[Funland] Đêm khuya

Chí.

Xe đạp
Vợ cụ dg phá nát cả nhà như vậy mà còn sợ đánh quen tay.đánh hay ko do mình ko phải do cái tay.biết rằng như vậy cũng chẳng lấy lại tiền nhưng đôi khi có ích về sau.em lấy vk 22 năm chỉ đánh 1 lần duy nhất lúc mới lấy. Mà tiền bạc ko liên quan đến hết duyên nếu vì tiền mà bỏ thì nó bạc bẽo lắm
Vâng cụ mỗi người mỗi tính cụ ạ.
Tiền là một chuyện, cái chuyện đằng sau mới quan trọng cụ ạ. Đó là vai trò và trách nhiệm của mọi người trong gia đình, mối quan hệ đã không được duy trì đúng nghĩa của nó, đằng sau đó nữa là sự lừa dối, giả tạo cụ ạ

Lọ mọ

Xe buýt
Vâng cụ mỗi người mỗi tính cụ ạ.
Tiền là một chuyện, cái chuyện đằng sau mới quan trọng cụ ạ. Đó là vai trò và trách nhiệm của mọi người trong gia đình, mối quan hệ đã không được duy
trì đúng nghĩa của nó, đằng sau đó nữa là sự lừa dối, giả tạo cụ ạ
Đúng vậy kể cả bán nhà . rồi bắt đầu gây dựng lại từ đầu nhưng phải thật thà chịu khó làm ăn rồi sẽ vượt qua.chứ nó mà ko sợ cụ nó dính tiếp vài lần nữa thì e rằng đến già cụ cũng ko ngóc đầu lên dc.

Xhung73

Xe buýt
Chia buồn với cụ chủ. Phố em ở có 1 đoạn mà có đến mấy bà vợ báo nợ, nặng thì vài chục tỉ nhẹ cũng đôi tỷ. Giờ kẻ vào tù, nhà bạt xứ trốn nợ.

duchathoithoi

Xe tăng
Chia buồn với cụ chủ. Phố em ở có 1 đoạn mà có đến mấy bà vợ báo nợ, nặng thì vài chục tỉ nhẹ cũng đôi tỷ. Giờ kẻ vào tù, nhà bạt xứ trốn nợ.
Vậy chắc do phong thuỷ khu ý không tốt rồi cụ ak. Hiii

Chí.

Xe đạp
Đúng vậy kể cả bán nhà . rồi bắt đầu gây dựng lại từ đầu nhưng phải thật thà chịu khó làm ăn rồi sẽ vượt qua.chứ nó mà ko sợ cụ nó dính tiếp vài lần nữa thì e rằng đến già cụ cũng ko ngóc đầu lên dc.
Vâng cụ, muốn bán nhà giả nợ giờ này cũng khó ạ. Cầm cả sổ đỏ để vay đâu rồi, em tra thì khai là thất lạc nhưng em không tin điều đó.
Sổ đỏ bà giao cho để đi tách sổ khi chia đất cho chị gái và em làm nhà cụ ạ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Bà nhạc có vẻ cũng hơi kì nhỉ ? Việc to thế mà cũng không xuống .
Việc cụ chủ không lạ lắm , vì em chứng kiến chuyện vợ đốt nhà này mấy lần .
Sau này phải kiểm soát vợ như ks f1 , không hở ra lại đi phá nhà
Em nghĩ chắc bà ấy biết rồi nhưng không có cách giải quyết, hoặc sức khỏe không đủ để đi lại.
Cụ chủ là con cái nên lên gặp bà ấy thì hơn. Vì biết đâu đằng ấy còn nhiều món khác vợ cụ chưa nhớ ra.

