[Funland] Đến giờ vẫn chưa thay đổi cách dạy và học toán à các cụ?

ntn thì là học thẳng ko mẹo cụ
cụ thử bày con cụ học mẹo lấy giải quốc gia, olympic hay thi đại học 30 điểm xem :D
Lấy giải quốc gia hay olympic thì ko thể mẹo đc. Nhưng thi đại học mà 27 điểm còn rụng như sung thì chứng tỏ thật giả lẫn lộn, mẹo đầy ra cụ ạ. Cụ tiếp xúc nhiều, cụ thấy đc ai học thật và ai học mẹo là biết ngay. Không cần phải nhớ chính xác, chỉ cần nhớ dạng và mỗi dạng bài ta cày tầm chục bài là nhuyễn rồi.
Mười mấy năm trước thì lấy đâu ra thi bộ đề nhỉ? Lúc đó đã thi đề chung và dễ hơn nhiều rồi, giải bộ đề làm chi?
Bộ đề tuyển sinh của Bộ từ các năm trước. Em thi đh năm 2005 cũng thấy thầy giáo lấy bài từ bộ đề tuyển sinh- toàn bài khó chứ 3 chung thì đề dễ đi nhiều!

Tuoitan

Xe buýt
Công nhận toán giúp rèn luyện tư duy nhưng k cần nhiều đến như vậy. Theo e ý cụ thớt là giáo trình của mình đang quá nặng về lý thuyết, dạy quá sâu và nâng cao những chỗ k cần thiết, k hề ứng dụng cho cuộc sống or k đc giải thích cụ thể những kiến thức đó ứng dụng cho lĩnh vực nào. Cứ đâm đầu dạy và học.
Giờ bọn trẻ con k chỉ học giống chúng ta ngày xưa mà còn học nhiều môn khác theo xu hướng pt của xh như tiếng Anh, năng khiếu, thể thao ... nên e thấy còn áp lực hơn.

intl

Xe buýt
Bộ 150 đề xưa là mẫu mực đấy. Tất nhiên là không nên ra đề lấy nguyên xi, chứ còn dạng đề để luyện tư duy là tuyệt vởi rồi.

Trần Gia

Xe tăng
Cụ chủ đưa chủ đề này lên thì cãi nhau to. Ai cũng bảo học toán đạo hàm tích phân ko biết làm gì ? Thì e thấy rằng toán môn khoa học cơ bản, là nền tảng của các môn khoa học khác. Thế thôi 😌

thientudolong

Xe container
Lấy giải quốc gia hay olympic thì ko thể mẹo đc. Nhưng thi đại học mà 27 điểm còn rụng như sung thì chứng tỏ thật giả lẫn lộn, mẹo đầy ra cụ ạ. Cụ tiếp xúc nhiều, cụ thấy đc ai học thật và ai học mẹo là biết ngay. Không cần phải nhớ chính xác, chỉ cần nhớ dạng và mỗi dạng bài ta cày tầm chục bài là nhuyễn rồi.

Bộ đề tuyển sinh của Bộ từ các năm trước. Em thi đh năm 2005 cũng thấy thầy giáo lấy bài từ bộ đề tuyển sinh- toàn bài khó chứ 3 chung thì đề dễ đi nhiều!
cụ đăng tuyển làm gia sư đảm bảo đầu ra 27 điểm thì e nghĩ hốt bạc ạ
ngồi đây chém làm gì cho phí thời gian :D

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Đêm qua em khó ngủ, ra phòng khách xem lại mấy pha bóng trích đoạn. Vô tình thấy quyển vở và sách giáo khoa toán của con, mình mở ra xem. Ối cha cách dạy và học vẫn hệt như 20 năm trc em học. Là chép lại công thức, thầy giao cho bài tập một đống và cung cấp mẹo giải / dạng bài từng bài cho học sinh.

Riêng em, với cách học này em đã đỗ ĐH mười mấy năm trc nhưng thú thật với các cụ đến giờ em k ứng dụng đc gì nhiều, cũng k hiểu bản chất gì sất. Thành ra sau này rất tiếc vì toán là môn rất hay và ứng dụng cực nhiều vào cuộc sống

Chẳng lẽ con em cũng theo vết xe đổ của bố nó?
cụ lên youtube, có nhiều clip cho biết bản chất và ứng dụng

ngocvt

Xe buýt
Thì sự thật là thế cụ ơi. Năm em thi ĐH cứ nhằm nhằm giải bộ đề suốt từ năm lớp 10 ấy chứ. Mấy năm cấp 3 luyện giải phát thuộc cả đề, nhớ luôn nó ở trang mấy luôn ấy.

