Đề xuất sắp xếp lại thông tin kỹ thuật trong box fiat

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Sau quả Lai-vờ-sâu lần 2 hôm nay nhà cháu mạo muội đề nghị nhà mình "quy hoạch" (nghe cho nó hoành tráng) lại thông tin trong box kỹ thuật. Lý do: Nhà cháu thấy có rất nhiều thông tin HỮU ÍCH nhưng nằm RẢI RÁC ở RẤT NHIỀU THỚT và bị PHA LOÃNG với rất thông tin “chém gió”. Khi cụ nào cần tìm đọc lại tìm mỏi mắt - cái này hình như cụ Ochar cũng đã đề cập trong một quả “chém gió” gần đây :D.
Cháu đưa ra một vài ý tưởng đề xuất cụ thể:
1. Các thông tin về kỹ thuật nên được bố trí giống như THƯ VIỆN, dù cụ nào cũ hay mới khi cần đều có thể tra cứu được NHANH và DỄ nhất.
2. Bố trí các thông tin theo CHỦ ĐỀ: Ví dụ ĐIỆN, ĐIỀU HÒA, BƠM XĂNG, MÁY PHÁT, vv.Theo được các loại xe (siena, albea, tempra, doble) thì càng tốt.
3. Nên có thớt SỬA GÌ VÀ MUA GÌ Ở ĐÂU (?).
4. Không/ hạn chế chém gió trong các thớt này (tốt nhất mở thớt chém gió riêng :D).
Ý tưởng sơ sơ của cháu như vậy, mời các cụ CHÉM GIÓ ạh.Chúc hội fiat nhà mình ngày càng gắn bó và phát triển.
Giờ cháu đi ngủ đây, mai cháu phải dậy sớm đi côngtác miền núi phía bắc ít ngày.

Chỉnh sửa cuối:

kiavuong

Xe điện
Cái này ý tưởng thì chuẩn rồi dưng mà cụ cháu Fiar nhà mình toàn người chân chất. K muốn tham dự chốn quan trường hay ban điều hành nên không thể can thiệp sâu vào diễn đàn. Không thể biên tập bài viết.
Cái này các cụ nên đề xuất cụ Phú Ông xin thêm người điều hành xem sao. Và cái nữa là ai đứng ra làm việc này. Các cụ bàn bạc và đề cử luôn trong thớt này. Cụ congnhuanphat hay dìm hàng cụ Phú tiện gọi cụ nghía qua chỗ này xem sao.

namaus

Xe tăng
Cái này ý tưởng thì chuẩn rồi dưng mà cụ cháu Fiar nhà mình toàn người chân chất. K muốn tham dự chốn quan trường hay ban điều hành nên không thể can thiệp sâu vào diễn đàn. Không thể biên tập bài viết.
Cái này các cụ nên đề xuất cụ Phú Ông xin thêm người điều hành xem sao. Và cái nữa là ai đứng ra làm việc này. Các cụ bàn bạc và đề cử luôn trong thớt này. Cụ congnhuanphat hay dìm hàng cụ Phú tiện gọi cụ nghía qua chỗ này xem sao.
Nhất trí với cụ! Vì phải là mod thì mới biên tập lại được! Cái này cũng cần có cụ nào có thời gian và có kiến thưc! Nếu ta "tái cơ cấu" lại được thì rất là pro đấy ợ!

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Về đề xuất này thì em thấy không thể khả thi, lý do như sau:
OF là một diễn đàn ô tô nhiều chủng loại xe và nhiều thư mục…
Số lượng các thư mục sẽ bị hạn chế bởi các lớp thư mục. Và nhiều box thì người đọc sẽ phải kéo chuột quá nhiều. Và nhiều lý do kỹ thuật khác nữa…
Nếu một diễn đàn chỉ riêng Fiat thì được nhiều thông tin hơn.

Trong mỗi thư mục (Box) thường bao gồm: Hai nhóm topic là:
Sticky Threads và Normal Threads

Thông thường diễn đàn bao giờ cũng bị vấn nạn spam rất nhiều. Cái này giúp cho member xả stress…và thể hiện khả năng viết bài. (Bài được định nghĩa là một bài viết nghiêm chỉnh hoặc chỉ một vài câu vu vơ).
Bởi thế nên dù các Mod có nhiệt tình đến mấy cũng không đủ thời gian online để dọn dẹp các thông tin “rác”. Cũng vì thế nên người đọc cần tự tổng hợp thông tin cần thiết cho mình trong “mớ” thông tin mà diễn đàn mang lại. Và cũng tự kiềm chế spam để tránh gánh nặng về data cho diễn đàn và vất vả lúc tìm lại thông tin bổ ích.

Mỗi xe mà lại chia ra chi tiết các hạng mục máy móc, khung gầm, điện…thì quá nhiều thư mục. Diễn đàn sẽ khó truy nhập hơn. Thường em thấy các diễn đàn chỉ có 3-4 lớp thư mục.

Một cách đề xuất mà em đã nghĩ đến là bác nào làm một cái Blog hay Facebook cũng được. Nhưng thực ra thì Facebook và Blog thì cũng spam tràn lan.

Cách thực tế đã làm tốt hơn là các bác chọn lấy những bài viết hay và bổ ích rồi đưa đường link vào một Topic gọi là Mục lục các bài viết bổ ích nên đọc trước khi mở topic mới. Rồi ta đề nghị Mod đưa topic này lên trên cùng.

Các bác có thể xem phương pháp này đã thực hiện một cách rất hữu ích ở đây: http://www.phuot.vn/threads/729-M%E1%BB%A4C-L%E1%BB%A4C-%C4%90%E1%BB%81-ngh%E1%BB%8B-xem-tr%C6%B0%E1%BB%9Bc-khi-%C4%91%E1%BA%B7t-c%C3%A2u-h%E1%BB%8Fi

congnhuanphat

Xe điện
Về đề xuất này thì em thấy không thể khả thi, lý do như sau:
OF là một diễn đàn ô tô nhiều chủng loại xe và nhiều thư mục…
Số lượng các thư mục sẽ bị hạn chế bởi các lớp thư mục. Và nhiều box thì người đọc sẽ phải kéo chuột quá nhiều. Và nhiều lý do kỹ thuật khác nữa…
Nếu một diễn đàn chỉ riêng Fiat thì được nhiều thông tin hơn.

Trong mỗi thư mục (Box) thường bao gồm: Hai nhóm topic là:
Sticky Threads và Normal Threads

Thông thường diễn đàn bao giờ cũng bị vấn nạn spam rất nhiều. Cái này giúp cho member xả stress…và thể hiện khả năng viết bài. (Bài được định nghĩa là một bài viết nghiêm chỉnh hoặc chỉ một vài câu vu vơ).
Bởi thế nên dù các Mod có nhiệt tình đến mấy cũng không đủ thời gian online để dọn dẹp các thông tin “rác”. Cũng vì thế nên người đọc cần tự tổng hợp thông tin cần thiết cho mình trong “mớ” thông tin mà diễn đàn mang lại. Và cũng tự kiềm chế spam để tránh gánh nặng về data cho diễn đàn và vất vả lúc tìm lại thông tin bổ ích.

Mỗi xe mà lại chia ra chi tiết các hạng mục máy móc, khung gầm, điện…thì quá nhiều thư mục. Diễn đàn sẽ khó truy nhập hơn. Thường em thấy các diễn đàn chỉ có 3-4 lớp thư mục.

Một cách đề xuất mà em đã nghĩ đến là bác nào làm một cái Blog hay Facebook cũng được. Nhưng thực ra thì Facebook và Blog thì cũng spam tràn lan.

Cách thực tế đã làm tốt hơn là các bác chọn lấy những bài viết hay và bổ ích rồi đưa đường link vào một Topic gọi là Mục lục các bài viết bổ ích nên đọc trước khi mở topic mới. Rồi ta đề nghị Mod đưa topic này lên trên cùng.

Các bác có thể xem phương pháp này đã thực hiện một cách rất hữu ích ở đây: http://www.phuot.vn/threads/729-M%E1%BB%A4C-L%E1%BB%A4C-%C4%90%E1%BB%81-ngh%E1%BB%8B-xem-tr%C6%B0%E1%BB%9Bc-khi-%C4%91%E1%BA%B7t-c%C3%A2u-h%E1%BB%8Fi
=D>=D>=D> Ý kiến của cụ là khả thi nhất ạ