[Funland] Đêm bệnh viện.

Huricane.GL

Xe tải
Dạ bác sĩ kết luận là bị trấn thương sọ lão, dập tụ máu cụ à
Giờ đang điều trị bằng thuốc để cho phục hồi, bác sĩ cũng nói là có tiến triển tốt. Nếu trưởng hợp xấu thì 3 ngày nữa chụp lại k ổn mới phải mổ ạ.
Anh ấy mấy nay trấn động, hoảng loạn nên giãu dụa nhiều, lúc nào cũng phải có ng giữ. Từ chiều qua là bắt đầu nhận ra người nhà.
Sáng nay em cho uống sữa còn bảo tôi đau lắm, đầu tôi đau lắm. Cậu giúp tôi nhé. Giúp tôi chăm các cháu nữa nhé
Vậy cụ vất vả rồi, nhưng lúc này là lúc anh cụ cần những người thân nhất, cảm nhận được sự tận tâm chăm sóc và tình cảm từ cụ và gia đình là liều thuốc vô cùng quý báu đó ạ. Nhiều khi ý chí được khơi dậy nó còn tốt hơn bất kể phương thuốc hay các biện pháp kỹ thuật can thiệp y tế. Gắng lên cụ nhé, chẳng biết nói gì chỉ biết nói đôi lời sáo rỗng động viên cụ thôi.

The Secret 2020

Xe tải
Hầu như ai cũng đã đang và sẽ phải trải qua: con đợi cha/mẹ, cha/mẹ đợi con, người chờ kết quả của người thân, bạn. U ám nhưng sẽ chóng trôi qua.
Công việc của BS và điều dưỡng tuyến đầu thì thường ngày, thường đêm là như vậy. Đó mới là cuộc đời u ám ... nhưng XH ít người hiểu được. Và những người này được trả lương theo ngạch bậc như viên chức sáng cắp ô đi, tối cắp ô về. Đó là bi kịch thực sự của xứ thiên đường.
Cụ nào còn ngủ chém với em tí cho bớt căng thẳng với, em có người thân bị ngã ở quê lên cấp cứu, đang chờ kết quả lần 2 xem có phải mổ lão hay k.
Ngồi hành lang cấp cứu thật u ám, chỉ thấy máu, tai nạn, la hét...
Mỗi lần vào cấp cứu Việt Đức và A9 Bạch Mai là em lại rùng mình. Ra đường chả muốn đi xe máy nữa.
Bình tĩnh, trầm ổn và quen đi Cụ
Đời con người ai cũng có lúc phải trông nom người ốm

Bố đẻ em ốm nặng hơn chục năm, gắn bó từ Hồi sức đến Điều trị, em cũng trông Bố nhiều đêm, có những đợt dài 2, 3 tháng
Quen
Rôm rả với y tá,bác sỹ ... vui như đi làm
Hồi ấy chưa vợ ... lại được giao lưu với 1 Chị dân văn phòng cũng trông Bố đêm ở đó ...
Chẹp ...

Việt Đức thì mới đây bố vợ em cũng cấp cứu, tai biến, mổ não dẫn lưu, em cũng trông hơn chục đêm...
Bình thường ấy mà Cụ
Nhờ biết đến OTF mà em thêm hiểu biết về cuộc sống, em nhớ mãi 1 cụ trên này từng nói : "trên đời có 2 thứ gọi là địa ngục trần gian đó là bệnh viện và cửa quan", em càng ngẫm càng thấy đúng.

Chúc cụ chủ và người thân luôn vui vẻ và bình an.

