[Funland] Đèn Led sáng trắng: sự hoan hỷ hay là dưới đáy của văn minh?

muca

Xe tăng
Cụ đi thử đường mòn hồ chí minh nhánh tây hoặc một số vùng sâu, xe máy họ pha cos rất chuẩn và rất lịch sự.
Chuẩn luôn, trước em ở mạn tây bắc, người dân đi đèo có ý pha cos khá tốt, ở dưới xuôi em không thấy thế. Em nói xe 2 bánh ấy

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa đọc kỹ bài của chủ thớt rồi. AI là người lắp cái đèn đó, NGƯỜI ĐÓ là người vô ý thức. Trong ví dụ của cụ thì ko ai trách cụ cả
Thớt đang chửi cả các hãng xe sản xuất đèn led đấy, điển hình là Mercedes , Audi...Và cả những người sử dụng đèn led mi hay đèn led mặc định của các hãng này. Bọn này chắc đi thụt lùi xuống đáy của văn minh hết cả.

em nghĩ giống cụ, Led ánh sáng trắng, cảm giác sáng lúc mới lắp thôi, sau vẫn thấy vậy. chưa kể gặp mưa phùn thì mất điện toàn tập.
đèn LED trắng là 1 biểu hiện của suy thoái ý thức. Bài phân tích của bác quá đúng.
Đèn vàng ngày trước có ưu điểm là 1. Sáng đường; 2. Không gây chói mắt người đối diện; 3. Giá thành rẻ.
Chỉ vì thị hiếu thích đèn LED TRẮNG vì tính thẩm mỹ, mà giờ các xe đều lắp. Đèn LED trắng có đặc điểm: 1. Giá cao; 2. Đường không sáng (so với cùng độ sáng của đèn vàng; 3. Gây chói mắt.
Còn vấn đề Còi TO nữa chứ :(

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ phân tích chuẩn! Vấn đề nằm ở chỗ các hãng bây giờ chạy theo kinh doanh. Họ coi xe là hàng hóa nhiều hơn phương tiện nên đáp ứng tối đa ý thích của khách hàng mà không còn coi trọng yếu tố kỹ thuật như xưa nữa.
Vậy nên mới có các sản phẩm mi led và pha led gây lóa mắt như hiện nay! Ngoài ra các cửa hàng độ xe cũng theo xu hướng này.
Về lâu dài thì ánh sáng trắng chẳng có gì hay, khi mà rồi thì là... ai cũng sáng trắng ra giống nhau hết cả loạt!
Trước khi phát biểu thì cụ nên tìm hiểu xem sự khác biệt giữa đèn led và halogen nó thế nào. Không phải chỉ vì vấn đề thẩm mĩ mà các hãng người ta mất công sức và tiền bạc để phát triển đèn led, laser..đâu.

Tookies

Xe điện
Họ nháy làm mình chói mắt, đau mắt chứ chả có tác dụng gì cả, có khi còn gây tai nạn, e hay đi trên đê nhỏ mà gặp nhiều xe ngược chiều nháy lắm.
Nhiều ông bị nháy vì dương pha mà không biết tại sao xe kia nó nháy. 1 đoàn chạy cắn đuôi kiểu gì cũng có 1 ông dương pha lấn ra tý ngó nghiêng. Trong phố thì hãi nhất là đám chị em chạy xe máy.
Đèn xe thì mỗi ông chỉnh 1 kiểu, nhiều bố còn thích chỉnh luồng cos/đèn gầm ghếch lên như pha. Đơn giản là ngoáy tô vít tý là ghếch đèn lên.
Dạo này thấy mấy con mazda mắt cụp mắt xòe nhiều quá, không hiểu các cụ hội Mazda có ý kiến gì không ( khả năng cao là các bố thay bóng tăng sáng của Thái dúi với Nhật bủn + chóa đèn tay lái nghịch- không sửa đổi cho VN - nên đèn bên phụ xiên ngược sang đối diện, nhìn như thằng mắt lé chạy ngược)?

Chỉnh sửa cuối:

Vivuvip

Xe buýt
Trước khi phát biểu thì cụ nên tìm hiểu xem sự khác biệt giữa đèn led và halogen nó thế nào. Không phải chỉ vì vấn đề thẩm mĩ mà các hãng người ta mất công sức và tiền bạc để phát triển đèn led, laser..đâu.
Mời cụ 1 ly vì ý kiến phản biện! Thông tin cần đa chiều.

