Đèn đỏ không có đếm ngược, sao canh được đèn vàng???

manhtien1905

Xe hơi
145 Phúc Lý 3 - Minh Khai - Bắc Từ Liêm - Hà Nội
Website
thienbang.com
Qua ngã tư có tín hiệu đèn là mình phải chủ động giảm tốc rồi bác. Gần vạch dừng rồi mà đèn nhảy vàng em nghĩ vẫn đi được vì lúc đó đang đà đi, mình sẽ không thể phanh đứng lại ngay được

thesunx

Xe đạp
Qua ngã tư có tín hiệu đèn là mình phải chủ động giảm tốc rồi bác. Gần vạch dừng rồi mà đèn nhảy vàng em nghĩ vẫn đi được vì lúc đó đang đà đi, mình sẽ không thể phanh đứng lại ngay được
Vấn đề em ngại chính là việc mình chủ động giảm tốc, gần tới vạch dừng mà bị nhảy đèn vàng đó bác. Em nghĩ là các bác ở đây cũng đều có ý thức chấp hành luật, tới giao lộ là chủ động giảm tốc, nhưng thật sự nếu ko có đếm giây, sẽ có tâm lí rất hoang mang, đặc biệt những khu vực là đèn còn nhảy từ xanh sang đỏ luôn chứ không có vàng (chỗ nào có thể nhìn được đèn xanh/đỏ của người đi bộ để dự đoán thì còn đỡ); trong khi đó phạt nguội thì máy móc vô tình lắm bác.

4ever_young

Xe đạp
Như tiêu đề, em thấy ở Việt Nam, vượt đèn vàng sẽ bị xử lí như vượt đèn đỏ với mức phạt rất cao. Nhưng em thấy có 1 điều vô lí, là ở một số ngã tư, đèn xanh đỏ không có đếm ngược, rất khó để canh được khi nào có đèn vàng (từ xa đi đang là đèn xanh, nhưng không biết đèn xanh đó còn bao nhiêu giây nữa). Nếu đang đi kể cả tốc độ khá chậm, đến sát đường kẻ vạch rồi đèn nhảy sang vàng thì nếu có dừng, cũng dễ gây ra tai nạn giao thông.
Em thấy đây là điểm rất vô lí, không biết cccm nghĩ sao về vấn đề này?

Update chút thông tin cho rõ ràng: Gần khu nhà em, ở chiều đi từ Hoàng Minh Giám, q. Phú Nhuận ra cầu vượt Nguyễn Thái Sơn, đi dọc qua 1 ngã 3 và 1 ngã 4, cả 2 đèn đều chỉ có xanh + đỏ (không có vàng).
Khác gì đèn xanh lắp sau lùm cây đâu

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề em ngại chính là việc mình chủ động giảm tốc, gần tới vạch dừng mà bị nhảy đèn vàng đó bác. Em nghĩ là các bác ở đây cũng đều có ý thức chấp hành luật, tới giao lộ là chủ động giảm tốc, nhưng thật sự nếu ko có đếm giây, sẽ có tâm lí rất hoang mang, đặc biệt những khu vực là đèn còn nhảy từ xanh sang đỏ luôn chứ không có vàng (chỗ nào có thể nhìn được đèn xanh/đỏ của người đi bộ để dự đoán thì còn đỡ); trong khi đó phạt nguội thì máy móc vô tình lắm bác.
Cái bộ đèn mà không có Pha Vàng, là 1 bộ đèn sai chuẩn, và nó không căn cứ vào đó phạt bác được.
Chí ít là về lý thuyết.

Cái pha Đỏ - Xanh (ko có Vàng), tôi chưa thấy.
Còn nếu nó bẫy bác (có thể lắm), thì bác nên chuẩn bị cái dashcam, để còn có cái lưu lại chơi với địch, khi cần.

Thực tế, phần lớn các bộ đèn ở ta có bộ đếm; còn ở bển là ngược lại. Chí ít là Youtube bẩu vậy.

jafwm

Xe điện
Cái vụ đèn đóm giao thông theo thiển nghĩ nhà cháu là để hai pha xanh đỏ cũng đc, nhưng chỉ lắp đèn đếm ngược cho pha xanh thôi, còn pha đỏ thì không cần để đỡ bị nghe còi mí đá pha khi còn mấy giây cuối cùng!