Giải đúng giải đủ xong rồi chẳng giải thích nổi vì sao lại thế, tại sao khi gặp bất đẳng thức mũ 3 thì phải hạ mũ rồi quy nó về 1 trong 7 hằng đẳng thức.
=)) chịu, thế bác đỗ ĐH đc chắc do ăn may thôi

ate1987

Xe tăng

cụ thi cùng năm với em. em nhà nghèo ở nhà tự học không đi học thêm ở đâu thi còn dc 25,5 chưa cộng.
Tất nhiên thi với học nó còn khác nhau, vì còn tâm lý .
Mà không hiểu cụ học mẹo kiểu j =))
Bộ đề là cụ ôn luyện nhiều để biết nhiều dạng đề , cách làm chứ làm gì có mẹo trong đó .
lên học đại học vào Bách khoa học toán với Lý, hóa nó còn mệt hơn cấp 3 nhiều .
Khi đó mới ngồi chứng minh tại sao có những cái công thức đã học cấp 3.
Em giờ vẫn tự tin ôn 2-3 tháng thi đỗ đại học được :D

ductien.su

Xe tăng
cụ nghĩ cái bộ đề ấy ai cũng giải đc à
nó sinh ra là để phân loại hs, giỏi, khá, tb, kém
để luyện cho ta khả năng tư duy, khả năng vận dụng cái đã học để sau này ra cs ta cũng làm như thế
chứ nói như cụ giáo dục pt chắc phải dậy làm kế toán, cò đất, hàn xì...nó mới đúng thực tiễn, áp dụng đc luôn nhỉ
suy nghĩ sao ngắn vậy :D
chưa nói đến vai trò của khoa học cơ bản, chắc tây lông nó trao giải nobel lý hoá sinh....cho vui
Nếu để luyện tư duy thì em nghĩ nên đưa các môn về đố logic, suy luận, đoán truyện trinh thám chủ đề, truyện creepy... thì mới thiết thực và hiệu quả hơn chứ nhỉ. Vì đó là tư duy thực tế trong cuộc sống hàng ngày luôn chứ ko phải gián tiếp thông qua các con số toán học nữa.
Còn ai muốn đi theo khoa học hàn lâm thì có thể đăng ký học toán, lý, hóa, công thức chuyên sâu.
Chứ đúng thật học cào bằng, dàn trải như h/tại ko hợp lý chút nào. Chẳng qua chi phí lương giáo dục giờ đang thấp nên cũng chả xây dựng, thay đổi đc cái nền tảng sư phạm từ gốc nữa.
Bao nhiêu chi phí lại dồn vào cải cách sgk và thi cử là 1 sự rất ngu.

poiuy

Xe cút kít
Chả hiểu cụ chủ thấy thế nào chứ em thấy học và thi toán bây giờ khác xưa rất nhiều. Ví dụ xưa phải giải từng bước một, giờ gặp dạng là được phép bấm máy tính ra kết quả, rồi trắc nghiệm...

PhongFood

Xe điện
Em copy về. Cụ nào cho f1 theo đuổi thì theo, không theo thì thôi. Mỗi người 1 góc nhìn, có người cần toán, có người lại không cần :D

TOÁN HỌC QUAN TRỌNG VÀ ĐA DỤNG HƠN BẠN NGHĨ
Ngày 10/05/2021
Con bạn đang ghét toán, sợ toán và cảm thấy phải học rất nhiều thứ không biết để làm gì trong môn này. Thật sự toán học có nhiều ứng dụng hơn chúng ta nghĩ. Nếu thầy cô, chương trình học đều không giúp con bạn nhận ra điều đó thì đây là bài viết bạn nên đọc để chia sẻ với con, giúp con yêu toán hơn.

Đầu tiên, hãy nhìn vào bộ môn cơ bản nhất của toán học, đó là số học.

Theo Dr. Aart, số học không chỉ là khả năng làm việc với các con số mà còn là việc thấu hiểu bản chất của chúng. Chúng ta bắt gặp các con số và các chữ số ở mọi nơi trong cuộc sống hàng ngày: thời gian, số lượng, giá cả đều được biểu hiện bằng số. Cho dù bạn nói ngôn ngữ nào thì mọi người đều làm việc với các con số.

Nhưng vì sao khả năng làm việc với các con số là quan trọng? Dường như đó là vấn đề chúng ta chưa bao giờ được hỏi.

