Đề xuất thu phí quyền mua ôtô, xe máy - Giấc mơ càng quá xa để cưới thêm vợ nữa

31F - 1114

Xe máy
Túm đi túm lại thì vẫn là "Phí" và "Phí". Mấy bác này nghĩ ra nhiều trò hay thật :))

o0atulao0

Xe tăng
áp như này thì thui chắc chẳng ai còn hứng thú mua xe nữa các cụ nhỉ?

tizzi

Xe tải
Cái này thì các bác đừng lo, 1000% không bao giờ xảy ra

schumi

Xe tải
Đề xuất thế này hay của nó đấy . thay vì oánh thuế cao xe nhập thì oánh vào quyền mua, như thế xe nhập và xe liên doanh sẽ được bình đẳng.

Chứ như bây giờ, cùng một cái xe lăn bánh, xe LD ra biển nhà nước thất thu thuế rất nhiều so với một cái xe nhập ra biển.

Thuế thấp => xe nhập sẽ oánh chết xe LD, nhà nước lại thu được thêm tiền thuế hơn là cho bọn Nhật lùn chuyển tiền về nước.

Em đơn cử thế này. Thằng Piaggio VN thành lập 2007, đến 2010 đã lãi 600 tỉ, vậy với bao nhiêu ưu đãi thuế, 1 năm thằng Toy nó khiêng về nước bao nhiêu $$$$????
Cụ hiểu như vầy là chưa đúng lắm với bản chất của vấn đề rồi. Thuế và các khoản phí không do bọn LD hay Show trả đâu mà nó đánh vào đầu người mua, tức là dân mình sẽ trả cho nhà nước mình. Em lấy một ví dụ cho cụ dễ hiểu, ví dụ em chọn mua một con Camry LD và một con Cam nhập Mỹ.
Với Cam LD, em sẽ phải trả 20.000 giá ra khỏi nhà máy, có thể gọi là giá trị thực của chiếc xe. Phần này bọn Nhật Bổn mang về bển. Tiếp đến là khoảng 30.000 bao gồm các loại thuế : Thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế Kinh doanh mà bọn LD gián thu qua người mua để trả lại cho nước mình vì nó lắp ráp trên đất mình và các loại thuế phí khác giống với xe Nhập Khẩu. Phần 30.000 này bọn Toy LD thu của mình rồi lại nộp lại nhà nước, tức bản chất người mua là em, sẽ đóng cho nhà nước mình. Tổng tổng khoảng 50.000 cho một em Cam LD
Với Cam Nhập, em sẽ phải trả hơn khoảng 24.000 bao gồm : giá trị thực của chiếc xe là khoảng 20.000 và 4000 thuế bọn Nhật thu để đóng cho bọn Mỹ vì lắp ráp trên đất Mỹ. Tức là 24 nghìn này sẽ bay ra nước ngoài. Khoảng chưa đến 30.000 ở lại Việt Nam bao gồm : Thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế nhập khẩu và các khoản khác như với xe LD ( không có khoản thuế KD phải đóng cho Nhà nước mình như bọn LD ). Khoảng Hai mấy nghìn này thì Showroom lấy từ mình rồi nộp lại nhà nước, tức bản chất người mua là em, đã đóng cho nhà nước mình thôi. Tổng cộng em mất khoảng hơn 50.000 cho một em Cam Nhập.
Nói tóm lại thì mua xe LD hay xe Nhập khẩu thì nhà nước mình không có lợi ích gì thêm lắm, ngoài hạn chế nhập siêu ra có chăng là thu thêm được khoảng 4000 cho mỗi con Cam LD vì cho nó mượn đất để lắp ráp, cũng coi như là chung quy không được gì vì mình lại phải bỏ đất ra, lại còn một đống ưu đãi cho bọn nó nữa, chắc tại mấy đồng ODA mà mình phải nhịn thôi. Còn các đề xuất đã ra và sắp ra thì rồi cũng chỉ làm cho dân mình phải bỏ ra một đống tiền gấp nhiều lần để được sở hữu một trong những quyền cơ bản nhất của con người trong thế giới đương đại thôi. Nói chung càng ngày thì : Dân càng Nghèo, Nước ( thuế ) càng Mạnh, xã hội càng mất Công Bằng và bớt Văn Minh. Dân cứ khổ và văn bản cứ ra.

