Thảo luận ĐÈN CẢNH BÁO ÁP SUẤT LỐP! BẠN ĐÃ BIẾT CHƯA?

Đèn cảnh báo áp suất lốp sáng, nguyên nhân và cách xử lý?

- Đèn áp suất lốp nổi để cảnh báo có sự thay đổi áp suất lớn tại bánh xe (đèn này chỉ có trên xe Cx 5), hiện trên xe chưa có cảm biến báo lốp nào trong bốn lốp bị thay đổi áp suất.

Có hai nguyên nhân chính gây ra tình trạng này:

1: Lượng hơi trong lốp bị thoát ra ngoài do dính phải đinh hoặc tháo hơi gây áp suất lốp giảm

2: Ngoài ra trong một số trường hợp lái xe đi phải ổ gà hoặc đi vào vật cản cao nhọn gây áp suất lốp tăng cao.

Vậy phải xử lý như thế nào khi đèn áp suất lốp nổi?

Bạn hãy bình tĩnh và quan sát cạnh cánh cửa lái có nút SET ở giữa như hình

Bạn thao tác bấm và giữ nút SET khoảng 3s. Nếu đèn áp suất lốp tắt đi có nghĩa xe của bạn chỉ đi vào ổ gà hoặc vật thể to cứng gây thay đổi áp suất lốp đột ngột và bạn hoàn toàn yên tâm để đi tiếp, chắc chắn xe không có vấn đề gì.

Trong trường hợp bạn đã thao tác ấn giữ nút SET nhưng đèn áp suất lốp không tắt có nghĩa trong số 4 bánh xe của bạn đã có bánh xe có vấn đề cần kiểm tra ngay tại gara gần nhất (do trên đèn chỉ báo chung cho 4 bánh, không có đèn cảnh báo cho từng bánh)

Nếu như bạn đang di chuyển trên đường cao tốc và không biết lốp nào của mình bị hỏng thì hãy di chuyển chậm, có tín hiệu cảnh báo cho các xe đi phía sau và cảm nhận xe, khi áp suất lốp xuống thấp xe sẽ có cảm giác chòng chành và đó là cách đơn giản nhất để tìm ra lốp xe bị thủng (lốp xe là lốp không săm nên quá trình thoát hơi chậm hơn so với lốp có săm). Sau đó sử dụng lốp dự phòng để thay thế và tìm địa điểm sửa chữa gần nhất để sửa chữa khắc phục.

Rất mong nhận được ý kiến đóng góp của các bác ^^!!!!

Dũng Đồng Xa

Xe tăng
Hay qua cụ ơi

trunggt2007

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

Thihvnh

Xe máy
Em bị báo cảm biến lốp 2 lần, mang ra chỗ bơm xe bơm từng bánh, bơm bánh nào xong mà cái báo áp suất tắt là kiểm tra luôn bánh đấy. 2 lần làm 2 cái đinh vít dài cả chục cm :)

Dotuyenobama

Xe buýt
Em bị báo cảm biến lốp 2 lần, mang ra chỗ bơm xe bơm từng bánh, bơm bánh nào xong mà cái báo áp suất tắt là kiểm tra luôn bánh đấy. 2 lần làm 2 cái đinh vít dài cả chục cm :)
Vít dài thế hả cụ, em chưa được nhìn thấy bao giờ!

Thaico

Xe đạp
Cụ nào lắp them cái này không? cho vài nhận sét để ae quyết :)