Để xe qua đêm tại các gara. Làm sao quản lý được các chi tiết, thiết bị trên xe!

nguyen_kia

Xe điện
E mở top này mong các bác cho ý kiến:
- Việc cho xe ở lại tai gara là điều khó tránh khỏi khi xe cần sửa chữa nhiều.
- Khi để xe tại gara như hiện nay e thấy đa phần là đều tin (đành phải tin) vào gara đó.
- Về phía chủ các gara ko hiểu họ có cách quản lý thế nào để đảm bảo quyền lợi cho anh em nhà ta.
- E thấy có 1 vài gara có cách làm này mà e thấy cũng làm mình yên tâm phần nào: Đó là việc quản lý thợ, đến giờ làm bác bảo vệ mở cửa để thợ vào làm, trong quá trình làm thợ ko đc ra ngoài. Hết giờ làm, trc khi về bác bảo vệ đứng ở cửa khám xét (lấy tay sờ từ trên xuống dưới - Hơi vi phạm nhân quyền tý nhở). Nhưng để làm được việc này thì gara cần phải rộng, có hàng rao qui củ. Thợ ko ngủ lại gara (thợ lại thêm tiền thuê nhà o ngoài)...
- Các bác đi sửa nhiều chác cũng thấy thực trạng các gara hiện tại ko dc quản lý theo kiểu như trên. Các bấc cho y kien vè vấn de này nhé. Đặc biệt trong này có nhiều bác là thành viên, chủ các gara các bác cho vài lời giả thích nhé!!

auto_nd

Xe tăng
Mất... thì báo hỏng rồi thịt chủ xe thay :))
Đồ nhỉ thì để ở khay... đồ to vất ở đống.

Bị trộm thì khó tránh.
Gara báo thay hỏng... thì yêu cầu xem cái hỏng.

Huỳnh Tùng

Xe buýt
Em thấy ý kiến của bác đúng nhưng ở Vn ta thì không thể cứng nhắc vậy được. Nhiều thợ là đang học việc, lương không thể trả cao để họ phải tự lo chỗ ở. Mà trả cao thì tất nhiên "báo giá" sẽ cao, các bác sẽ đi tham khảo chứ. Thanh niên mà đi ra khỏi xưởng ngày nào cũng bị khám xét thì ngại nhỉ. Có phải là xưởng đúc vàng, in tiền đâu...
Vấn đề này là rất đau đầu ở các gara. Theo em cái này là "may hơn khôn thôi", khó lắm. Em đã từng đến một số gara (không tiện nói tên) để xe qua đêm hôm sau ra toàn mất linh tinh, không đáng tiền nhưng rất bực mình. Có chú thợ còn mang cả C sủi để trong xe ra uống, hộp đựng CD và đĩa thì vứt lung tung... Cũng chỉ là nghịch ngợm tò mò thôi. Em cũng chỉ góp ý tý với chủ gara, biết chú thợ nào mà hỏi. Bản chất là đồ giá trị thì mình phải tự ôm vào lòng mà mang về hoặc cho vào túi gửi bác chủ gara sẽ yên tâm hơn bác ạ.
Em cũng vừa "xuất xưởng" vợ hai từ gara TP ở Láng hạ, để 3 đêm liền , thấy mọi thứ nguyên vẹn, chẳng suy chuyển gì, em cũng chẳng để đồ quý giá gì trong xe. Mà đây là "the first time" em đến nhé. Chắc ở đó có cách quản lý tốt, em thấy đội thợ cũng thoái mái lắm, cũng chẳng thấy bác nào có bộ mặt xờcurờti lượn lờ cả.
Chúc bác tìm được gara uy tín an toàn nhé. Bác cứ hỏi thăm anh em OF là tìm được thôi. ;;)

nguyen_kia

Xe điện
Hôm trc e đọc trên 4r này có bác nào bẩu, cái gara gì trên đường Trần Duy Hưng. Bác ý vào sửa xe rồi đựoc 1 đ/c thợ ở đó gạ thay cho 1 bộ phận trên xe với ngụ ý là chỉ thanh toán riêng với đ/c này thui, ko qua chủ gara. E thì trộm nghĩ, nếu các cụ có xe mới thì việc thay đồ khác chắc ít xẩy ra, nhưng với những xe cũ thì rất có thể. Hoặc 1 giả thiết nữa là thay đồ xin bằng độ Tung cua, cái này e chỉ dám dự thôi vì khi e đi hỏ mua đồ bao giờ câc CH đều có nhiều lựa chọn: Hàng xịn, Tàu ...!

NguoiGia

Xe tăng
Cảm biến với túi khí mà bị moi ra thì gớm nhẩy? ^:)^