[Funland] Đệ tử lên đây tìm cụ nào tinh tường môn triết học

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Tại VN có câu kinh điển không kém: "Không có tiền cạp đất ra mà ăn" = " Vật chất quyết định ý thức".
Em thấy câu vật chất quyết định ý thức là kinh điển nhất của cụ Mac, từ đó nó ảnh hưởng đến những cái còn lai.
Mua món đồ 10 triệu ý thức thằng mua và thằng bán nó khác.
Mua món đồ 100 triệu, ý thức lại thay đổi.
Mua món đồ 1 tỏi.....thay đổi kinh hơn nữa :))
............
Nợ ngân hàng 1 tỏi, đấy là việc của con nợ.
Nợ ngân hàng 10 tỏi, đấy là việc của ngân hàng.
Cụ Mác đúng vãi =))

Website
noithatvecto.com
Dựa trên quan điểm của chủ nghĩa mac lê nin, anh chị hãy cho biết những nhận định sau đây đúng hay sai ? Vì sao ?
1. Vật chất và ý thức đều tồn tại khách quan
2. Nguồn gốc duy nhất của ý thức là lao động và ngôn ngữ
3. Điểm nút là điểm giới hạn mà tại đó sự vật đã thay đổi căn bản, hoàn toàn về chất
4. Thực tiễn là toàn bộ hoạt động vật chất và hoạt động tinh thần của con người
Cực chẳng đã cháu k làm nổi mấy câu này lên đây nhờ cụ nào cao thủ năm xưa phái triết học cho cháu mấy đường cơ bản đả thông kinh mạch
Theo Quan Điểm Cá Nhân
1 , Sai vì ý thức quyết định vật chất và ngược lại. VD 1 cục đất bạn có thể dùng ý thức biến nó thành thứ gì bạn muốn,
2, Sai vì 1 người liệt mà biết Tư duy thì vẫn có ý thức
3, Đúng, khi lượng thay đổi đến một giới hạn nhất định thì chất cũng thay đổi. VD: 1 quả trứng mà thêm 1 con tinh trùng vào người ta goi là phôi :D
4, Câu hỏi hơi tối. Thực tiễn là thực trạng đang hiện hữu và đang vận động fai ko nhỉ?. Nếu đúng thì đúng với bản thân 1 ai đó chứ vào bối cảnh thì hơi sai sai, nên câu này mình ko trả lời

10 mấy năm quên hết rồi , giò nghĩ sao nói vậy thôi

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Con gái lạ vờ lờ, trời mưa ngồi trong xe hơi thì cố hạ kiếng xuống thò tay ra ngoài vớt mưa rồi thỏ thẻ: "Mưa đẹp anh nhỉ?"
Ngồi sau xe máy thì càu nhàu:" Đkm, mưa lầm mưa lốn, thời tiết nhôn lừ"
Đúng là vật chất quyết định ý thức.
Em vừa đưa ví dụ về vđề vật chất quyết định ý thức.
Ví dụ trực quan phết! Kể có hình minh họa thì sinh động hơn!

• Vodka
Reactions: NVV

Mentor

[Tịch thu bằng lái]
Dựa trên quan điểm của chủ nghĩa mac lê nin, anh chị hãy cho biết những nhận định sau đây đúng hay sai ? Vì sao ?
1. Vật chất và ý thức đều tồn tại khách quan
2. Nguồn gốc duy nhất của ý thức là lao động và ngôn ngữ
3. Điểm nút là điểm giới hạn mà tại đó sự vật đã thay đổi căn bản, hoàn toàn về chất
4. Thực tiễn là toàn bộ hoạt động vật chất và hoạt động tinh thần của con người
Cực chẳng đã cháu k làm nổi mấy câu này lên đây nhờ cụ nào cao thủ năm xưa phái triết học cho cháu mấy đường cơ bản đả thông kinh mạch
Tôi không trả lời các câu hỏi trên vì tôi không nuốt được nội dung triết học được dạy cho tôi năm lớp 10 ở VN vì cách dạy dở (giáo viên dạy dở + sách vừa khô vừa xấu) và vì ngôn ngữ được sử dụng trong quá trình dạy quá hổ lốn, lộn tùng phèo, đọc xong là đầu óc quay cuồng. Hồi xưa thì tôi cứ nghĩ do mình ngu, nhưng sau này nghĩ lại thì tôi có phát kiến khác:

