Thảo luận Đề máy không nổ

Lẽo Đẽo

Xe đạp
Thưa CCM, dạo 2014 em cưới vợ 2 là em Vios G. Đến nay đã lướt sóng 11v7Km. Xe chạy ổn định đến lì lợm, Hết xăng thì đổ. Điều hòa mát rười rượi. Đến hạn (5-7000km) thì thay dầu. Cứ lần thứ 3 thay dầu thì thay cốc lọc 1 lần.
Sau vụ Covid_19, mụ vợ cả lấy xe đi làm. Mọi hôm đi về đều bình thường. Hôm qua cũng vậy. Nhưng sáng nay mụ vợ cả đi làm mà mụ vợ 2 ứ nổ cho. Em ra kiểm tra qua thì điện đóm bình thường: còi, đèn, quạt gió, điện tablo... vv vẫn có. Duy chỉ có vặn chìa đề nổ thì nó chả có động tĩnh gì: không có bất cứ âm thanh nào nổi lên. Xem đèn tablo thì em thấy đèn báo cảnh báo áp suất dầu ở mức thấp, và đèn cảnh báo tay lái điện là sáng. Em xem lại thông tin thì chỉ khi nào xe nổ máy được thì các đèn trên sẽ biến mất (nếu không thực sự bị lỗi).
CCM thông thái cho em hỏi là vợ 2 em nó bị sao? Hướng xử lý thế nào? Nếu gọi đến cứu hộ tại chỗ (em ở Khương Đình) thì gọi cho ai? Chi phí khoảng bao nhiêu và xử lý trong khoảng thời gian bao lâu?
Đội ơn CCM lắm lắm!

agrimeco

Xe lăn
Em dự là ắc quy yếu, cụ gọi cứu hộ ắc quy tới đo lại bình và câu thử trc, xem tình trạng thế nào rồi tính tiếp. Cho cụ số này gọi họ đến kiểm tra thử:0983229933

baolh

Xe hơi
Thưa CCM, dạo 2014 em cưới vợ 2 là em Vios G. Đến nay đã lướt sóng 11v7Km. Xe chạy ổn định đến lì lợm, Hết xăng thì đổ. Điều hòa mát rười rượi. Đến hạn (5-7000km) thì thay dầu. Cứ lần thứ 3 thay dầu thì thay cốc lọc 1 lần.
Sau vụ Covid_19, mụ vợ cả lấy xe đi làm. Mọi hôm đi về đều bình thường. Hôm qua cũng vậy. Nhưng sáng nay mụ vợ cả đi làm mà mụ vợ 2 ứ nổ cho. Em ra kiểm tra qua thì điện đóm bình thường: còi, đèn, quạt gió, điện tablo... vv vẫn có. Duy chỉ có vặn chìa đề nổ thì nó chả có động tĩnh gì: không có bất cứ âm thanh nào nổi lên. Xem đèn tablo thì em thấy đèn báo cảnh báo áp suất dầu ở mức thấp, và đèn cảnh báo tay lái điện là sáng. Em xem lại thông tin thì chỉ khi nào xe nổ máy được thì các đèn trên sẽ biến mất (nếu không thực sự bị lỗi).
CCM thông thái cho em hỏi là vợ 2 em nó bị sao? Hướng xử lý thế nào? Nếu gọi đến cứu hộ tại chỗ (em ở Khương Đình) thì gọi cho ai? Chi phí khoảng bao nhiêu và xử lý trong khoảng thời gian bao lâu?
Đội ơn CCM lắm lắm!
Cụ hay vào garage nào ngoài hãng không? Gọi điện nhờ họ kiểm tra cho ạ.

adng

Xe điện
Đọc ở đâu đó bên box xe Hàn là nếu trợ lực điện không hoạt động thì vô lăng cứng ngắc và không nổ được máy. Liệu xe bác có bị vậy không?

datto70

Xe điện
việc đầu tiên: dự ắc quy yếu, cụ xem ắc quy cụ thay được mấy năm rồi?

Lẽo Đẽo

Xe đạp
Đội ơn CCM đã đọc bài và chỉ bảo giúp. Cuối cùng em đã tìm ra nguyên nhân là:... chuột. Nó cắn chỗ ngã 3 ngay bên cạnh dưới bình ắc - quy, nên công đoạn vá víu hơi rườm 1 chút. Em mua về băng dính đen, ống ruột gà và lựa 50mc dây điện loại tốt (dùng cho đồ điện tử). Tháo bình, tháo bệ ắc - quy và các nhíp dây khác, đấu lại dây (theo màu). Em loay hoay mất chừng 40p mới xong. Đề xe lại nổ phe phé.
Thôi thì năm của nó nên chắc nó ngứa răng. Nó đã vào cắn rồi thì thế nào cũng sẽ quay lại nhá tiếp chỗ khác. Vậy nên nhà iem đề phòng bằng cách xịt khử mùi (của nó) và treo băng phiến 1 số chỗ. Không biết còn an toàn với chuột nữa không?
Cám ơn CCM đã lắng nghe.

RAVA

Xe ba gác
Đội ơn CCM lắm lắm!
-Bác tiết kiệm nhỉ, bt chỉ 5.000km là đã phải thay dầu rồi và 1 vạn km thì thay lọc dầu, tức là chỉ đến lần thay dầu thứ 2 thôi? :-?

Lẽo Đẽo

Xe đạp
-Bác tiết kiệm nhỉ, bt chỉ 5.000km là đã phải thay dầu rồi và 1 vạn km thì thay lọc dầu, tức là chỉ đến lần thay dầu thứ 2 thôi? :-?
Em thay loại dầu chạy 5000km hoặc 7000km. Nên đến tầm đó sẽ thay. Còn cốc lọc, theo kn nhiều cụ chạy xe thì lần thứ 3 thay dầu sẽ thay cốc lọc là hợp lý cụ ạ.

Lẽo Đẽo

Xe đạp
CCM cũng cho em hỏi là: vios 214 mata điện đầu tẩu thì khắc phục thế nào ạ?