Chỉnh sửa cuối:

Aziz Nesin

Xe tăng
Chủ thớt phán cũng đúng trừ một số truờng hợp bắt buộc dùng led.
Vd đèn civic đời cũ nguyên bản rất tối. Led là một giải pháp tiết kiệm

cusao

Xe lăn
Em ko thích những đèn LED hiện có trên phần đông những xe đang chạy trên đường ngày nay vì 2 lý do bởi vì cường độ sáng rất vượt trội nhưng khả năng chụm-rọi lại rất thấp dẫn đến ánh sáng của nó tung tóe các hướng không đúng mục đích gây nên phản tác dụng.
Có thể sẽ có những đèn LED đặc biệt vẫn có cường độ sáng cao và độ chụm tốt. Tiếc là em chưa gặp

cardreamer

Xe điện
Em hỏi các cao nhân chút nhé. Xe em đèn pha loại sợi đốt, ánh sáng vàng nhạt thông thường, gần chục tuổi rồi. Không biết em cảm giác đúng không, mà thấy pha hơi tối, chả biết kiểu nó thế hay bóng đã kém đi. Giờ em muốn thay bóng pha sao cho sáng hơn nhưng không đến nỗi chói mắt như các cụ đang chửi đây, thì nên thay loại gì, ý là LED hay gọi là cái gì nữa? Em chỉ biết đèn là đèn, không biểu cụ tỉ nhiều loại như các cụ ạ.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Xe em gần như giữ nguyên bản gốc NSX chả độ đẽo gì bao giờ.

corolla antils

Xe buýt
Thưa các cụ, để quán cà phê đỡ mang đậm mùi covid-19, hôm nay em mạn đàm về Đèn Led đơn sắc sáng trắng trên ô tô gây lóa mắt những người điều khiển phương tiện ngược chiều.
Đây là vấn đề gây nhức nhối mấy năm qua khi mà đèn led trắng được lạm dụng lắp đặt và sử dụng để đáp ứng thị hiếu hơn là vì công dụng của nó, thậm chí chính là sự phản lại khoa học về ánh sáng!

View attachment 4477016

Cơ bản hiện nay có mấy loại sau:
- Đèn dải Led ban ngày do nhà sản xuất lắp sẵn;
- Đèn dải Led ban ngày do các khổ chủ độ thêm
- Đèn pha / cos Led nguyên gốc hoặc độ thêm
- Đèn sương mù Led nguyên gốc hoặc độ thêm

Sẽ không có gì đáng bàn nếu người ta nghĩ cân đối giữa kinh doanh và công dụng, tôn trọng khoa học hơn, bớt ích kỷ hơn, và hiểu biết hơn 1 chút (chỉ cần tới mức bình thường) về ánh sáng và đôi mắt.

*Về sự mất cân đối giữa kinh doanh và công dụng:
- Cái này nói về nhà sản xuất và các xưởng độ xe: ngay cả nhà sản xuất cũng cho ra đời và lắp các loại đèn led "đáp ứng thị hiếu khách hàng" kể cả chúng gây lóa mắt người đối diện. Kinh doanh là 1 cuộc đua thị phần và doanh số khốc liệt (nhưng khốc liệt về tiền chứ không phải vấn đề sống chết của cuộc sống), và các nhà sx xe hơi và các xưởng độ hiện đã không còn tôn trọng khoa học về ánh sáng nữa mà thi nhau lắp các loại đèn để đáp ứng Ý THÍCH của người dùng. VD: Đáng lẽ ánh sáng ở mức A là tối ưu về chiếu sáng, nhưng khách hàng thích mức A+++ nên tôi sẽ lắp loại đèn A+++ => miễn là tôi bán được nhiều hàng. Họ chỉ quan tâm làm sao bán được thật nhiều, nhiều nữa. Còn các chủ xe thì thấy sáng nhiều, sáng lạ... là thích và cảm thấy mình có gì đó hơn kẻ khác ! (?).

