[Funland] Để xe tại hầm chung cư mà bị ngập nước, bắt đền chủ đầu tư được không

mazda3_pro

Xe lăn
Nó bảo không thích thì mang ra chỗ khác gửi nhé, to giọng xem nào?
Giao dịch dân sự, 2 bên thỏa thuận. Còn đã thế thì có gì để nói nữa đâu :D cụ được quyền chọn nơi mua sản phẩm mà.

lttvtvn

Xe container
Sài Gòn hoa lệ nhưng nhà em ở Q.2 thì không!
Giao dịch dân sự, 2 bên thỏa thuận. Còn đã thế thì có gì để nói nữa đâu :D cụ được quyền chọn nơi mua sản phẩm mà.
Vâng, lúc hợp đồng nó nói thế đấy. Nhà mình ở trên hầm xe cc nhà mình không gửi thì gửi ở đâu ạ. Cụ nói to theo suy nghĩ của cụ hay đã thoả thuận dân sự rồi ạ? Cụ có quyền chọn chỗ khác để mua sản phẩm đấy.

mazda3_pro

Xe lăn
Vâng, lúc hợp đồng nó nói thế đấy. Nhà mình ở trên hầm xe cc nhà mình không gửi thì gửi ở đâu ạ. Cụ nói to theo suy nghĩ của cụ hay đã thoả thuận dân sự rồi ạ? Cụ có quyền chọn chỗ khác để mua sản phẩm đấy.
Ai cũng có quyền chọn nơi mua sản phẩm chứ cụ. Còn một khi cụ đã chọn cái nơi bựa nhân rồi thì cụ còn trách ai được nữa :D

outsider

Xe máy
Do thiên tai quá lớn :)) bão mà ai bắt đền đc

4funnyonly

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi ông một ý. Thế nói tóm lại là có đc đền ko đấy?

lttvtvn

Xe container
Ai cũng có quyền chọn nơi mua sản phẩm chứ cụ. Còn một khi cụ đã chọn cái nơi bựa nhân rồi thì cụ còn trách ai được nữa :D
Cụ lý thuyết suông à, lúc mua nhà thì thằng coi xe nó chưa đẻ. Chung cư cao cấp nhất xứ Vệ nó cũng không chấp nhận vì cụ không gửi sẽ có thằng khác gửi. Thị trường là đó đó, quyền chọn đấy.

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ lý thuyết suông à, lúc mua nhà thì thằng coi xe nó chưa đẻ. Chung cư cao cấp nhất xứ Vệ nó cũng không chấp nhận vì cụ không gửi sẽ có thằng khác gửi. Thị trường là đó đó, quyền chọn đấy.
Tại ở mình nó thế, :D giống vụ cướp vào nhà cụ phải mời nước nó rồi nhẹ nhàng tiễn nó đi ấy :D
Chứ mua nhà thì đó là tài sản chung của cư dân, cư dân được quyền thuê người thành lập ban quản lý tòa nhà lẫn thuê trông giữ xe :D nhưng mà ở ta thì .... :D :D :D
Cụ biết tình trạng thế rồi mà cụ vẫn cứ mua cái chung cư đó thì cụ còn trách ai nữa :D

chipzing

Xe tải
Cháu tưởng bảo hiểm nó phải đền chứ

lttvtvn

Xe container
Tại ở mình nó thế, :D giống vụ cướp vào nhà cụ phải mời nước nó rồi nhẹ nhàng tiễn nó đi ấy :D
Chứ mua nhà thì đó là tài sản chung của cư dân, cư dân được quyền thuê người thành lập ban quản lý tòa nhà lẫn thuê trông giữ xe :D nhưng mà ở ta thì .... :D :D :D
Cụ lý thuyết thì hay nhưng thực ra là không biết gì. Phần lớn các toà nhà chung cư là do cư dân tự lập ra ban quản lý rồi thuê người trông xe đấy chứ. Lúc xe ngập thì thằng bảo vệ được thuê đến trông xe hay ban quản lý đền ạ?

