Đèn check engine

Mít đặc

Xe đạp
Các bác cho em hỏi ngu một tý : đối với các xe đời cũ khi đèn check engine sáng thì phải kiểm tra những gì và làm cái gì trước ạ ?

dell132

Xe máy
Bác nên đem xe đến gara, đèn engine này quan trọng bác à.

unik

Xe buýt
Đèn check engine của Merc sáng thì thường là liên quan đến hệ thống đánh lửa, xe nhà em kô vào hãng kiểm tra, vệ sinh bugi, kim phun xăng sớm nên phải thay lại cả "giàn đánh lửa" (kô biết gọi là giề :) ) đấy!

Chỉnh sửa cuối:

Huỳnh Bảo

Xe hơi
Bác đến phòng mạch gara uy tín, nơi ấy họ sẽ chẩn bệnh cho em nó liền ! Chúc vợ hai của Bác siêu âm chóng phát hiện được bệnh

vili

Xe tải
Mít đặc nói:
Các bác cho em hỏi ngu một tý : đối với các xe đời cũ khi đèn check engine sáng thì phải kiểm tra những gì và làm cái gì trước ạ ?
Nếu xe bác là Camry đời những năm 90 thì hay bị lắm,
Bạn em có con này, bị bệnh giống thế, mang vảo xưởng các cao thủ kinh nghiệm đầy mình cứ phán hết bệnh nọ tới bệnh kia, thử lên thử xuống vẫn thế, đang chay trên đường đèn báo đỏ, tắt máy sau đó bật lại, đèn tắt, không theo chu kỳ nào cả
Về sau đưa vào mấy bác học viện KTQS, có cái máy xác định sự cố, cắm vào cái notebook thì xác định được lỗi do hỏng cái sensor ở phần ống xả (cụ thể em không biết chi tiết) - túm lại cái lỗi đó không làm chết ai cả, cứ kệ nó mà đi. nguyên nhân các cao thủ bảo xe đời đó check dữ lắm, bất kỳ cái gì không chuẩn nó đều thông báo qua việc bật đèn 'check engine" ngay

Maz6666

Xe buýt
bác phải nói xe bác là xe giề thì mới tư vấn đc chứ

FeRAM

Xe điện
Tiện thể, hỏi các bác luôn. Em đi Vitara, thỉnh thoảng đi chậm vào chỗ xóc, cái đèn Check Engine cũng sáng lên, rồi lại tắt luôn. Nếu em đi nhanh thì chẳng thấy nó sáng bao giờ cả. Em dự đoán là do em đi chậm quá, lại buông chân ga, nên máy bị chết tạm thời , dẫn đến đèn sáng. Sau đó, vì xe vẫn còn đà, nên tự nổ lại, đèn lại tút ngúm. Không hiểu có đúng không các bác nhể. Làm thì nó để nó đừng sáng lên hở các bác, cứ lập loè như ma chơi, khiếp bỏ cha đi ấy. (Thường thì, lúc nào nhớ thì em đệm cho nó tý ga, thì không sáng, nhưng xe đi nhanh, xóc bỏ mịa đi ấy )

vietthuy

Xe buýt
neu Camry 89-92 thi khong can may cung co thể xác định được bằng các jump hai chân cắm ở trong cục phân tích - rồi xem patterns của đèn check engine nhấp nháy để xác định lỗi - cái này bác cần có quyển repair manual mới được - bản softcopy độ 10usd

Cái senssor ở ống xả thì xe đời cũ chắc là hỏng hết rồi - nó chỉ là cái để trung hòa khí thải độc hại thành h20...

unik

Xe buýt
xe nhà em hôm nay lại báo check engine, mang xe lên hãng thì ông ý bảo xăng bẩn nên đốt kô hết, máy STAR báo misfire , ông thợ bảo kô sao và xóa lỗi trên máy. May quá kô phải làm gì vì vừa rồi em vừa phải vệ sinh lại bugi , kim phun nên kô phải làm gì nữa !

ChiePCW

Xe tăng
vietthuy nói:
neu Camry 89-92 thi khong can may cung co thể xác định được bằng các jump hai chân cắm ở trong cục phân tích - rồi xem patterns của đèn check engine nhấp nháy để xác định lỗi - cái này bác cần có quyển repair manual mới được - bản softcopy độ 10usd

Cái senssor ở ống xả thì xe đời cũ chắc là hỏng hết rồi - nó chỉ là cái để trung hòa khí thải độc hại thành h20...