(Ảnh: Mathsisfun)

Và vì sao toán học là môn bắt buộc và thậm chí là "môn học cốt lõi" ở những nơi như Hà Lan? Không phải tất cả mọi người đều sử dụng toán sau khi học xong phổ thông.

Toán học là ngôn ngữ của các con số

Toán học siêu việt hơn cấp độ số học thuần túy. Toán học không chỉ cho phép bạn làm việc với các con số mà còn với các ký tự để xây dựng các công thức, phương trình và làm việc trên chúng. Những công thức này giúp bạn thể hiện các mối quan hệ dễ dàng hơn nhiều.

Lấy một ví dụ, bạn đang trong kỳ nghỉ và muốn thuê một chiếc xe hơi. Bạn đến một công ty cho thuê xe, trả khoản phí tiêu chuẩn 50 euro, và phải trả thêm 30 eurocent trên mỗi km, trong khi không phải trả bất cứ chi phí nào cho 25 km đầu tiên. Quả là một câu dài mà có thể bạn phải đọc hai lần để hiểu được.

Đầu tiên, chúng ta hãy tóm tắt lại đề bài: phí tiêu chuẩn là 50 euro, được miễn phí 25 km đầu tiên, trả thêm 30 eurocent trên mỗi km cộng thêm.

Thể hiện bằng ngôn ngữ toán: số euro chúng ta phải trả = 50 + 0,3 x (số km sẽ đi – 25). Biểu thức này dễ hiểu hơn nhiều!

(Ảnh: Youtube)

Toán học giúp chúng ta giao tiếp mà không cần dùng đến ngôn ngữ con người đôi khi vô dụng. Chỉ cần cộng, nhân, bằng (=), v.v… Một ngôn ngữ được thấu hiểu trên toàn thế giới. Các ký hiệu toán là giống nhau ở mọi nơi, dù bạn nói tiếng Anh, Pháp, Tây Ban Nha hay Hà Lan.

Toán học tạo nên trật tự trong thế giới hỗn loạn

Thế giới xung quanh chúng ta có tất cả các loại quan hệ. Có những loại quan hệ đơn giản như: quan hệ giữa thời gian và tốc độ, thời gian và số tiền trong tài khoản tiết kiệm, và cũng có những quan hệ phức tạp như các lực hấp dẫn giữa hai hành tinh.

Chúng ta có thể dùng công thức để biểu diễn tất cả các quan hệ trên, với mục đích xây dựng trật tự trong vũ trụ, hay hiểu rõ vũ trụ. Do đó, các công thức không chỉ quan trọng trong bản thân môn toán mà còn là một phần thiết yếu trong các môn như vật lý, hóa học, sinh học, kinh tế học. Như vậy, để tiến bộ trong những môn này, bạn cần phải có khả năng làm việc với các công thức. Đó là lý do vì sao chính phủ Hà Lan tuyên bố toán học là một "môn học lõi". Toán là "môn học lõi" cho tất cả sinh viên đang theo đuổi các ngành khoa học chính xác nêu trên, trong trường học và cả sau này.

Hình học

Hình học, bộ môn xem xét các vấn đề đo lường và khoảng cách cũng là một phần quan trọng của toán học. Việc đặt tên cho các hình khối khác nhau rất hữu ích và luôn tiện dụng. Ngoài ra, bạn sẽ học tất cả các công thức tính toán diện tích và thể tích của tất cả các loại hình khối. Một lần nữa, phần này cũng có sự trùng lắp với các môn học khác. Trong vật lý và hóa học, việc tính toán khoảng cách cũng quan trọng. Và những kiến thức đó có thể sẽ chắp cánh cho giấc mơ làm nhà thiết kế hay kiến trúc sư của con bạn.

(Ảnh: Math-Salamanders)

Áp dụng kiến thức toán cho bản thân

Thật khó mà tưởng tượng được là bạn chưa bao giờ phải tính diện tính sàn một phòng nào đó trong nhà hay một số phần trong khu vườn nhà bạn để tính ra số thảm lót sàn hay đất bạn phải mua. Hay việc tính xem công ty nào là nhà cung cấp rẻ nhất, tính tiền đăng ký mua báo hay các tài khoản hội viên, tiền thế chấp, tiền điện nước hàng tháng…

Tính toán bằng máy tính 1

Bạn có thể nghĩ rằng, các phép tính trên có thể được hoàn thành bằng máy vi tính hay một website nào đó! Điều đó đúng nhưng không may là không phải lúc nào mọi việc cũng đơn giản như vậy. Ví dụ, bạn thường phải làm việc với các hợp đồng có thời hạn khác nhau hay có các điều khoản phụ phí khác nhau. Khi đó tiền thanh toán trọn gói sẽ khác nhau tùy theo thời hạn hợp đồng. Trong những trường hợp này, nếu không tự mình thực hiện một số phép tính thì bạn không thể so sánh các hợp đồng đó với nhau.

