Kháng sinh
Berberin, men tiêu hóa, ... thụt (mấy cái này phục vụ đi xa ăn nhầm đồ còn có cái mà cứu kịp)

còn lại là tuy nhu cầu của các cụ.
Bột rải lên vết thương chắc là thuốc cầm máu, thường bọc trong giấy nhôm. Còn chai vàng vàng có lẽ là ô xy già.
Cụ cần bổ sung thêm 2-3 thanh cứng dài khoảng 40cm để làm nẹp cố định đề phòng gặp trường hợp gãy xương.

ankhanh147

Xe hơi
Trên xe mer nhà em thì thấy nó để sẵn 1 bộ đồ cứu thương, em dở ra thấy nhiều thứ lắm, ko nhớ hết được, bông băng, mấy loại thuốc liền để trong gói giấy. Đọc bài này xong chắc chiều phải mang qua hiệu thuốc hỏi từng loại đề phòng cho nó chắc.
Nhưng hy vọng là không phải dùng đến :^)

mazda626

Xe buýt
Cháu được nhiều cụ (b)(b)quá, nhà cháu rất cảm động.
Thú thực với các cụ, nhà cháu ko nghĩa hiệp đâu ạ. Chẳng qua hôm đấy, sau 1 năm vướng trên Sơn La, chiều đấy cháu giải quyết xong hết cv của mình, người lâng lâng sướng.Với lại đi qua, thấy đường thì vắng vẻ, nạn nhân thì có vẻ bị nặng, lái xe của nhà cháu thì ở lại Sơn la chơi, (chứ đi với lái xe, ko bao giờ lái xe nhà cháu cho lên đâu).Qua đây, cháu thấy trên OF nàh mình, nhiều cụ tính thiện sẵn có trong người, chỉ có điều, cháu cảnh báo mọi người khi giúp đỡ người bị nạn, nên đề phòng trường hợp như nàh cháu thôi...
Kính chúc các cụ sức khỏe..(b)(b)

Okane

Xe container
Nói chung nên mua đồ sơ cứu - để phục vụ mình trước tiên, sau đó mới cho mọi người. Bị tai nạn nhẹ thì bộ ấy dùng được, chứ nặng 1 tí và chảy máu nhiều thì 1 vài cuộn gạc k ăn thua j đâu.

Các bố xxx nhà ta được cái thik sáng tạo / phát minh nên chẳng giống ai cả, tại sao k học tập kinh nghiệm của Nga / hoặc các nước khác ?

wahackvn

Xe tải
Nói chung nên mua đồ sơ cứu - để phục vụ mình trước tiên, sau đó mới cho mọi người. Bị tai nạn nhẹ thì bộ ấy dùng được, chứ nặng 1 tí và chảy máu nhiều thì 1 vài cuộn gạc k ăn thua j đâu.

Các bố xxx nhà ta được cái thik sáng tạo / phát minh nên chẳng giống ai cả, tại sao k học tập kinh nghiệm của Nga / hoặc các nước khác ?
cụ trích dẫn giúp kinh nghiệm các nước đi cụ, cho anh em OF học tập, hay cụ chỉ nói cầm chừng. Nếu chuẩn, cháu làm theo đầu tiên.

Kính.

Trung Khai

Xe tải
Nhân đọc bài bác chủ thớt, em Post vụ của em. Em đi Sơn la về, có quả tai nạn giữa 2 xe máy, bị thương nặng (hai xe đâm chính diện), xe em đi qua, tháy thương tâm quá, em dừng lại, chở một bác bị thương đi cấp cứu. Lúc đấy khoảng 5h30 chiều, vào viện TT Mộc Châu, vào khoảng 6h tối rồi. làm các thủ tục, nộp tiền, ....nạn nhân được sơ cứu. Nhưng chuyện sau này mới đáng nói. khoảng 6h30, có 4 người, tự nhận là người nhà nạn nhân, chạy vào, sau khi nói chuyện, trao đổi với BS, họ quay sang e với ánh mắt hình viên đạn..Họ chửi bới, đòi đánh, bắt e bồi thường vì gây tai nạn.Lịt ***, đời e khốn nạn rồi....làm ơn mắc oán...Em trình bày, em làm phúc cho nhà các bác đấy..các cụ biết họ nói gì ko? "tôi ** tin có ai lại đi làm phúc kiểu đấy, chỉ có ông gây tai nạn, xong mới phải đưa con người ta vào viện...." EM điên tiết, chưi bới lại, gọi CA ...rồi em nói với mấy thằng ngu đấy" nếu tao gây tai nạn, tao ** ngu gì mà đưa người nhà chúng mày vào viện đâu, tao vứt *** đấy cho chết cụ đi.."EM bức xúc quá, sau khi CA đến, em trình bày lại, đến 8h tối mới thoát, và coi như mất toi tiền viẹn phí, PB cho BS.. (tổng thiệt hại khoảng 500k), e ko tiếc tiền, chỉ thấy chán, XH VN, nhiều khi mình có lòng tốt, ko ai ủng hộ, lại còn rước bực mình vào người....
Nên trong trường hợp các cụ định cứu người bị nạn, nên có một hai người đi đường làm chứng đã...ko thì mình rước họa vào thân đấy...:102::77::77::77::^)
Chán quá cụ nhỉ, em cũng từng dừng lại dựng xe cho người bị ngã xe đè lên người nhưng có vài người từ đâu đến bắt đền em! cũng phải giải thích chán và chị kia cũng khẳng định là mình giúp. Không có hậu quả gì nhưng cũng lằng nhằng mất 20P mới đi được

nhh2811

Xe hơi
Em cũng bị quả tương tự thế này ở Đà Lạt nghĩ cay lắm bác ạ!