sthd

Xe lăn
Tại ở mình 1 ông không đền thì 10 ông không đền thôi cụ. Cụ giao tài sản cho người khác mà họ làm cháy thì hiển nhiên họ phải đền. Nếu động đất, núi lửa thì mới gọi là bất khả kháng. Còn cháy là do hệ thống phòng/chữa cháy của họ kém. Còn ngập thì phải có máy bơm, không bơm kịp phải gọi cho người gửi đánh xe ra chỗ khác. Trách nhiệm lấy số điện thoại của khách để phòng ngừa trường hợp này thuộc về bên nhận giữ xe.
Nói chung ở mình tiền lệ chưa có đền nên cụ tưởng họ đúng, nhưng bản chất của hợp đồng nhận-gửi xe thì chỉ có núi lửa hay động đất họ mới thoái thác được trách nhiệm.
hệ thống pccc, bơm nước là của tòa nhà, của các cụ. các cụ không tránh bị hoặc để hỏng còn bắt đền ai?

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ lý thuyết thì hay nhưng thực ra là không biết gì. Phần lớn các toà nhà chung cư là do cư dân tự lập ra ban quản lý rồi thuê người trông xe đấy chứ. Lúc xe ngập thì thằng bảo vệ được thuê đến trông xe hay ban quản lý đền ạ?
Thế cư dân thuê thằng trông xong không có hợp đồng với nó ợ? trang thiết bị phục vụ như máy bơm, chống hỏa hoạn không đưa ra bàn nhau mua sắm ợ?
Hợp đồng với cty trông giữ xe không chặt chẽ và quy định rõ trách nhiệm ợ?
Nếu thế thì thôi, cụ nói gì cũng đúng theo ý cụ. Còn cụ thấy vẫn không ok thì cụ có quyền đi mua nhà đất mà. Em là em dị ứng với chung cư kiểu VN nên em chả bao giờ mua. Cứ làm miếng đất cho lành.

Au79 Dragon

Xe điện
Ngập do mưa mà phải bồi thường thì cả thế giới chả ai dám kinh doanh cái gì nữa, trừ khi là có hợp đồng cam kết bồi thường.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cccm, em thấy trong Đà Nẵng mưa lớn ngập hết cả tầng hầm chung cư gây hỏng hóc xe cộ và tài sản của cư dân tại đó và người ngoài gửi. Vậy khi tài sản bị hư hỏng thì có bắt đền được ai không, luật pháp quy định về trường hợp này như thế nào. Em dốt luật nên mong các cụ giải đáp để lỡ sau này mình bị còn biết hướng giải quyết
Cái này là thiên tai, bất khả kháng. Cụ mua bảo hiểm để làm gì...?

lttvtvn

Xe container
Thế cư dân thuê thằng trông xong không có hợp đồng với nó ợ? trang thiết bị phục vụ như máy bơm, chống hỏa hoạn không đưa ra bàn nhau mua sắm ợ?
Hợp đồng với cty trông giữ xe không chặt chẽ và quy định rõ trách nhiệm ợ?
Nếu thế thì thôi, cụ nói gì cũng đúng theo ý cụ. Còn cụ thấy vẫn không ok thì cụ có quyền đi mua nhà đất mà. Em là em dị ứng với chung cư kiểu VN nên em chả bao giờ mua. Cứ làm miếng đất cho lành.
Em chỉ muốn bảo cụ đếu biết mà cứ khoe chữ. Ban quản lý thuê thằng bảo vệ đến trông xe mà ngập bắt nó phải đền á. Ban quản lý thì do dân bầu ra, lấy phí quản lý, phí giữ xe để hoạt động, xe ngập nó lấy tiền vợ nó đền cho cụ nhỉ? Máy bơm với PCCC là của toà nhà tức là của cụ luôn rồi, mọi thứ vẫn chạy tốt nhưng ngập thì vẫn ngập, cháy vẫn cháy là bình thường.