*Sự ích kỷ của chủ xe:
- Hiện các chủ xe chưa có đèn led sáng trắng thì đi độ thêm. Sau khi có rồi thì sử dụng vô cùng ích kỷ; việc này nghe khá quen thuôcj nhưng dường như các khổ chủ không biết hay cố tình không cần biết, nên gây ra lóa mắt, khó chịu cho người điều khiển phương tiện ngược chiều:
---> bật đèn pha led khi không cần thiết: vd bật khi mới nhập nhoạng tối, bật toàn thời gian khi đi đường chiếu thẳng vào mặt người đối diện...
-----> bật mi dải led cả khi trời còn sáng rõ, dải sáng trắng đơn sắc chẳng có gì đẹp và hay ho mà chỉ làm lóa mắt người đối diện;
--------> bật cos led hoặc sương mù led trắng chiếu lóa cả 1 khoảng đường -> cái này ít gặp hơn nhưng không phải không có, thường là do đèn độ công suất cao gây nên;

Thiết nghĩ, ở góc độ người sử dụng xe và đèn, ai cũng có cái tôi của mình, nhưng mà các cụ đang sử dụng Led trắng một cách bừa bãi - đừng nên nghĩ cái tôi của mình to hơn cái tôi của người khác mà ích kỷ chỉ biết chiều đi của mình. Giả sử số đông xã hội đều lắp đèn Led sáng trắng chiếu vào mắt nhau, thì các cụ cảm giác ra sao?
Em kêu gọi mỗi người hãy chung tay góp sức
- Góp thêm 1 tiếng nói chống lại đèn Led trắng gây lóa mắt.
- Góp thêm 1 tiếng nói phản ứng với những kẻ chĩa pha hoặc bật Led mi 1 quầng sáng chói (đèn vị trí ban ngày).
- Phản ứng với đèn Led độ bất hợp lý.
Đừng Ích kỷ rồi hoan hỷ để rồi không biết rằng mình đang ở dưới đáy của sự văn minh!
(khi bạn chiếu ánh sáng trắng lóa mắt vào người khác)
E ủng hộ có luật mạnh hơn phạt thật nặng chủ xe, kể cả cố tình hay không biết. Cứ đánh vào cái "dạ giầy" đau vào sau lại ngoan ngay mà. Chứ thành phần này không nói "chay" hoặc "giáo dục" xuông được đâu.

meoung

Xe tải
Thớt đang chửi cả các hãng xe sản xuất đèn led đấy, điển hình là Mercedes , Audi...Và cả những người sử dụng đèn led mi hay đèn led mặc định của các hãng này. Bọn này chắc đi thụt lùi xuống đáy của văn minh hết cả.
Theo tôi hiểu thì chủ thớt chửi: 1. Hãng xe lắp đèn
2. Người sử dụng tự ý lắp đèn.
Không thấy đoạn nào chửi: người sử dụng xe mặc định lắp đèn. (Nếu chửi những người này thì vô lý quá)

Tôi hoàn toàn đồng tình với chủ thớt

Không thấy đoạn nào chửi: người sử dụng xe mặc định lắp đèn. (Nếu chửi những người này thì vô lý quá)
Nhưng thấy cụ ấy nói đèn daylight gây chói mắt thì vô lý quá, daylight có tính cảnh báo an toàn cho cả người sở hửu xe cũng như người tham gia giao thông khác.
Ngoài ra đèn led đâu có là bước lùi, cường độ ánh sáng cao, tiết kiệm năng lượng,.... ví dụ như xe của em là led nhưng led cos được đặt sau project, khi khởi động xe hệ thống đèn tự cân chỉnh theo tải trọng xe mà tự nâng hạ đèn cho phù hợp,... vậy sao lại nói led là lùi của văn minh.
Chạy xe trong phố mà cứ bật pha thì đó là văn hóa của mỗi người tham gia giao thông,đâu có liên quan gì tới thiết kế xe.

Dép tổ ong.