Câu "Chúng ta đến trường để học cách phân biệt điều có ý nghĩa và điều vớ vẩn" luôn gắn chặt với chúng ta. Có nhiều thứ vô nghĩa trên mạng internet. Một cách nói khác của "có ý nghĩa và vớ vẩn" là "sự thật và giả tưởng".

Con người hay phạm lỗi. Do đó, máy tính và website được lập trình bởi con người cũng có thể có lỗi. Bạn chỉ có thể tự mình nhận ra những lỗi đó bằng một số hiểu biết về toán và các con số.

Bạn có thể mù quáng tin vào người đàn ông mà có thể bạn chỉ gặp một lần trong đời, người đàn ông khẳng định là đã lót 25 m2 sàn gỗ laminate trong phòng khách của bạn? Tôi thì không. Nhưng nói vui là tôi sẽ thưởng cho anh ta nếu anh ta lót thêm 5 m2 không tính phí.

Toán trong giáo dục đại học/khoa học

Một tấm bằng tốt nghiệp phổ thông đã trao cho bạn một nền tảng rộng. Với bằng tốt nghiệp này, bạn có thể nộp đơn vào bất kỳ trường đại học nào, tùy vào ngành học bạn lựa chọn.

Một số sẽ chọn một ngành không cần đến toán. Số khác chọn học toán hay một ngành có dùng toán. Bạn cũng có thể nói như vậy với các môn khác ở bậc trung học. "Toán không cần được dạy ở trường trung học vì bạn sẽ không dùng nó trong cuộc sống hàng ngày". Bạn cũng có thể nói những câu tương tự với môn tiếng Pháp, lịch sử hay âm nhạc.

Môn toán rất cần thiết cho khoa học. Không có các nhà toán học, chúng ta sẽ không có máy tính, không có điện thoại di động, không có tàu vũ trụ, không có dự báo thời tiết, không DVD, không máy chụp MRI (máy chụp cộng hưởng từ để thực hiện các chẩn đoán y khoa) v.v…

Dĩ nhiên, không phải tất cả mọi người đều trở thành nhà khoa học. Tuy nhiên, khi bạn còn học trung học, bạn có thể không đủ khả năng nhìn trước được đích đến trong cuộc đời công việc sau này của bạn. 50% sinh viên chuyển ngành hoặc muốn chuyển ngành trong thời gian học, theo Dr Aart. Ngoài ra, nhiều người chuyển đổi nghề nghiệp trong cuộc đời sau này của họ.

(Ảnh: MSU Denver)

Phát triển năng lực tư duy logic và giải quyết vấn đề

Học toán giúp bạn học cách giải quyết vấn đề. Bạn sẽ nhận được một số lượng vô kể các bài toán trong suốt sự nghiệp học hành. Tất cả những bài toán đó sẽ được giải bằng một phương pháp nhất định. Trong hầu hết trường hợp, phương pháp này bao gồm một số câu hỏi bạn đặt ra cho mình. Đề bài đã cho thông tin nào? Yêu cầu là gì? Tôi cần có những gì? Cách tính các yêu cầu với thông tin có sẵn?

Cách giải quyết vấn đề này cũng có thể ứng dụng trong nhiền vấn đề không liên quan gì đến toán. Toán học giúp bạn trở thành một người giải quyết vấn đề giỏi hơn!

Tính toán bằng máy tính 2

Mỗi ngày, có nhiều chương trình và ứng dụng mới ra đời. Điều quan trọng ở đây là lập trình. Vì sao máy tính hay smart phone của bạn làm việc? Vì có một nhà toán học bắt đầu lập trình cho nó. Bộ xử lý trong máy tính hay điện thoại chỉ chấp nhận 0 và 1. Đó là sự thật!