Xe To đời cũ có thể tự xem mã lỗi được bằng cách như sau :
Tắt khóa điện.
Tìm cái check connector
Dùng 1 đoạn dây điện nối 2 chân T và E1 với nhau.
Bật khóa điện lên, xem đèn check nó nháy để đọc ra mã, đèn check nháy như sau : số lần nhấp nháy đầu tiên chỉ số hàng chục của mã, số lần nháy thứ 2 chỉ hàng đơn vị của mã. Giữa 2 lần nháy cách nhau 1 khoảng thời gian nhỏ (2s hay sao í). Nếu có nhiều mã lỗi thì giữa các mã lối khác nhau sẽ có khoảng thời gian nghỉ nhiều hơn.
Dựa vào mã lỗi đã có, tra xem nó bị chỗ nào.
Bảng mã lỗi lúc nào em tìm đc em post lên sau.:D vì phải cụ thể là xe gì, đời nào nữa. (b)

Chỉnh sửa cuối:

ChiePCW

Xe tăng
Tự nhiên bộ Mitchell của em không chạy nữa mới cáu, thôi thì post cái mã của xe đời cao lên chơi vậy, bác nào có xe xài OBDII thì tham khảo khi nào đi xưởng nó đọc mã lỗi ra thì còn kiểm tra xem nó tra đúng hay sai nữa, To only :

P1100 BARO Sensor Circuit.
P1120 Accelerator Pedal Position Sensor Circuit.
P1121 Accelerator Pedal Position Sensor Range/Performance Problem.
P1125 Throttle Control Motor Circuit.
P1126 Magnetic Clutch Circuit.
P1127 ETCS Actuator Power Source Circuit.
P1128 Throttle Control Motor Lock.
P1129 Electric Throttle Control System.
P1130 Air/Fuel Sensor Circuit Range/Performance. (Bank 1 Sensor 1)
P1133 Air/Fuel Sensor Circuit Response. (Bank 1 Sensor 1)
P1135 Air/Fuel Sensor Heater Circuit Response. (Bank 1 Sensor 1)
P1150 Air/Fuel Sensor Circuit Range/Performance. (Bank 1 Sensor 2)
P1153 Air/Fuel Sensor Circuit Response. (Bank 1 Sensor 2)
P1155 Air/Fuel Sensor Heater Circuit. (Bank 1 Sensor 2)
P1200 Fuel Pump Relay Circuit.
P1300 Igniter Circuit Malfunction - No. 1.
P1310 Igniter Circuit Malfunction - No. 2.
P1335 No Crankshaft Position Sensor Signal - Engine Running.
P1349 VVT System.
P1400 Sub-Throttle Position Sensor.
P1401 Sub-Throttle Position Sensor Range/Performance Problem.
P1405 Turbo Pressure Sensor Circuit.
P1406 Turbo Pressure Sensor Range/Performance Problem.
P1410 EGR Valve Position Sensor Circuit Malfunction.
P1411 EGR Valve Position Sensor Circuit Range/Performance.
P1500 Starter Signal Circuit.
P1510 Boost Pressure Control Circuit.
P1511 Boost Pressure Low.
P1512 Boost Pressure High.
P1520 Stop Lamp Switch Signal Malfunction.
P1565 Cruise Control Main Switch Circuit.
P1600 ECM BATT Malfunction
P1605 Knock Control CPU.
P1630 Traction Control System.
P1633 ECM.
P1652 Idle Air Control Valve Control Circuit.
P1656 OCV Circuit.
P1658 Wastegate Valve Control Circuit.
P1661 EGR Circuit.
P1662 EGR by-pass Valve Control Circuit.
P1780 Park/Neutral Position Switch Malfunction (Only For A/T)

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Bạn em cách đây 2 tháng bị hỏng xe giữa đường chỉ vì coi thường cái đèn CHECK ENGINE này. Chuyện nó như thế này, cô ấy nhờ em đi sửa hộ cái xe Matiz của cô ấy, thợ máy họ lắp ngược 1 cái tuy ô cao su của hệ làm mát (em ko biết cụ thể thế nào), làm nó bị cọ vào động cơ. Sau khi sửa đi được vài hôm thì cái đèn CHECK nó sáng, cô ấy mang xe lại cho em xem thì em lại chủ quan bảo mặc kệ ko có gì phải lo cả (căn bản là cái xe Matiz đấy nó cũng khá cũ nên em nghĩ có khi do lỏng 1 cái jack nào đấy thôi). Thế là 1 hôm cái tuy ô nó đứt rời hẳn ra, chảy hết nước làm mát, xe bị chết máy giữa đường, động cơ bốc mùi khét lẹt. Vì vậy em khuyên các bác thấy nó báo CHECK thì hãy đem xe đi kiểm tra cho cẩn thận.