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
cụ trích dẫn giúp kinh nghiệm các nước đi cụ, cho anh em OF học tập, hay cụ chỉ nói cầm chừng. Nếu chuẩn, cháu làm theo đầu tiên.

Kính.
Em nghĩ không cần phải trích dẫn cụ ah, mình cứ làm rồi yên tâm có thể cứu mình và người nhà mình trước đã.

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Spex7426:
việc này rất ý nghĩa! E ủng hộ cụ! Nếu tổ chức được thế này thì E sẽ làm 1 bài phóng sự trên truyền hình để nhân rộng mô hình hoạt động này!

Ôi giá như Admin mà suy nghĩ như cụ này thì sao nhi?

Chỉnh sửa cuối:

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Hóa ra miềng không vuốt (máy ló mắng) nên hỏi cụ mua cái hộp ở đâu cụ ứ thèm giả nhời :21: Đã thía, ứ vuốt nữa :P
Cụ thông cảm cái hộp đấy chưa có bán tại Việt Nam ạh, nên em chẳng biết trả lời cụ thế nào.
Hôm nào em nghiên cứu sản xuất ra sẽ bán khuyến mại cho các cụ/ mợ có nhu cầu!
Còn giờ em chưa sản xuất ra, cụ làm tạm cái túi ra hiệu thuốc mua các thứ một số cụ đã nêu ở trên tạm vậy!
Thank's cụ ....nhớ vote nhé :)

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Hộp sơ cứu cho xe hơi

http://www.thegioisuckhoe.com/so-cap-cuu/hop-so-cuu-cho-xe-hoi/

Hơn 3000 người bị chết trên đường phố ở Anh mỗi năm, với hàng ngàn vụ tai nạn mỗi ngày. Tại Việt Nam, tai nạn xe hơi không phải là hiếm, phương tiện giao thông này ngày càng gia tăng, cho nên việc chuẩn bị trên xe hợp sơ cứu là không thừa. Hãy mang theo bộ dụng cụ sơ cứu đơn giản trong xe hơi của bạn có thể giúp bảo vệ bạn tại hiện trường vụ tai nạn và giúp cho bạn có những công cụ cần thiết cho quá trình sơ cứu ban đầu. Thêm vào đó, bộ sơ cứu well-stocked có thể có nhiều thứ cần thiết để đảm bảo cho bạn an tâm trong một chuyến du lịch dài.

Hãy bảo vệ chính bạn: Nhiều người bị thương trong khi đang giúp đỡ tại nơi xảy ra tai nạn trên đường. Nếu bạn ngừng giúp đỡ, hãy chắc chắn rằng có xe đang lưu thông về phía bạn. Hãy dùng xe hơi của bạn như là một tín hiệu cảnh báo và có thể cần xem xét kết hợp với những trang thiết bị sau để cảnh báo:

· Biển cảnh báo nguy hiểm hình tam giác.

· Áo jacket hoặc dây thắt lưng có thể thấy rõ

· Đèn pin

· Giữ cho người bị thương được ấm

· Khăn

Có thể có rất ít cái cần cho bạn trong điều trị shock cho những bệnh nhân nặng . Giữ cho nạn nhân được ấm là một phần quan trọng của quá trình điều trị và có thể cứu sống được nạn nhân. Mang theo ít nhất là một cái khăn trong xe hơi của bạn. Ngoài giá trị trong điều trị shock, còn được dùng như miếng băng để hỗ trợ xương gãy và để giữ ấm các thành viên trong gia đình của bạn nếu xe của bạn bị hư trong thời tiết giá lạnh.

Điều trị tổn thương

Ngăn sau xe hơi thường có khoảng không đủ để bộ sơ cứu của bạn. Những dụng cụ sau là cơ bản cho bộ sơ cứu trong xe hơi của bạn.

· 4 gạc vô trùng, có kích thước nhỏ, trung bình và lớn.

· 2 gạc hình tam giác

· Nhiều miếng dán hoặc gạc không dính và băng dán giảm dị ứng

· Găng và tấm chắn bảo vệ mặt

· Giấy và bút ghi

Du lịch gia đình

Ngoài những trang thiết bị cấp cứu chinh mang theo, có thể bạn cần thêm một số vật dụng khác cho gia đình bạn. Những vật dụng này bao gồm:

· Sick bags

· Khăn lau mặt

· Khăn để lau vết thương (khi không có nước)

· Túi lạnh (chúng gồm túi đá ép lạnh làm từ hóa chất mà trở nên lạnh khi bạn khui ra, (xem trang 170)

· Thuốc đối kháng như paracetamol cho những bệnh thông thường.

Cắt giữ hộp sơ cứu của bạn

Nếu cất giữ hộp sơ cứu của bạn trên phần chính của xe, hãy đảm bảo rằng hoặc là nó được làm từ vật liệu mềm hoặc được cố định kỹ để ngăn ngừa nó trở nên nguy hiểm khi xe bạn dừng lại một cách đột ngột. Container nên được chống thấm và dán nhãn rõ ràng.

(Theo bacsigiadinh.com)