[Thảo luận] Đèn đỏ được phép rẽ phải?

canhthitbo

Đi bộ
Em có thắc mắc về tình huống như sau mong các cụ giải đáp giúp.
Hôm qua em có đi làm về đến đoạn giao giữa Trần Quốc Hoàn và Phan Văn Trường (Hà Nội) thì dừng (xe máy) chờ đèn đỏ cạnh con xe bus to vật chiếm hết cả 1 làn đường. Khoảng chục giây sau thì có 1 cụ đi Ferrari I10 trắng toát lao đến và bấm còi inh ỏi. Một số chị em đi xe máy đằng sau em nháo nhào lao lên vọt ra cả giữa ngã tư, vượt cả đèn đỏ để nhường cho cụ ấy rẽ. Em không lao lên vì em nghĩ em đang dừng ở đúng làn đường của mình, em cũng không muốn vi phạm luật giao thông và cũng như không muốn bị các bác đang đi xe ở hướng đường vuông góc lao vào em. Rồi cụ ngồi trên con i10 kéo kính xuống ló đầu ra và bảo quát em mù, không biết đọc biển. Em hạ chân chống xe định xuống nói với cụ ấy là em không mù ( mù thì sao lái được xe máy ra ngoài đường) thì cụ ấy lại thụt đầu vào và đẩy kính lên. Ngay lúc ấy thì cũng đèn xanh luôn nên em cũng phóng thẳng cho kịp về đúng giờ cơm tối. Nhưng đêm nằm nghĩ mãi em dừng như thế có sai không, lần sau có cần phải đỗ ở cái làn xe bus to đùng đang đỗ không. Mấy gã bựa thì em chả ngán mấy nhưng mà xe bus xe tải cứ lao rầm rầm đằng sau thì em ngán lắm. Các cụ có ý kiến giúp.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Nếu có biển nhỏ bên dưới cho phép các phương tiện được rẽ phải thì cụ cũng nên nhường đường (nếu có thể)

Thuy_CK

Xe điện
Cơ bản là kém !

Spark chevrolet

Xe tăng
Nếu nhường được thì nhường thôi. nhiều cụ ích kỷ, cái tôi quá lớn ạ. Làn đó là cụ và xe i10 có quyền như nhau vì đèn đỏ cụ phải dừng là đúng nhưng người ta có quyền được rẽ phải. cụ có nghĩ cụ không nhường làm tắc bao nhiêu người đằng sau muốn rẽ phải không?

hbu082

Xe container
Tóm lại là tham gia giao thông nên nhường nhịn, nếu hôm nay đứng sau cụ là một thành phần trẻ trâu ngáo đá thì cái hành động của cụ còn nguy hiểm hơn là đứng sau con buýt to vật kia.
Để nói đúng sai trong trường hợp này rất khó, nhưng nếu nhường được thì cố gắng nhường.

Nếu em là cụ, thấy cái biển đó, không bao giờ em đỗ làn đó, hoặc có đỗ thì cũng đỗ thật gọn để đủ oto có thể đi qua. Nếu em là cụ 4b phía sau, thường em sẽ còi nhẹ một cái, cụ không tránh thì em sẽ đứng chờ cùng cụ, cùng lắm là hết 1 phút. chứ thò đầu ra ngoài dễ vào viện lắm.

khi đến ngã tư, gặp đèn đỏ, nếu có biển chỉ dẫn cho rẽ phải, nghĩa là nếu phương tiện đi thẳng mà dừng ở luồng rẽ phải là không nên. Vì trường hợp này ưu tiên phương tiện rẽ phải,mình đi sát vào vạch liền ở giữa, mình toàn đi như thế

SiRiUs_V29

Xe hơi
nhường dc cứ nhường cụ ạ ko lại ddỏ mit

canhthitbo

Đi bộ
Trong trường hợp này, em đã đứng sát vào xe bus rồi ạ. Nhưng đường hẹp nên xe sau vẫn ko đi đc. Em phóng lên thì vượt đèn đỏ nên cũng chẳng biết phải làm sao

AMG GLC

Xe tải
Lỗi không phải của cụ mà cũng chẳng phải của chú i10. Lỗi tại đường nhỏ nên ko có làn chỉ rẽ phải, toàn làn chung cả đi thẳng và rẽ phải nên mới sinh chuyện. ( Có làn chỉ rẽ phải thì 2b vẫn đứng lấn sang như thường, thế mới đau)

lai.moi

Xe tải
Tóm lại là tham gia giao thông nên nhường nhịn, nếu hôm nay đứng sau cụ là một thành phần trẻ trâu ngáo đá thì cái hành động của cụ còn nguy hiểm hơn là đứng sau con buýt to vật kia.
Để nói đúng sai trong trường hợp này rất khó, nhưng nếu nhường được thì cố gắng nhường.