Quán Mau 16

[Tịch thu bằng lái]
Hải Phòng em nếu ntn việc đầu tiên là cứ tung tin vỡ nợ cái đã, hậu xét, cứ bơ đi thôi bảo ck cũng đang vay nát ra khắp nơi để làm nhà chưa trả hết. Cứ tung tin vỡ nợ xong tự khắc chủ nợ sẽ tìm đến chốt sổ. Ko trả đồng nào hết, kể cả có tiền giấu gầm tủ. Tiếp tục trơ ra vài tháng, cho chủ nợ đòi mỏi mồm. Sau 3-6 tháng lúc ấy chủ nợ chán hẳn rồi, đã xác định mất thì cụ mời riêng từng chủ nợ đến nói chuyện, giờ tôi ko tiềm, chấp nhận trả gốc hoặc 1/2 gốc, ko trả lãi, ô nào đồng ý thì ký giấy nhận nợ, chia phâm kỳ trả hàng tháng 1 ít, tầm 2-3 năm rải ra. Các ô bà chấp nhận thì để im tôi làm ăn trả hộ vk, ko thì thôi.

PS: còn vk cụ coi như bỏ, vay chơi bời hay vay làm ăn mất mà ko nói ck biết thì dạng này bỏ đi rồi, vk quen nói dối người nọ kia để vay tiền thì sẽ nói dối cả đời sau này. Chốt rồi tìm lúc thích hợp mà bỏ, như chờ vài năm con cứng thêm.

NVV

Xe tăng
Khuya rồi mà em vẫn thao láo, chẳng tài nào ngủ được đành lên đây tâm sự vài lời với các bác.

Em 40 nồi bánh chưng rồi, 1 vợ 2 con, nhà mới dựng năm trước, xe cộ thì ngó mấy cái rồi mà méo có tiền.

Em với vợ yêu nhau 5 năm, gia đình ngăn cản mãi thì cũng cưới được nhau. Sau thời gian trăng mật, đẻ thằng cu thì em xin được em nó vào cùng ngành làm việc.

Thời gian này, lương em đều chuyển hết cho vợ cầm tuy rằng vợ cũng chẳng bao giờ hỏi. Tuy nhiên đến cuối năm, em có hỏi vợ rằng tiết kiệm được đồng nào không thì cũng chỉ nhận được câu trả lời tiêu hết rồi, dù lương em đưa mỗi tháng cũng trên dưới 10tr.

Thấm thoát 3 năm, em nhận ra 1 điều rằng vợ em không phải kiểu phụ nữ giỏi việc nước, đảm việc nhà các cụ ạ. Vợ em rất tốt tính nhưng không biết quản lý tài chính gia đình để lo cho cuộc sống. Đại khái là có tiền trong túi là tiêu, chẳng biết tiền mình hay tiền hàng cơ quan nữa, cuối kỳ thanh toán tiền hàng với cơ quan thiếu lại xin chồng.

Sau 3 năm ấy, em quyết định không đưa tiền cho vợ nữa mà để trong tài khoản, cuối năm đem gửi tiết kiệm các cụ ạ.

8 năm trôi qua, em dành dụm được tý tiền nên quyết định làm nhà, nhà hoàn thiện xong hết 1 tỷ 3, thiếu tiền chút ít em vay bạn bè, dự tính cuối năm giả xong.

Đùng một cái, sáng ngày 31/10, đang loay hoay công việc thì vợ gọi điện bảo có việc. Sau một hồi vòng vo, cô ấy nói có khoản nợ không có khả năng chi trả. Em hộc tốc chạy gần 10km về nhà, bình tĩnh hỏi vợ là nợ bao nhiêu, nợ ai, làm gì mà lại nợ. Sau một hồi thút thít, vợ nói rằng chơi đa cấp và nợ 200tr.

Uống cốc nước mát, em nói vợ bình tĩnh kê các khoản nợ ra thì nó là 250tr. Trong đó có khoản vay nóng 45 tr đã tròn 1 năm với lãi suất 5k/tr/ngày, còn lại là vay anh em bạn bè mỗi người 20tr. Điều quan trọng hơn là các khoản vay này đều trong quá trình em làm nhà và được thông báo là vay làm nhà mà em không hề hay biết.

Em mới ngẫm lại và hiểu ra vấn đề rằng các khoản nợ sẽ chưa dừng lại. Sau quá trình 3 ngày tra các mối bạn bè và người thân, em tổng được lại là món nợ đã vượt qua con số 1 tỷ đồng các cụ ạ. Trong các khoản vay, ngoài bạn bè, người thân, còn có vay của ngân hàng, vay nóng, thấu chi tài khoản, vay quỹ hội nông dân.