Vì tiếng Việt có hạn chế cố hữu về mặt ngôn ngữ là với chừng đó tổ hợp nguyên âm, phụ âm, và dấu, giới hạn cực đại của việc tạo từ mới tương đối thấp, thấp hơn tiếng Trung vì bên tiếng Trung có thể ứng dụng bộ thủ đã tồn tại phối hợp với các tổ hợp bộ thủ khác hoặc nét viết mới để tạo chữ mới, và thấp hơn nhiều so với các ngôn ngữ đa âm tiết (Anh, Pháp, Đức, v.v.)

Hạn chế về mặt từ vựng dẫn đến hạn chế về mặt miêu tả, đặc biệt là các khái niệm trừu tượng, khái niệm mới, khái niệm chuyên sâu trong các nghành học. Từ đó dẫn đến việc miêu tả trở nên dài dòng hơn và dùng cả cụm chủ vị chỉ để đề cập đến một danh từ trong tiếng nước ngoài (vd từ schadenfreude gốc tiếng Đức nhưng vẫn được dùng trong tiếng Anh ~ niềm vui khi thấy người khác gặp bất hạnh). Điều này diễn ra khá thường xuyên trong bộ môn triết học. Do đó tôi chỉ nuốt nổi và giải thích được (ở mức cơ bản) triết học bằng tiếng Anh, Pháp.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vật chất và ý thức trong Triết học nó bao hàm, không chỉ là cách thông thường chúng ta trải nghiệm đâu cụ. Vật chất hay Ý thức quyết định nhau đau phải đơn giản 1 vài câu là khẳng định. Ví dụ Cocacola chả hạn, nó có sẵn họ đóng vào bán hay từ bộ não nào đó nghĩ ra trước, rồi pha trộn, rồi chế cháo để trở thành coca như bây giờ? Rồi máy bay, rồi tên lửa, nó có trước để chúng ta có ý thức là bay hay nó từ đâu?

Triết học là 1 môn khoa học, còn cố đấm tư tưởng chính trị vào làm cho người học mất phương hướng, bị coi luôn đây là môn chính trị, phục vụ chế độ.
Bác xai cmnr.
Vật chất là VND.
Ý thức là Cách kiếm ra Vật chất.
Ý đồng chí dậm dâu chỉ đơn giản thế thôi.

Chĩm111

Xe điện
Mời cụ thưởng lãm.
Hình ảnh này là minh họa sống động cho luận điểm vật chất có trước (và quyết định) ý thức ạ!
Em giải thích nhá: trước khi cô bệnh nhân này xuất hiện, bác sỹ kia không hề có ý niệm về vòng 1 căng tràn nhựa sống, bao bọc lấy nhịp đậm phập phồng của trái tim nóng hổi trong lồng ngực trắng hồng của cô ấy. Còn nữa, khuôn mặt nữ bệnh nhân thì rạng ngời, anh mắt thì vui như mùa xuân đang về khi được bác sỹ thăm khám...
Đấy, không vật chất quyết định ý thức thì là gì, cụ chủ thớt đã ngộ ra chưa?

kienvinh

Tháo bánh
Có thớt này tiện quá, xin hỏi, dựa trên quan điểm của chủ nghĩa mac lê nin được soi rọi bởi ánh sáng của thời đại 4.0, anh chị hãy cho biết liệu người máy với trí tuệ nhân tạo có thể có ý thức hay không?