Nếu em là cụ, thấy cái biển đó, không bao giờ em đỗ làn đó, hoặc có đỗ thì cũng đỗ thật gọn để đủ oto có thể đi qua. Nếu em là cụ 4b phía sau, thường em sẽ còi nhẹ một cái, cụ không tránh thì em sẽ đứng chờ cùng cụ, cùng lắm là hết 1 phút. chứ thò đầu ra ngoài dễ vào viện lắm.
Em giống cụ ợ!

tisina

Xe máy
Em có thắc mắc về tình huống như sau mong các cụ giải đáp giúp.
Hôm qua em có đi làm về đến đoạn giao giữa Trần Quốc Hoàn và Phan Văn Trường (Hà Nội) thì dừng (xe máy) chờ đèn đỏ cạnh con xe bus to vật chiếm hết cả 1 làn đường. Khoảng chục giây sau thì có 1 cụ đi Ferrari I10 trắng toát lao đến và bấm còi inh ỏi. Một số chị em đi xe máy đằng sau em nháo nhào lao lên vọt ra cả giữa ngã tư, vượt cả đèn đỏ để nhường cho cụ ấy rẽ. Em không lao lên vì em nghĩ em đang dừng ở đúng làn đường của mình, em cũng không muốn vi phạm luật giao thông và cũng như không muốn bị các bác đang đi xe ở hướng đường vuông góc lao vào em. Rồi cụ ngồi trên con i10 kéo kính xuống ló đầu ra và bảo quát em mù, không biết đọc biển. Em hạ chân chống xe định xuống nói với cụ ấy là em không mù ( mù thì sao lái được xe máy ra ngoài đường) thì cụ ấy lại thụt đầu vào và đẩy kính lên. Ngay lúc ấy thì cũng đèn xanh luôn nên em cũng phóng thẳng cho kịp về đúng giờ cơm tối. Nhưng đêm nằm nghĩ mãi em dừng như thế có sai không, lần sau có cần phải đỗ ở cái làn xe bus to đùng đang đỗ không. Mấy gã bựa thì em chả ngán mấy nhưng mà xe bus xe tải cứ lao rầm rầm đằng sau thì em ngán lắm. Các cụ có ý kiến giúp.
Cụ không sai, vì làn của cụ có biển đi thẳng và rẽ phải.
Tuy nhiên, nếu không gặp lúc đường đông, hè tắc, thì em nghĩ lúc đèn đỏ cụ cứ vào làn bên trái kia, nhường cho người cần rẽ phải (vì đang có đèn xanh cho ưu tiên rẽ).
Với cái loại i10 kia, thì cụ thừa thời gian và đủ hổ báo thì xuống chặn đầu xe nó xem thằng nào mù. Còn nhát chết như em thì cụ cứ bịt tai đi thẳng là xong. Nó chửi nó nghe!

ubisapro

Xe trâu
Nói chung là tuỳ tình hình thôi. Đường kiểu này e rất hạn chế dừng đỗ làn phải, nhường các xe rẽ phải. Chả may lạ đường thì thôi đành thiền ở đó, nếu đi 2b thì nép trên vạch dừng (có thể đứng trên đầu xe bus luôn), nhường 4b rẽ. Còn bí quá thì ông 4b sau cũng ráng mà nhịn.

xedap668

Xe buýt
MỖI NGƯỜI CÓ Ý THỨC 1 CHÚT HÌ VHGT SẼ HAY VÀ GIẢM ÙN TẮC

matitz3979

Xe buýt
cụ cứ đặt mình vào úc đó cụ rẽ phải thì sẽ ra vấn đề,chưa nói đúng sai.

Tengo.Mit

Xe tăng
Kiểu đi này là một trong những nguyên nhân tắc đường. Cụ nghĩ thêm đi, khi nào thông thì chắc sẽ không hỏi như kiểu này nữa.

revolymmah

Xe hơi
Nghĩ làm gì đau đầu Cụ, lần sau đỗ gọn gọn vào tí là xong. Nhường nó xong, vô phúc nó phi vội lại gây tai nạn ấy chứ!

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ không sai. Nhưng nếu có thể thì mình đỗ sang làn bên kia nhường cho họ rẽ.

HTlangtu

Xe điện

vâng, còm này e vote cụ, e cũng sẽ bắt chước cụ đới, bình tĩnh được cũng vẫn hơn là thò quả dừa ra ngoài cụ nhỉ?:D

Hà Chi

Xe máy
Tình huống này cũng khó xử : Với CỤ chủ thớt thì tuân theo luật, còn chủ xe i10 thì cũng tuân theo luật nhưng 2 tư tưởng lớn không gặp nhau nên nảy sinh ý muốn trái ngược nhau. Tóm lại ở đây vấn đề là mọi người nên nhường nhịn nhau khi tham gia giao thong thì sẽ ổn cả .