mazda3_pro

Xe lăn
hệ thống pccc, bơm nước là của tòa nhà, của các cụ. các cụ không tránh bị hoặc để hỏng còn bắt đền ai?
Hệ thống này là của chung, mua sắm/bảo trì dựa vào tiền quỹ của cư dân. Sau khi mua sắm xong xuôi thì kiểm tra vận hành. Trước khi bàn giao lại cho bên trông giữ xe thì phải có hợp đồng rất rõ ràng đã bàn giao những gì, máy bơm gì, hệ thống phòng cháy gì, máy móc ra sao, tình trạng ra sao.
Hợp đồng ghi rõ bên trông giữ xe có quyền sử dụng các hệ thống đó phục vụ bơm nước và chữa cháy, hư hỏng thì chịu trách nhiệm đến đâu v.v....
Với số tiền là X đồng cho mỗi tháng/quý -> do thỏa thuận thì bên trông giữ xe sẽ phải phục vụ những dịch vụ gì? nếu có hỏa hoạn họ sẽ phải làm những gì? nếu có thiệt hại thì trách nhiệm của họ ở đâu.
Xong chưa cụ? còn nếu làm hời hợt thì thôi, đến lúc đó cứ lôi nhau ra mà chửi vì không có cái gì ràng buộc từ trước. Việc thuê bên trông giữ xe làm theo nguyên tắc đấu thầu. Cty nào thấy ok thì làm, nếu khó quá thì cư dân có thể nâng mức giá lên sao cho phù hợp đến khi 2 bên thấy đều là win-win thì đặt bút ký vào.
Đó là điều kiện cư dân nắm được quyền chủ động, còn kiểu ở VN cư dân thường bị chèn ép bởi Chủ đầu tư thì ... cái này bàn ở topic khác đi cụ.

mazda3_pro

Xe lăn
Em chỉ muốn bảo cụ đếu biết mà cứ khoe chữ. Ban quản lý thuê thằng bảo vệ đến trông xe mà ngập bắt nó phải đền á. Ban quản lý thì do dân bầu ra, lấy phí quản lý, phí giữ xe để hoạt động, xe ngập nó lấy tiền vợ nó đền cho cụ nhỉ?
Không thích làm có thể không ký hợp đồng mà cụ, thỏa thuận dân sự. Giống cụ đi mua xe, bên bán đưa ra giá và dịch vụ đi kèm, cụ thích thì cụ mua, không thích cụ qua hàng khác.
Đến đây cụ có thể trách trích dẫn lời tôi được rồi để tránh làm mất hòa khí, cảm ơn cụ.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ý các cụ đang nói là...
Khú khú.

f1_hn

Xe container
Tại ở mình 1 ông không đền thì 10 ông không đền thôi cụ. Cụ giao tài sản cho người khác mà họ làm cháy thì hiển nhiên họ phải đền. Nếu động đất, núi lửa thì mới gọi là bất khả kháng. Còn cháy là do hệ thống phòng/chữa cháy của họ kém. Còn ngập thì phải có máy bơm, không bơm kịp phải gọi cho người gửi đánh xe ra chỗ khác. Trách nhiệm lấy số điện thoại của khách để phòng ngừa trường hợp này thuộc về bên nhận giữ xe.
Nói chung ở mình tiền lệ chưa có đền nên cụ tưởng họ đúng, nhưng bản chất của hợp đồng nhận-gửi xe thì chỉ có núi lửa hay động đất họ mới thoái thác được trách nhiệm.
Xung quanh nó ngập tràn cống rồi thì bơm lên giời hử cụ :(

thichlexus

Xe điện
Ngập lút nóc mà cửa nóc xe không mở nhỉ, trước em tưởng xe sang chìm trong nước là kính nóc tự mở.

Xperia ZZ

Xe tăng
Em có anh bạn có con RR Evoque bị ngập ở chung cư HAGL, chưa biết giải quyết đc ntn!