ntquantn

Xe buýt
Sau 6 năm chăm và đang tiếp tục chăm người bệnh, em chỉ ước với cá nhân em nếu sau này có bệnh hiểm vô phương thì chỉ xin 5 phút đột nhiên khỏe mạnh để tự xử việc của mình, đỡ ảnh hưởng tới gia đình, người thân :(

huycannhinho

Xe tải
Lâu rồi E cũng phải trải qua cảm giác lúc này của cụ. Đêm hôm ngồi hành lang phòng cc, ngủ chả ngủ đc vì vừa lo lắng, bồn chồn, vừa muỗi đốt. Thi thoảng lại giật mh vì tiếng xe cứu thương đưa ca mới vào cc. Điều dưỡng, y tá đẩy cáng, xe, trên cáng người bệnh máu me nhoe nhoét :( . Ám ảnh đến h dù đã hơn 20 năm
Năm 2015 ( cuối năm) nhậu nhiều nên bao tử bị loét => xuất huyết => em vô Chợ Rẫy nằm mất 2 tuần
Đăng ký các kiểu cũng ko được giường riêng, phải nằm chung
Ám ảnh chữa thì ít mà ám tâm lý thì nhiều. Đến khi khỏi bệnh cũng là lúc tâm niệm trong lòng: bớt nhậu
Đến giờ cứ uống tới chai bia thứ 3 là lại ám ảnh cái cảnh 2 tuần nằm Chợ Rẫy... sợ
Nằm viện là đuối lắm

mr.l0nely.184

Xe điện
Năm 2015 ( cuối năm) nhậu nhiều nên bao tử bị loét => xuất huyết => em vô Chợ Rẫy nằm mất 2 tuần
Đăng ký các kiểu cũng ko được giường riêng, phải nằm chung
Ám ảnh chữa thì ít mà ám tâm lý thì nhiều. Đến khi khỏi bệnh cũng là lúc tâm niệm trong lòng: bớt nhậu
Đến giờ cứ uống tới chai bia thứ 3 là lại ám ảnh cái cảnh 2 tuần nằm Chợ Rẫy... sợ
Nằm viện là đuối lắm
Vâng cụ, nói chung cứ trải qua rồi mới biết trân trọng những gì mh từng có. Người nằm viện vất vả 1, có khi người thân và người chăm sóc vất vả, mệt mỏi gấp đôi.

The Secret 2020

Xe tải
Nói cụ thông cảm chứ em cứ đi qua bệnh viện là em sợ. Ám ảnh luôn. Bố em xưa năm đúng 30 ngày phong cấp cứu tai biến 108. Em trực 10 đêm trắng ko ngủ đêm nào. Cho đến giờ đã 3 năm và chỉ được ngủ 15 ngày ở nhà còn 15 ngày sang ngủ trông bố em vì bố em bị liệt nửa người. Phải nói là kinh khủng chứ ko phải sợ. Nói bảo dại miệng chứ em dặn gấu em nếu mai kia em già bị tai biến đừng mang đi cấp cứu, đóng cmn cửa đi chơi ngày hôm sau hãy về. Khổ cả người ốm lẫn người chăm.
Hồi em còn nhỏ tầm học cấp 2, bà nội em bị tai biến coi như sống thực vật, kiến nó còn xông vào người, còn nhỏ nhưng em vẫn giặt quần áo cho bà nội em, mẹ em thì thay quần áo cho bà, may mà bà nội em nằm vài tháng thôi đấy, chứ nhiều người ăn ị tại chỗ sống thực vật mấy năm giời, vô cùng khổ.

Bệnh này đúng là cái bệnh khổ nhất trên đời ạ, sống không ra sống, chết không được, nước ngoài nó có cái luật gì cho phép rút ống thở những ca bệnh như trên ạ.

Ngocqlb

Xe tăng
Ngày mai trời lại sáng. Cố lên cụ

Nana1207

Xe đạp
Cụ nào còn ngủ chém với em tí cho bớt căng thẳng với, em có người thân bị ngã ở quê lên cấp cứu, đang chờ kết quả lần 2 xem có phải mổ lão hay k.
Ngồi hành lang cấp cứu thật u ám, chỉ thấy máu, tai nạn, la hét...
Mong điều tốt,đẹp đến với người nhà bâc. Nói thật là em làm nv y tế mà nhiều khi cũng không chịu được cảnh chờ đợi bệnh viện. Làm gì khác thì không mệt chứ cứ ngồi vật vờ chờ đợi cảm giác thật kinh khủng.

The Secret 2020

Xe tải
Em 3 năm nay trông đêm 1,5 năm người tai biến đây cụ. Thực sự là thảm hoạ. Mệt ko thể làm đc việc gì. Cứ đêm mà trông là thức dạy tầm 3 lần cho đi vệ sinh, khỏi ngủ luôn.
Chuẩn cụ, y như trẻ con luôn, tý lại đái, tý lại ị, mặt thì ngây ngây ra không cảm xúc, có đợt lại ông nội em bị tai biến, em thay bỉm trên giường trong phòng bệnh viện, lúc đầu cũng ngại sau thấy cũng bt, may quá tầm 1 tháng ông nội em tiến triển, gia đình xin cho về, khổ lắm cụ ạ, cứ 5 phút 1, tý lại nước, tý lại đái, tý lại ị, đúng là mệt gấp 10 lần đi làm.

Trục Supermarket

Xe điện
Người OF
Có lẽ, không ai muốn đến nơi này.
Em thì là thằng bình tĩnh nhất trong việc này, đến đó, em chả có thời gian, vì không lo việc này thì chạy đi lo việc khác.

đi hai cẳng

Xe buýt
Em ở Việt Đức 2 lần trông bố e mổ sỏi mật rồi, mỗi lần 15 ngày. Vào bv cảm thấy cuộc đời ngắn lắm,15 ngày gặp nhiều cảnh đời, nhiều câu chuyện nhớ mãi .... đêm ko ngủ thức trông người bệnh nhìn xuống dưới mới thấy não nề.Chúc ng nhà cụ tai qua nạn khỏi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em còn nhỏ tầm học cấp 2, bà nội em bị tai biến coi như sống thực vật, kiến nó còn xông vào người, còn nhỏ nhưng em vẫn giặt quần áo cho bà nội em, mẹ em thì thay quần áo cho bà, may mà bà nội em nằm vài tháng thôi đấy, chứ nhiều người ăn ị tại chỗ sống thực vật mấy năm giời, vô cùng khổ.

Bệnh này đúng là cái bệnh khổ nhất trên đời ạ, sống không ra sống, chết không được, nước ngoài nó có cái luật gì cho phép rút ống thở những ca bệnh như trên ạ.
Vâng đúng thế cụ ah. Tai biến cực kỳ sợ mà cái này nó tự huyết áp mà ra. Nên ăn nhậu cố gắng tránh và thể dục thể thao nhiều, tránh ăn đồ mỡ chứ nếu cứ ăn tạp nham về già khổ lắm.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn cụ, y như trẻ con luôn, tý lại đái, tý lại ị, mặt thì ngây ngây ra không cảm xúc, có đợt lại ông nội em bị tai biến, em thay bỉm trên giường trong phòng bệnh viện, lúc đầu cũng ngại sau thấy cũng bt, may quá tầm 1 tháng ông nội em tiến triển, gia đình xin cho về, khổ lắm cụ ạ, cứ 5 phút 1, tý lại nước, tý lại đái, tý lại ị, đúng là mệt gấp 10 lần đi làm.
Thật ra nếu cắt cử mình chỉ trông thôi ko phải lo nghĩ gì kinh tế thì ok nhưng đằng này vẫn phải lo nghĩ kinh tế với vất vả. Lắm hôm em thức cmn trắng đêm mà ko dám đi làm bằng ô tô phải gọi thằng cu grab nó đến đón. Giờ cũng đc 3 năm và em vẫn duy trì đều 1 tháng 15 ngày ngủ nhà 15 ngày trông cụ. Ông anh trai e cũng thế. Mệt thật nhưng ko còn cách nào khác.

The Secret 2020

Xe tải
Vâng đúng thế cụ ah. Tai biến cực kỳ sợ mà cái này nó tự huyết áp mà ra. Nên ăn nhậu cố gắng tránh và thể dục thể thao nhiều, tránh ăn đồ mỡ chứ nếu cứ ăn tạp nham về già khổ lắm.
Hôm trước đọc thớt về bệnh ung thư, nhiều người cũng rất sợ bệnh ung thư, nhưng cá nhân em nghĩ cái bệnh sống thực vật mới đáng sợ hơn cả. Ung thư vẫn ăn vẫn chơi dc 1 thời gian rồi die, chứ bại liệt thì ngơ ngơ có biết cái gì nữa đâu, trong khi rất khổ người thân chăm nom.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]
Ngồi chờ chỉ thấy tiếng xe cấp cứu, máu và la liệt cụ à.
Ở quê thì họ hàng vẫn đang chờ nhau ở nhà bố mẹ em chờ kết quả trên này.
Cháu thì cứ gọi cậu ơi, cậu cứu bố con nhé , con không ngủ được, con sợ lắm
mình phải nghĩ cách cho mọi người an tâm mà ngủ, thức cả khi cần vài ngày là ốm đòn

ăn nhiều vào cụ ạ, đừng ngồi, đi lại vung tay chân, làm chai nước trà, nguội, hơi đặc và/hoặc cafe, lon bò húc xịn cũng tốt

mà giờ này chắc có kq rùi nhỉ

xedaprach

Xe điện
Thật ra nếu cắt cử mình chỉ trông thôi ko phải lo nghĩ gì kinh tế thì ok nhưng đằng này vẫn phải lo nghĩ kinh tế với vất vả. Lắm hôm em thức cmn trắng đêm mà ko dám đi làm bằng ô tô phải gọi thằng cu grab nó đến đón. Giờ cũng đc 3 năm và em vẫn duy trì đều 1 tháng 15 ngày ngủ nhà 15 ngày trông cụ. Ông anh trai e cũng thế. Mệt thật nhưng ko còn cách nào khác.
Trời, giờ có dịch vụ trông bệnh nhân ở bv cũng pro lắm mà cụ, biết rằng thương bố thương mẹ nhưng việc dài ngày phải tính dài hơi chứ, cụ trông thế thì sức đâu mà làm với ăn.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước đọc thớt về bệnh ung thư, nhiều người cũng rất sợ bệnh ung thư, nhưng cá nhân em nghĩ cái bệnh sống thực vật mới đáng sợ hơn cả. Ung thư vẫn ăn vẫn chơi dc 1 thời gian rồi die, chứ bại liệt thì ngơ ngơ có biết cái gì nữa đâu, trong khi rất khổ người thân chăm nom.
Ung thư thì thôi. Cứ morphine táng cho đỡ đâu rồi về với đất mẹ thôi. Con tai biến nó chỉ hỏng bộ điều khiển còn đâu tác vụ vẫn ngon, mỗi tội tác vụ nó làm vô thức ko hợp với bộ điều khiển. Mà cái món tai biến bị hỏng 1 chỗ xong người nó lại khoẻ, như ko sao cả thế mới tài. Mỗi bộ điều khiển hỏng thôi.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Trời, giờ có dịch vụ trông bệnh nhân ở bv cũng pro lắm mà cụ, biết rằng thương bố thương mẹ nhưng việc dài ngày phải tính dài hơi chứ, cụ trông thế thì sức đâu mà làm với ăn.
Bố em về nhà rồi cụ. Mẹ e cực khó tính và đã đuổi tầm hơn chục giúp việc. Và bây giờ bọn em làm thay giúp việc chứ biết sao giờ. Nói ra ai cũng bảo hơi bị nể em luôn vì quả sức khoẻ 3 năm nay ko ốm mà cũng ko đc ốm của em. Kakaka.

The Secret 2020

Xe tải
Vâng ạ, đợt ông nội em nằm viện 1 tháng giời cũng chỉ có 3 người, em là 1, và thằng em zai em, và ông bác em, em đa số trông ban ngày, thằng em zai em ban đêm, ông bác thì hỗ trợ thay phiên, nhà cách viên 30 km. Chỗ em tỉnh lẻ chắc cũng đỡ ạ, ngủ cũng vật vạ lắm đa phần ngủ ngoài ghế hành lang, uể oải, giặt dẹo mệt hết người.

Ngoài lề 1 chút truyện trông người ốm đó là vài lần cháu nhà em cũng ốm vặt, nằm viện cũng chỉ vài ngày nhưng sốt sắng, đi đi về về mệt phết ạ, chứ trông vài năm như nhiều cụ bệnh nặng em không biết thế nào, nói chung rất mệt mỏi ạ.

PI ZIN

[Tịch thu bằng lái]