Các nhà toán học thông minh đã phát triển "máy tính" này xa hơn và đến một thời điểm, anh ta đã phát triển được các ngôn ngữ lập trình đầu tiên. Logic và kiến thức toán vẫn là một phần không thể thiếu của quá trình lập trình. Một cánh tay robot trong xí nghiệp phải được thiết kế và cũng phải được lập trình. Cả hai đều cần nhiều sự hỗ trợ của toán. Tất cả dữ liệu được tạo ra hoặc gửi đi bởi người dùng phải được lưu trữ ở đâu đó. Các công ty thích mã hóa dữ liệu để chúng được lưu trữ an toàn khỏi những người đứng ngoài.

Và toán học thuần túy nữa (toán học thuần túy hay toán lý thuyết là ngành học nghiên cứu lý thuyết toán chỉ để ứng dụng trong toán học, còn toán ứng dụng là các lý thuyết toán ứng dụng trong các lĩnh vực khác như khoa học máy tính, xác suất thống kê, vật lý, hóa học, kinh doanh…). Chúng ta có đủ công việc cho các nhà toán học.

theanh90

Xe tăng
Các bác lên tóp tóp nhiều sẽ có những mô phỏng dạng thực tiễn về những công thức về như làm thế nào để tính số pi hay vấn đề 10/3= 3,33333… nhưng nếu lấy số đó x3 thì sao. Đấy mới là những bản chất toán học mà học nó xong mới không gọi là vẹt, hiểu bản chất thì mới ứng dụng và phát triển đc. Toán học cũng phân ngành toán lý thuyết và toán vận dụng, cũng không hề nghèo nàn như chúng ta hiểu với toán phổ thông và đại học ở VN.

New car 2023

Xe điện
Em nhớ là SGK sử có dạy về ngàn năm Bắc thuộc,Hai Bà Trưng,Bà Triệu,nhà Hồ.... thất bại mà cụ.
Khồng, khi chủ ngh.ĩa ph.ong k.iến đang ở ngôi thì hiển nhiên có thua và thắng oanh liệt chứ bác.
Từ 1930 trở lại đây, tôi thấy toàn Vẻ vang Anh dũng Oanh liệt không à.

Thất bại oanh liệt thì có khi bị xì lốp - hoặc mất cmn lốp.

New car 2023

Xe điện
Đấy là cụ thôi. Em học 20 năm rồi mà làm đề c3 giữa kỳ lớp 10 vẫn dc 6d. Vì chúng nó trắc nghiệm rất nhiều. Nhiều năm vậy vẫn nhớ chắc ko phải học vẹt rồi. Có những công thức khi học đã được chứnng minh vì sao lại thế rồi. Cụ học nhớ công thức ko biết bản chất nên mới thế. Với cả, học toán ko phải để áp dụng tích phân, hàm số vào cs mà là để rèn luyện tư duy logic và nhiều thứ nữa.
Tôi cũng ngồi với con được đến lớp 10. Sau đó thì chịu.
Nhưng chúng nó học nhiều hơn thật bác ạ, dù không khó hơn.
Tụi cấp 3 bây giờ và cấp 3 thời của tôi, khác nhau 1 trời 1 vực.

Thiên___Phong

[Tịch thu bằng lái]
Khồng, khi chủ ngh.ĩa ph.ong k.iến đang ở ngôi thì hiển nhiên có thua và thắng oanh liệt chứ bác.
Từ 1930 trở lại đây, tôi thấy toàn Vẻ vang Anh dũng Oanh liệt không à.

Thất bại oanh liệt thì có khi bị xì lốp - hoặc mất cmn lốp.
Em đoán cụ chém gió.
PT Xô viết Nghệ Tĩnh, Đồng khởi 1959 -1960, Tết Mậu Thân 1968 ... làm gì có chuyện chỉ viết nguyên chiến thắng oanh liệt.

--Lamborghini--

Xe lăn
Ở đâu cũng vậy thôi, luyện thi nó cũng kiểu vậy.
Cũng như nhiều thớt về toán và các môn đại cương nói chung em thấy các môn học giúp khả năng tư duy logic của mình tốt hơn.
Em không xét đến các nhà toán học vì họ dùng toán để làm những việc của tương lai của cả nhân loại chứ không phải để làm những điều thông thường trong cuộc sống của chúng ta.

Thiên___Phong

[Tịch thu bằng lái]
Thôi bác ạ, quay lại Toán.
Chém 1 lúc nữa thì mất lốp, mất cả xe.
Toán thì em có lướt qua sách của F1 nhà em thấy khó hơn toán ngày xưa em học ( nói chính xác là vắn tắt hơn ngày xưa )

tqttn2007

Xe điện
Cụ chủ hiến kế với ngành giáo dục phương pháp dạy toán hay hơn xem nào!