Trục

Xe ba gác
Người OF

boyhanoi724

Xe buýt
Triết học là triết học, triết học không phải của Mác với Lê Nin.
Câu hỏi rất rõ ràng đấy ạ.
Dựa trên quan điểm của chủ nghĩa Mac Lê Nin.
Cũng như quan điểm của e, của cụ hay của bất kỳ ai về triết học thôi mà.

hung0406

Xe buýt
E trả lời luôn , việc này khó ạ

boyhanoi724

Xe buýt
Em thấy Triết học rất hay đấy ạ. Tuy e học ko nhiều và cũng chẳng nhớ đc bao điểm. Nhưng e đc học thầy dạy Triết trong trường Bách Khoa. Thầy nói rất hay về cả triết học phương đông, phương tây,... và cũng giải thích tại sao lại có cách mạng, tại sao khác biệt giữa các thế hệ (cả xã hội và cụ thể trong gia đình), ta phải dung hoà ntn, ....
Hiểu đơn giản Cách mạng là thay đổi cái cũ thôi. Thay đổi tiến bộ hay ko tiến bộ, hay hơn đến đâu thì là vấn đề khác nhé, do nhận thức, do trình độ tích luỹ, do khả năng và năng lực,...

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em thấy Triết học rất hay đấy ạ. Tuy e học ko nhiều và cũng chẳng nhớ đc bao điểm. Nhưng e đc học thầy dạy Triết trong trường Bách Khoa. Thầy nói rất hay về cả triết học phương đông, phương tây,... và cũng giải thích tại sao lại có cách mạng, tại sao khác biệt giữa các thế hệ (cả xã hội và cụ thể trong gia đình), ta phải dung hoà ntn, ....
Hiểu đơn giản Cách mạng là thay đổi cái cũ thôi. Thay đổi tiến bộ hay ko tiến bộ, hay hơn đến đâu thì là vấn đề khác nhé, do nhận thức, do trình độ tích luỹ, do khả năng và năng lực,...
Đại thể chính quyền sau cách mạng thành công, làm tốt hơn chính quyền trước gọi là phát triển, mà làm kém hơn thì gọi là kìm hãm, thậm chí còn dẫn tới diệt vong.

boyhanoi724

Xe buýt
Đại thể chính quyền sau cách mạng thành công, làm tốt hơn chính quyền trước gọi là phát triển, mà làm kém hơn thì gọi là kìm hãm, thậm chí còn dẫn tới diệt vong.
E không cụ thể chính quyền hay gì đâu ạ. Ở mình cứ hay nghe từ Cách mạng gắn liền với chính quyền.
E đơn giản Cách mạng nó to hơn thay đổi 1 chút thôi.
E thay đổi cách ăn mặc.
E thay đổi cách nghĩ.
E thay đổi chỗ ở.
....
Nếu thay đổi triệt để từng việc thì e coi đó là cách mạng trong từng việc rồi.

bimbim5656

Xe container
Ngày xưa em đc 7đ Triết, cao nhì giảng đường. Nói thật bây h em chỉ nhớ vài khái niệm "vật chất q định ý thức", "cạnh tranh thúc đẩy phát triển", "bạo lực cm"... :))

Pilota

Xe điện
Hỏi về triết học thì các cụ phải lên Ba Đình chứ ai lại lên đây. Trên này chỉ có hỏi chỗ nào ăn, uống, ngủ nghỉ, xoạc xuỵch là nhanh thôi. :))

chimcuccu

Xe hơi
Sư phụ ơi có thể cho em xin một lời giải thích tại sao sai đúng đc k ạ
câu 1 theo ngu ý của em chả biết có đúng ko?
- vật chất thì có quan hệ logic với “tồn tại” : vậy thì là đúng.
- ý thức em nghĩ là ko có quan hệ logic với “tồn tại khách quan”: vậy là sai.
1 cái đúng + 1 cái sai = sai.
em đùa đấy nhé. Môn này em chả hiểu gì đâu.