smallcar

Xe đạp
phanvili nói:
Nếu xe bác là Camry đời những năm 90 thì hay bị lắm,
Bạn em có con này, bị bệnh giống thế, mang vảo xưởng các cao thủ kinh nghiệm đầy mình cứ phán hết bệnh nọ tới bệnh kia, thử lên thử xuống vẫn thế, đang chay trên đường đèn báo đỏ, tắt máy sau đó bật lại, đèn tắt, không theo chu kỳ nào cả
Về sau đưa vào mấy bác học viện KTQS, có cái máy xác định sự cố, cắm vào cái notebook thì xác định được lỗi do hỏng cái sensor ở phần ống xả (cụ thể em không biết chi tiết) - túm lại cái lỗi đó không làm chết ai cả, cứ kệ nó mà đi. nguyên nhân các cao thủ bảo xe đời đó check dữ lắm, bất kỳ cái gì không chuẩn nó đều thông báo qua việc bật đèn 'check engine" ngay
Bạn bác nói chính xác ghê. Cái đó là cảm ứng khí thải , có điều khi hư cảm ứng này xe vẫn chạy bình thường nhưng lại tiêu tốn nhiên liệu nhiều hơn hẳn bác ui.

vili

Xe tải
smallcar nói:
Bạn bác nói chính xác ghê. Cái đó là cảm ứng khí thải , có điều khi hư cảm ứng này xe vẫn chạy bình thường nhưng lại tiêu tốn nhiên liệu nhiều hơn hẳn bác ui.
Cúng không tốn lắm đâu, camry 2.0 đời 90 mà có khoảng 7-8l đường trường, trong thành phố 10-12l (nhưng phải tính là chú này gần trưởng thành - ra nghĩa địa rồi, đã được tới 16-17 cái xuân xanh :D )

smallcar

Xe đạp
phanvili nói:
Cúng không tốn lắm đâu, camry 2.0 đời 90 mà có khoảng 7-8l đường trường, trong thành phố 10-12l (nhưng phải tính là chú này gần trưởng thành - ra nghĩa địa rồi, đã được tới 16-17 cái xuân xanh :D )
Oh nếu được mức vậy là quá ok.
Vậy mà em vẫn nghĩ về cái sensor khí thải như vậy , cám ơn bác nhiều.
Mà phải công nhận xe của TO tiết kiệm xăng quá đi , ko biết tại sao.

dongbighug

Xe buýt
Lâu lâu mò lại bài này thấy bác phát biểu như vậy em nản quá, chiều đi mua gấp "hòm" cho vợ 2 vậy...:'(:'(:'(

huytroc_HP

Xe đạp
Xe em DW-Lacceti CDX hôm nay bị nó vặt mất cái gạt mưa bên phụ. Từ lúc phát hiện mất gạt mưa thì em cũng thấy đền check bật (cái trông như cái van nước??). Không biết có liên quan gì nhau không các cụ nhỉ. Muốn check lỗi thì đi đâu các cụ chỉ dùm em với(em ở Hải Phòng), tiện thể chỉ chỗ em mua cái gạt mưa.
Cảm ơn các cụ.
Ôi Việt Nam!!! Cái gì cũng có thể mất.:102:

huytroc_HP

Xe đạp
Không có cụ nào biết ợ?:'(

TheOne

Xe điện
xe nhà em hôm nay lại báo check engine, mang xe lên hãng thì ông ý bảo xăng bẩn nên đốt kô hết, máy STAR báo misfire , ông thợ bảo kô sao và xóa lỗi trên máy. May quá kô phải làm gì vì vừa rồi em vừa phải vệ sinh lại bugi , kim phun nên kô phải làm gì nữa !
xe nhà em thỉnh thoảng nó cũng sáng lên rồi chạy 1 lúc nó lại tắt. chả biết nó sao nữa. E280

hot_boy_vn

Xe tải
các bác cho em hỏi ở Hà Nội mà dòng xe mazda thì check lỗi ở đâu hả các bác, chỗ nào uy tín. em cảm ơn.