Em xác định có vay có trả nhưng điều em không thể chấp nhận được là các khoản vay này em là chồng đều không biết gì, được vay lấy danh nghĩa xây nhà trong khi em không được vợ đưa 1 đồng nào cả. Còn việc quan trọng nữa là đến thời điểm này, vợ vẫn chưa thành khẩn khai ra các khoản tiền được dùng như thế nào, cho ai, bao nhiêu, thời điểm nào mà vẫn loanh quanh không nhất quán.

Đau lòng không các cụ.

Em mất ngủ cả tuần nay rồi. Em xác định duyên em chắc hết từ đây.

Các cụ chia sẻ cùng em!
Em chia sẻ với cụ. Nhà em có ông chú bên vợ. Vợ và 2 con chú ấy cũng vướng vào gì gì đó như vợ cụ. Việc xảy ra trước và trong khi làm nhà, vừa làm xong cái nhà 2.5 tỉ thì phải bán rẻ để trả nợ vì giang hồ ngày nào cũng tới nhà ngôi lỳ từ sáng tới đêm khuya. Tổng nợ thống kê là khoảng 5 tỉ nhưng bán nhà trả đủ số đấy rồi vẫn có đứa đến nhà trọ đòi tiếp. Khổ ông chú chuẩn bị về hưu, 2 vc dắt nhau ra nhà trọ ở, con 2 đứa thì đi miền nam làm gì cũng không rõ. Chú giờ chiêu nào cũng say sỉn cho quên sự đời.

vudinhtaybannha

Xe container
Cám ơn những dòng tâm huyết của cụ.
Ngay từ đầu em cũng xác định như vậy nhưng đến giờ vẫn chưa thành thật với nhau thì sự việc không thể giải quyết được cụ ạ.
Em sẽ cân nhắc thêm, thấy tội 2 đứa nhỏ quá cụ ạ
Cụ cứ nhẹ nhàng làm sao để cho vợ cụ khai hết .Đừng đẩy vợ cụ vào thế quẫn bách “ không rõ vợ cụ thuộc tuýp lì lợm hay cởi mở “?.Sau khi nắm bắt xong toàn bộ số tiền nợ .Cụ hãy đề ra phương án món nào cần trả trước ,món nào trả sau ,món nào khất trả dần .Dù trả nợ thế nào thì quan điểm của cá nhân em là trả đứt đuôi con nòng nọc cho đầu óc nó thoải mái thư giãn mà con cày cuốc kiếm tiền .Ta lại đặt cái móng xây lại từ đầu ,rồi mọi phiền muộn sẽ qua đi nhanh thôi .Em chứng kiến quá nhiều hoản cảnh giống và na ná giống thế này .Có nhiều gia đình người ta giải quyết rất êm thấm .Nhưng cũng có gia đình thì tan cửa nát nhà .Tại sao ta không đủ bản lĩnh để giải quyết một cách êm đẹp mà lại để cho tan cửa nát nhà ?.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật là rơi vào em là em cũng chịu
Dính đến nợ là nhọc xác rồi :(

Chí.