Xe tăng
Em ko thích những đèn LED hiện có trên phần đông những xe đang chạy trên đường ngày nay vì 2 lý do bởi vì cường độ sáng rất vượt trội nhưng khả năng chụm-rọi lại rất thấp dẫn đến ánh sáng của nó tung tóe các hướng không đúng mục đích gây nên phản tác dụng.
Có thể sẽ có những đèn LED đặc biệt vẫn có cường độ sáng cao và độ chụm tốt. Tiếc là em chưa gặp
Một số dòng xe do thiết kế chóa đèn khiến cho nó không thể phù hợp với loại đèn led nào đang có trên thị trường, do đó ko phải xe nào độ đèn Led cũng hiệu quả hơn Halogen nguyên bản. Hơn nữa để đảm bảo tiêu chí cải thiện cường độ sáng, cos cắt, pha gom tốt thì giá 1 đôi bóng Led cũng ko phải là rẻ, do đó cần phải có sự tư vấn có tâm từ các thương gia và sự thông thái lẫn văn hoá tham gia giao thông từ người mua cụ ạ :D

Độ thì cũng được cụ ạ, nhưng phải hợp lý và hữu ích, bây giờ nhiều người độ đèn bừa bãi gây hại cho người điều khiển đối diện, tăng rủi ro tai nạn giao thông!
Độ đèn có 2 loại cụ ạ. Độ để chơi, cho đẹp xe, cho hầm hố thì độ thế nào cũng được, bao nhiêu đèn cũng được, miễn sao bao được xxx. Còn loại độ cho đèn sáng chói lên, rồi dùng pha gần, pha xa loạn hết cả lên, cứ ra đường là bật đèn pha cao, rồi bóng thì độ led là không được. Nhất là mấy bố dùng led bar thì thôi rồi luôn.

hdv

[Tịch thu bằng lái]

Đây cụ nhé, nói có sách mách có chứng

*Sự ích kỷ của chủ xe: bật mi dải led cả khi trời còn sáng rõ, dải sáng trắng đơn sắc chẳng có gì đẹp và hay ho mà chỉ làm lóa mắt người đối diện;
Đèn mi led nó làm tăng tính thẩm mỹ và không ảnh hưởng đến người đối diện vì độ chói, hơn nữa trong thời tiết sương mù, trời mưa đèn mi led phát huy tác dụng cảnh báo xe đằng trước.

Bản thân cái đèn nó không có tội, và đèn led là phát minh hữu ích của nhân loại sao lại phủ nhận nó? Led so với halogen nó hơn gấp nhiều lần ( độ chiếu sáng, tiết kiệm năng lượng, độ bề cao... ) Cái cần lên án và phê phán là : 1. Những người sử dụng đèn pha vô tội vạ, bật ngay trong phố gây chói mắt người đi đường. 2. Độ đèn linh tinh, kém chất lượng, không đúng kỹ thuật gây phản cảm ảnh hưởng đến người đối diện.

meoung

Xe tải
Đây cụ nhé, nói có sách mách có chứng

Đèn mi led nó làm tăng tính thẩm mỹ và không ảnh hưởng đến người đối diện vì độ chói, hơn nữa trong thời tiết sương mù, trời mưa đèn mi led phát huy tác dụng cảnh báo xe đằng trước.
Cụ nói ngược rồi cụ. Mấy cái đèn led trắng mà đi đối diện thì mình chói mù mắt luôn. Trong điều kiện sương mù, đèn led trắng sẽ bị hòa lẫn với làn sương (tán xạ cao), xe đằng trước sẽ không thấy cái đèn đấy đâu cụ :))).
Ngược lại, ánh sáng vàng đèn halogen chính là cứu tinh của xứ sở sương mù. Mời cụ nghiên cứu bài báo khoa học nhé:

Long Vehicle.

Xe tải
Em có xe đã hơn 20 năm và ko bao h độ đèn.
Niềm vui của em là thỉnh thoảng ép 1 thằng ngược chiều dùng đèn vô ý thức dạt vào lề phanh dúi dụi.
Rất dễ chịu,
:))

hdv

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói ngược rồi cụ. Mấy cái đèn led trắng mà đi đối diện thì mình chói mù mắt luôn. Trong điều kiện sương mù, đèn led trắng sẽ bị hòa lẫn với làn sương (tán xạ cao), xe đằng trước sẽ không thấy cái đèn đấy đâu cụ :))).
Ngược lại, ánh sáng vàng đèn halogen chính là cứu tinh của xứ sở sương mù. Mời cụ nghiên cứu bài báo khoa học nhé:
Đang nói đèn mi led chứ ai nói đèn pha hay cốt bao giờ, cụ bị làm sao thế??? Có mỗi việc đọc thôi mà cũng không nên hồn.

Tiếng anh nó gọi là Daytime running lights ( DRLs), nó có tác dụng CