[Funland] Đêm khuya

Mít tố nữ

Xe tăng
Vợ bác chủ pick hao hao giống vợ ông anh em, giờ đang ly thân, đại khái hai vợ chồng còn trẻ (9x) bà kia tiêu tiền ác quá, ông anh bảo: "Tiêu vừa thôi, còn tiết kiệm lại", bà ấy bảo: "thế chết có mang đi được ko".
Hi hi ... mỗi lần nghe câu này vừa tức vừa buồn cười. Em nghe thấy nhiều lần rồi và em nghiệm ra cái người đang cần tiền, đau đầu vì tiền nhất thì lại hay nói “tiền chả là cái gì”. Còn mấy người tiêu xài hoang phí với khẩu hiệu “chết có mang đi được không” thì toàn chưa chết, sống nhăn hoặc ngắc ngoải đã hết mịa nó tiền.

revolutions

Xe buýt
Khuya rồi mà em vẫn thao láo, chẳng tài nào ngủ được đành lên đây tâm sự vài lời với các bác.

Em 40 nồi bánh chưng rồi, 1 vợ 2 con, nhà mới dựng năm trước, xe cộ thì ngó mấy cái rồi mà méo có tiền.

Em với vợ yêu nhau 5 năm, gia đình ngăn cản mãi thì cũng cưới được nhau. Sau thời gian trăng mật, đẻ thằng cu thì em xin được em nó vào cùng ngành làm việc.

Thời gian này, lương em đều chuyển hết cho vợ cầm tuy rằng vợ cũng chẳng bao giờ hỏi. Tuy nhiên đến cuối năm, em có hỏi vợ rằng tiết kiệm được đồng nào không thì cũng chỉ nhận được câu trả lời tiêu hết rồi, dù lương em đưa mỗi tháng cũng trên dưới 10tr.

Thấm thoát 3 năm, em nhận ra 1 điều rằng vợ em không phải kiểu phụ nữ giỏi việc nước, đảm việc nhà các cụ ạ. Vợ em rất tốt tính nhưng không biết quản lý tài chính gia đình để lo cho cuộc sống. Đại khái là có tiền trong túi là tiêu, chẳng biết tiền mình hay tiền hàng cơ quan nữa, cuối kỳ thanh toán tiền hàng với cơ quan thiếu lại xin chồng.

Sau 3 năm ấy, em quyết định không đưa tiền cho vợ nữa mà để trong tài khoản, cuối năm đem gửi tiết kiệm các cụ ạ.

8 năm trôi qua, em dành dụm được tý tiền nên quyết định làm nhà, nhà hoàn thiện xong hết 1 tỷ 3, thiếu tiền chút ít em vay bạn bè, dự tính cuối năm giả xong.

Đùng một cái, sáng ngày 31/10, đang loay hoay công việc thì vợ gọi điện bảo có việc. Sau một hồi vòng vo, cô ấy nói có khoản nợ không có khả năng chi trả. Em hộc tốc chạy gần 10km về nhà, bình tĩnh hỏi vợ là nợ bao nhiêu, nợ ai, làm gì mà lại nợ. Sau một hồi thút thít, vợ nói rằng chơi đa cấp và nợ 200tr.

Uống cốc nước mát, em nói vợ bình tĩnh kê các khoản nợ ra thì nó là 250tr. Trong đó có khoản vay nóng 45 tr đã tròn 1 năm với lãi suất 5k/tr/ngày, còn lại là vay anh em bạn bè mỗi người 20tr. Điều quan trọng hơn là các khoản vay này đều trong quá trình em làm nhà và được thông báo là vay làm nhà mà em không hề hay biết.

Em mới ngẫm lại và hiểu ra vấn đề rằng các khoản nợ sẽ chưa dừng lại. Sau quá trình 3 ngày tra các mối bạn bè và người thân, em tổng được lại là món nợ đã vượt qua con số 1 tỷ đồng các cụ ạ. Trong các khoản vay, ngoài bạn bè, người thân, còn có vay của ngân hàng, vay nóng, thấu chi tài khoản, vay quỹ hội nông dân.

Em xác định có vay có trả nhưng điều em không thể chấp nhận được là các khoản vay này em là chồng đều không biết gì, được vay lấy danh nghĩa xây nhà trong khi em không được vợ đưa 1 đồng nào cả. Còn việc quan trọng nữa là đến thời điểm này, vợ vẫn chưa thành khẩn khai ra các khoản tiền được dùng như thế nào, cho ai, bao nhiêu, thời điểm nào mà vẫn loanh quanh không nhất quán.

Đau lòng không các cụ.

Em mất ngủ cả tuần nay rồi. Em xác định duyên em chắc hết từ đây.

Các cụ chia sẻ cùng em!
Chi buông cùng bác. Bác hồ nói có Đức mà ko có tài thì làm gì cũng khó. Vợ bác đúng là có đức nhưng lại có tài .... tiêu tiền :D

Trong Michael

Xe tải
Mọi cái phải bình tĩnh mà giải quyết cụ ah. Xem bản chất vấn đề ở đây là gì, mọi cái đều có nguyên nhân, động cơ. Như cụ nói thì vợ cụ không có máu lô đề, đỏ đen vậy là ok rồi. Xã hội bây giờ nhiều khi nhìn thấy người ta giàu có nhanh chóng, kiếm tiền dễ dàng chắc vợ cụ cũng tìm mọi cách để làm giàu, làm cho gia đình... mà nhiều khi không lường trước được mọi tình huống nên mới như vậy, cuộc chơi thì có ng thắng, người thua. Nhìn rộng ra thì thấy đa số các mợ ham làm giàu đều thất bại nên theo gia đình cụ cứ coi như đó là cái hạn lớn, trả nợ dần, rồi gây dựng lại.

BAYFUN

Xe tăng
Chia buồn cùng cụ, cụ đen quá :(

bán.vé.số

Xe tải
E hỏi ngu cái: dính vào đa cấp sao đi nhiều tiền thế đc ạ? e tưởng đa cấp là mua hàng hoá về bán lại cho ng khác rồi dc tung hô danh hiệu mỹ miều trong hệ thống của nó. thế số hàng hoá kia đâu? Chả lẽ cụ chủ k biết trong nhà mình có đống hàng hoá to lù lù để hỏi vợ ngay khi chưa vỡ ạ?
Nếu mà đa cấp dạng tiền ảo thì nhiều khi nó cho cái tài khoản, login trên đt lâu lâu mở ra xem số dư tài khoản tăng vù vù vì được nhận tiền lãi thì cũng khó biết cụ ạ.

Dogmatix

Xe tăng
Đau!
Đành là phải bỏ. Nhưng bỏ cũng mất nửa cái nhà. Đau! :-w

Vongai

Xe buýt
Buồn nhỉ.

10 năm ky cóp mới được vậy, mà đùng cái tan thành sương khói;
Mà là do người vk mình gối kề tay ấp,

Chả biết nói gì,

huyvand

Xe buýt
Thôi cụ ạ, mất của thì kiếm lại được, vợ hứa không tái phạm và trung thực về việc nợ nần thì nên cùng khắc phục. Lúc này chắc chỉ có cụ là chỗ bấu víu của cô ấy.
Thật, qua khó khăn thì chỉ có bố, mẹ mới là người thương ta nhất, sau đó đến vợ, chồng, sau mới anh em. Còn bạn bè thì ....
Chúc cụ qua cơn bĩ cực này.

vutuanlong

Xe điện
Đàn bà mà phá thì theo em thấy thì khủng khiếp hơn cả đàn ông :(. Chia buồn với cụ, mong cụ sớm vượt qua sóng gió này. Mọi thứ phải ổn ổn thì cụ hẵng tính bước tiếp theo cụ ạ, ko nên quyết định lúc nóng vội. (em nói thế nhưng k biết lúc rơi vào đầu e thì e có làm được thế ko)

Bopbi_hsgs

Xe container
E hỏi ngu cái: dính vào đa cấp sao đi nhiều tiền thế đc ạ? e tưởng đa cấp là mua hàng hoá về bán lại cho ng khác rồi dc tung hô danh hiệu mỹ miều trong hệ thống của nó. thế số hàng hoá kia đâu? Chả lẽ cụ chủ k biết trong nhà mình có đống hàng hoá to lù lù để hỏi vợ ngay khi chưa vỡ ạ?
Đa cấp có nhiều hình thức, đây chắc là góp tiền vào cty lừa đảo nào đấy ;))

kutingayxua

Xe tăng
Chia buồn cùng cụ chủ, nhưng quả là ô bà chủ thớt có cái con mắt nhìn người tinh đời đấy nhưng ko cản đc, âu cũng là duyên số rồi

Chí.

Xe đạp
Đa cấp có nhiều hình thức, đây chắc là góp tiền vào cty lừa đảo nào đấy ;))
vâng cụ
Em hỏi thì nó bảo đa cấp. Em đoán kiểu nộp tiền vào rồi ngồi ăn lãi ấy, lấy thằng sau giả lãi thằng trước theo mô hình fonzy gì đấy

Giờ em vẫn chưa chốt được hết cụ ạ, em đoán còn 1 cục to nữa, hôm qua nhỏ nhẹ thì chỉ khóc thôi chưa khai ra, khả năng đêm nay sẽ khai cụ ạ.
Em chốt thứ 7 này họp gia đình, chốt toàn bộ các khoản nợ để khoanh nợ và tính tiếp

Chỉnh sửa cuối:

Bopbi_hsgs

Xe container
vâng cụ
Em hỏi thì nó bảo đa cấp. Em đoán kiểu nộp tiền vào rồi ngồi ăn lãi ấy, lấy thằng sau giả lãi thằng trước theo mô hình fonzy gì đấy

Giờ em vẫn chưa chốt được hết cụ ạ, em đoán còn 1 cục to nữa, hôm qua nhỏ nhẹ thì chỉ khóc thôi chưa khai ra, khả năng đêm nay sẽ khai cụ ạ.
Em chốt thứ 7 này họp gia đình, chốt toàn bộ các khoản nợ để khoanh nợ và tính tiếp
Cụ cứ phải lo vụ chốt làm giề, cứ ko đủ thủ tục thì ko giải ngân (chi trả) ;)) Cụ phải lviệc trực tiếp với các chủ nợ, y/c các chủ nợ mang giấy tờ gốc đến và cụ thể các lần TT trc ntn, đối chiếu với vk cụ có đúng ko. Tgian chi trả của cụ kéo dài ra, cứ lương trừ chi phí tối thiểu, còn thừa mới tính đến trả nợ, lúc đấy cụ sẽ biết hết từng khoản nợ của vk ;))

Chí.

Xe đạp
Cụ cứ phải lo vụ chốt làm giề, cứ ko đủ thủ tục thì ko giải ngân (chi trả) ;)) Cụ phải lviệc trực tiếp với các chủ nợ, y/c các chủ nợ mang giấy tờ gốc đến và cụ thể các lần TT trc ntn, đối chiếu với vk cụ có đúng ko. Tgian chi trả của cụ kéo dài ra, cứ lương trừ chi phí tối thiểu, còn thừa mới tính đến trả nợ, lúc đấy cụ sẽ biết hết từng khoản nợ của vk ;))
vấn đề giờ em không biết chủ nợ là ai , nợ bao nhiêu để giải quyết cụ ạ

Bopbi_hsgs

Xe container
vấn đề giờ em không biết chủ nợ là ai , nợ bao nhiêu để giải quyết cụ ạ
Thì cụ bẩu vk gọi chủ nợ mang chứng từ đến nói chiện. Chưa lviệc với chủ nợ nào là chưa nợ ai hết ;))

Click 110

Xe tải
Thì cụ bẩu vk gọi chủ nợ mang chứng từ đến nói chiện. Chưa lviệc với chủ nợ nào là chưa nợ ai hết ;))
Cụ thớt nghe cụ này nói đúng đấy; đau lòng nhưng không nên xoắn quá, thằng cho vay với đứa đi vay nó còn không xoắn thì cụ cứ bình tĩnh

Chí.

Xe đạp
Đừng họp, đừng chốt nợ, đừng khoanh nợ.

Trước mặt cụ phải giở bài chí phèo tuyên bố vỡ nợ đã, kệ xác nợ cái đã. 3-6 tháng sau mới tính.
Cụ nào bày em cách giải quyết vụ này êm thấm nhất, tránh ảnh hưởng nhất đến công việc, cuộc sống của gia đình và con cái.
Cám ơn các cụ

Chi moon

Xe buýt
Nếu làm như cụ, nhỡ bọn chủ nợ nó đến tận cty nó phá thì mất hết uy tín làm ăn, rồi xấu hổ chả dám gặp ai ấy chứ.

Đừng họp, đừng chốt nợ, đừng khoanh nợ.

Trước mặt cụ phải giở bài chí phèo tuyên bố vỡ nợ đã, kệ xác nợ cái đã. 3-6 tháng sau mới tính.

Chi moon

Xe buýt
Hàng xóm nhà e, con vợ nợ cờ bạc chứ k phải nợ làm ăn cũng mấy trăm tr. Các chủ nợ đến nhà đòi thì thằng chồng bảo: đứa nào nợ thì tìm đứa đấy mà đòi, còn đây là nhà của nó (nhà bố mẹ thằng này cho và ở ngay bên cạnh) đứa nào làm gì thì đừng trách nó. E thấy nó cùn thế mà mấy thằng đến đồ nợ đành vác xác đi về k đấy.
Nhưng đây là 2 vc nó làm nghề tự do, chứ như cụ chủ thì còn cty, còn con cái ở trường học nữa nên làm gì cũng phải tính ạ. E sợ cùn lên kiểu bảo vỡ nợ như cụ gì trên kia bày cũng hơi khó