Xe đạp
Cụ cứ nhẹ nhàng làm sao để cho vợ cụ khai hết .Đừng đẩy vợ cụ vào thế quẫn bách “ không rõ vợ cụ thuộc tuýp lì lợm hay cởi mở “?.Sau khi nắm bắt xong toàn bộ số tiền nợ .Cụ hãy đề ra phương án món nào cần trả trước ,món nào trả sau ,món nào khất trả dần .Dù trả nợ thế nào thì quan điểm của cá nhân em là trả đứt đuôi con nòng nọc cho đầu óc nó thoải mái thư giãn mà con cày cuốc kiếm tiền .Ta lại đặt cái móng xây lại từ đầu ,rồi mọi phiền muộn sẽ qua đi nhanh thôi .Em chứng kiến quá nhiều hoản cảnh giống và na ná giống thế này .Có nhiều gia đình người ta giải quyết rất êm thấm .Nhưng cũng có gia đình thì tan cửa nát nhà .Tại sao ta không đủ bản lĩnh để giải quyết một cách êm đẹp mà lại để cho tan cửa nát nhà ?.
Vợ em thuộc tuýp người cởi mở, dễ gần, tiếp xúc với ai họ cũng quý cụ ạ. Chuyện họ hàng anh em thì xông xáo lắm nên có gì anh em toàn nhờ gia đình em đầu tiên.
Cô chú bác gì bên vợ thì đông, lại không có điều kiện nên khi cần toàn thông qua cô ấy báo với em dăm ba chục là thường xuyên cụ ạ.
Em cũng đã nhỏ nhẹ, thẳng thắn trao đổi nói chuyện về các khoản vay dùng vào việc gì, nhưng đều nói không rõ.

vudinhtaybannha

Xe container
Vợ em thuộc tuýp người cởi mở, dễ gần, tiếp xúc với ai họ cũng quý cụ ạ. Chuyện họ hàng anh em thì xông xáo lắm nên có gì anh em toàn nhờ gia đình em đầu tiên.
Cô chú bác gì bên vợ thì đông, lại không có điều kiện nên khi cần toàn thông qua cô ấy báo với em dăm ba chục là thường xuyên cụ ạ.
Em cũng đã nhỏ nhẹ, thẳng thắn trao đổi nói chuyện về các khoản vay dùng vào việc gì, nhưng đều nói không rõ.
Theo em nghĩ lúc quẫn bị thúc nợ là vay thằng sau trả thằng vay trước .Mà cụ có vay lãi mới biết lãi mẹ đẻ lãi con nó nhanh như nào .Thêm nữa cụ thử làm quản gia 1 tháng .Cụ mua từ con cá lá rau cho đến cái quần cái áo cho con tất tần tật chi tiêu trong gia đình xem tiền nó đội nón ra đi nhanh như nào .Phải nói người phụ nữ rất vất vả trong chuyện này .Trăm thứ bà rằn ,cái gì cũng phải mua bằng tiền .Cả thời gian dài vịệc chi tiêu như thế rất khó để thống kê hết được .

fanmu1234

Tháo bánh
Hải Phòng em nếu ntn việc đầu tiên là cứ tung tin vỡ nợ cái đã, hậu xét, cứ bơ đi thôi bảo ck cũng đang vay nát ra khắp nơi để làm nhà chưa trả hết. Cứ tung tin vỡ nợ xong tự khắc chủ nợ sẽ tìm đến chốt sổ. Ko trả đồng nào hết, kể cả có tiền giấu gầm tủ. Tiếp tục trơ ra vài tháng, cho chủ nợ đòi mỏi mồm. Sau 3-6 tháng lúc ấy chủ nợ chán hẳn rồi, đã xác định mất thì cụ mời riêng từng chủ nợ đến nói chuyện, giờ tôi ko tiềm, chấp nhận trả gốc hoặc 1/2 gốc, ko trả lãi, ô nào đồng ý thì ký giấy nhận nợ, chia phâm kỳ trả hàng tháng 1 ít, tầm 2-3 năm rải ra. Các ô bà chấp nhận thì để im tôi làm ăn trả hộ vk, ko thì thôi.

PS: còn vk cụ coi như bỏ, vay chơi bời hay vay làm ăn mất mà ko nói ck biết thì dạng này bỏ đi rồi, vk quen nói dối người nọ kia để vay tiền thì sẽ nói dối cả đời sau này. Chốt rồi tìm lúc thích hợp mà bỏ, như chờ vài năm con cứng thêm.
Bước 1 cụ bày khá đúng, chỉ có cách tuyên bố vỡ nợ, thì mới xác định được là vợ nợ chính xác bao nhiêu. Tuy nhiên nên thương lượng trả gốc cho người ta, không trả lãi, kéo dài trong 1-2 thôi. Chảy bửa quá cũng không được, vì sau này chó nó thèm nhìn mặt. Bị tai nạn giữa đường, nó thấy nó cũng kệ. Người nhà em làm chủ 1 dây họ, vỡ nợ không trả nên em biết. Cả làng nó kinh. Nhà có đám ma đám cưới vắng teo.