schumi

Xe tải
Em không dám nghĩ đến thị trường xe cũ sẽ như nào nếu quả đề xuất này mà thành hiện thực. Chịu, không hình dung được...

jedi

Xe đạp
Đề xuất thôi mà, ai chẳng đề xuất được, các bác lo làm gì?

hki1570

Xe đạp
Lúc trước có VAMA đã muốn chết rồi , bây giờ lại thêm VAFi lẩn thẩn nào đó cũng dính vào ô tô, thần kinh có vấn đề.

caibap123

Xe tải
Đề xuất thôi mà, ai chẳng đề xuất được, các bác lo làm gì?
Ngộ nhỡ vào 1 ngày đẹp giời mà cái đề xuất đó là hiện thực thì ước mơ có xe đi là chuyện ko tưởng

HobbyDriver

Xe tăng
Cái này thì các bác đừng lo, 1000% không bao giờ xảy ra
Em cũng nghĩ vậy. Nếu thông qua thì vi phạm Hiến pháp: người dân phải trả lệ phí để có quyền sở hữu tài sản hay sao?

SIDECAR

Xe điện
Website
www.facebook.com
xem các cụ viết mà em đau hết cả đầu . em mới đi tin xem cai tổ chức VAFI là gì thì nó dư thế lày :
THÔNG TIN CHUNG

Tên: hiệp hội Hiệp hội các nhà đầu tư tài chính Việt Nam VAFI

Địa chỉ: F.1404; nhà 17 T4 khu đô thị mới Trung Hoà, Nhân chính, Hà Nội

Điện thoại: (84-4) 6251 0985 – (84-4) 6251 0987

Số Fax: (84-4) 6251 0985

E-mail: office@vafi.org.vn Địa chỉ email này đã được bảo vệ từ spam bots, bạn cần kích hoạt Javascript để xem nó.

Website: www.vafi.org.vn

LÃNH ĐẠO HIỆP HỘI

Chủ tịch: TS Lý Tài Luận - Nguyên Thứ trưởng Bộ Tài Chính - Nguyên Chủ nhiệm Uỷ ban Ngân sách Quốc hội.

Các Phó CT: PGS TS. Đặng Văn Thanh - Nguyên Phó Chủ nhiệm Uỷ ban Kinh tế và Ngân sách Quốc hội; TS. Quách Đức Ph

Tổng thư ký: Nguyễn Hoàng Hải

Giới Thiệu :

có nhiều nhiệm vụ lắm nhưng có 1 nhiệm vụ thế này

Bảo vệ quyền lợi của các nhà đầu tư, giúp các nhà đầu tư am hiểu pháp luật và an tâm bỏ vốn đầu tư vào các doanh nghiệp.
( cái này em thấy ghi trong trang thuong mai. vn )

Nếu mà cái quyền này được duyệt thì các nhà đầu tư sx xe ô tô ở Vn chả được bảo vệ quyền lợi giề nữa , thế là thỏa nguyện các cụ vẫn hàng ngày mắng hội VAMA yêu VND đồng nhá . VAMA sẽ phải nhờ VAFI tư vấn để SX máy bay vì , ông nào bỏ ra 66 tỷ để mua con pọc chơ thì cũng đủ 3 triệu USD để mua trực thăng , lúc đó máy bay bay đầy trời đưa các cậu ấm cô chiêu đi học mẫu giáo , chả lo tắc đường nũa .... Xem ra chiêu này thế mà giải quyết tốt vấn đề tắc đường , AE OF tha hồ sướng ...=))

banphagia

Xe tăng
có đắt mấy đi nữa mấy bác thừa tiền vẫn cứ mua để khẳng định đẳng cấp

danmexe

Xe điện
Sẽ đến lúc các công dân VN chúng ta muốn thực hiện quyền gì đều phải mua nhé...:-bd Mựa nhà nó chứ - đúng là như Bò

Alex83

Xe hơi
Iem thì iem không biết. Cứ cẩn thận xúc 1 em về trước 20/6 cho nó lành rồi. Đề phòng có biến các cụ nhỉ!

Grandtouring

Xe điện
Hehehe, em có vợ hai rồi, kệ các cụ nhá.....
Singapore là nước đang thực hiện chính sách này đới. Muốn mua xe giá 25k thì phải mua giấy phép sở hữu xe trước, giá 60k nhá. Tất tần tật để xe lăn bánh trên đường là 125k ợ (người thật, việc thật qua lời kể của anh giáo sư người Việt đang sinh sống tại Đại học Nanyang, Singapore).

laixeau

Xe đạp
Thế thì phải thu thuế những đứa đã có xe đi mới đúng
Vì chính những tên này mới gây ra tắc đường đúng không các bác? chứ thằng chưa mua thì gây ra cái jề..
Mà những thằng mua rồi phải phạt gấp vài chục lần vì: gây tắc đường, đã được hưởng..sướng,...

namdent

Xe máy
mấy thằng VAFI là những thằng.....không phải là người

JeremyX

Xe máy
E nói thật là e yêu tổ quốc yêu đồng bào nhưng e căm thù mấy thằng sâu mọt ăn của dân , bao giờ dân VN mới bớt khổ.
tình trạng tai nận giao thông ở VN cực kỳ nhức nhối nhất là xe máy , không biết bao nhiêu người chết. thế mà chúng nó cứ đày dân mình đi xe máy.
mong tương lai những nhà lãnh đạo tốt , giỏi nhưng khó đấy. e đọc 1 bài báo nói rằng các vị chót vót hay lẹt tẹt ở VN đều đã có con cháu ngồi trong quốc hội.hehe
thế này khác gì vua nhỉ.

laixeau

Xe đạp
Theo em nên cấm đầu tiên là cấm cái xe máy.

Tại sao nước Nhật sản xuất xe máy ở rất nhiều nước nhưng bản thân nước họ không dùng xe máy hoặc dùng rất rất ít? Hầu như hiện nay tình trạng ách tắc là do xe máy gây nên chứ không phải oto, các bác lái xe thì biết rất rõ, đoạn nào ùn thì xe máy cứ rộng chỗ nào lao vào chỗ đó, đường thì đi lung tung chẳng theo đường lối nào cả, bảo ý thức dân VN thế nhưng em thấy các bác lái oto rất ít đi kiểu con kiến thế này.!!!

Ở bên Sing họ có thể có cái luật mua quyền này nhưng ở VN mà so sánh thì quá khập khiễng. Bản thân dịch vụ công cộng của họ rất tốt, họ không cần đi oto cũng có thể mưa không dính mặt, nắng không tới đầu, đi rất nhanh, tiện lợi và sạch sẽ trong khi ở HN (hay HCM) thì sao, đường xá chật chội, oto bus công cộng thì như một mớ hỗn tạp (e nhớ ngày trước đi bus em còn ngồi cạnh..con gà), tàu điện ngầm thì chưa có, nói chung các tuyến công cộng không đáp ứng được nhu cầu của người dân.

Tóm lại thì cái quy hoạch như ở HN nói riêng và VN nói chung làm đến đâu và sau này có dự án mới lại phá cái đó, miễn là các bác ngồi...nghĩ ra dự án thì cái tình trạng này còn kéo dài dài. Bên Mỹ như ở Washington người ta quy hoạch tầm nhìn có 50 - 100 năm vậy mà từ 1791 đến nay vẫn hiện đại và quy củ, không như VN chúng ta..