Bước 2 cụ bày, mâu thuẫn với bước 1, vì nếu xác định bỏ vợ, thì cần quái gì bước 1 =))=)). Mặc xác con vợ ngu, nó tự vay thì nó tự trả.

Quán Mau 16

[Tịch thu bằng lái]
Bước 1 cụ bày khá đúng, chỉ có cách tuyên bố vỡ nợ, thì mới xác định được là vợ nợ chính xác bao nhiêu. Tuy nhiên nên thương lượng trả gốc cho người ta, không trả lãi, kéo dài trong 1-2 thôi. Chảy bửa quá cũng không được, vì sau này chó nó thèm nhìn mặt. Bị tai nạn giữa đường, nó thấy nó cũng kệ. Người nhà em làm chủ 1 dây họ, vỡ nợ không trả nên em biết. Cả làng nó kinh. Nhà có đám ma đám cưới vắng teo.

Bước 2 cụ bày, mâu thuẫn với bước 1, vì nếu xác định bỏ vợ, thì cần quái gì bước 1 =))=)). Mặc xác con vợ ngu, nó tự vay thì nó tự trả.
Em hiểu ý cụ về ý sau, nợ tiền thịt thì đương nhiên phải trả hết từng xu rồi, cụ đọc kỹ lại đi vk cụ kia nợ kiểu 5k/tr/ngày là nợ giật xh rồi, ko phải vay a e bạn bè gì, nợ giật chỗ nọ đắp chỗ kia, nợ đảo.

Kim J. Ủn

Xe tăng
Cụ chủ sống với vợ 11 năm mà lại ko phát hiện ra vợ có gì bất thường nhỉ?
Nếu mà dân chơi chứng khoán, đa cấp (kiểu để làm ăn) thì chỉ nhìn thói quen sinh hoạt, cách nói chuyện, các mối quan hệ của Vk là đoán ra đang sa vào cái gì. Chứ làm ăn kiểu đó là phải có quan hệ chứ ngày 1 ngày 2 mà tiêu cả tỉ đâu

Nếu vợ chơi lô đề cờ bạc thì phải tốn thời gian, có hành vi bất minh để mình nắm được ngay chứ

Nếu vợ trai gái tốn tiền cho trai thì cũng tương tự như chơi cờ bạc, phải có cái lộ ra ngay chứ. Sao lại đúng cái vay hàng chục nơi, cả vay ngân hàng mà ko biết được

younggun

Xe tăng
em đọc mà thấy sợ thật, đúng là cụ chủ quá tin vợ đến lúc nhận ra thì hơi muộn
vụ này căng và khoai thật, chúc cụ sáng suốt :-?

mactieutu

Xe hơi
đúng là nếu rơi vào hoàn cảnh của cụ em cũng chẳng biết phải làm sao.

Taihoatu

Xe lăn
Nhân tiện thớt này các cụ cho em hỏi nếu chẳng may chuyện này rơi vào đầu mình thì nên giải quyết thế nào để ít nhất dành ra được 1 khoản để nuôi con?
Nếu rơi vào đầu em thì cũng đang sốc, chưa biết giải quyết như thế nào, nhưng vợ dại thì phải chịu thôi chứ lúc này chửi mắng sỉ vả cũng có đc cái gì đâu. Thôi nhà còn cái gì móc ra trả rồi tính tiếp vậy

Taihoatu

Xe lăn

thanhthien1102

Xe buýt
Cụ lo cho hai F1 đi sau tính tiếp.
Nếu cụ giải quyết xong vụ này, sau 5 năm nữa vợ cụ báo 10 tỷ.
Chúc cụ có lựa chọn tốt nhất
E cũng nghĩ thế, quan trọng lo cho bọn trẻ con, chứ trả tiền kiểu mập mờ thế ko ổn. Bỏ mịa nó đi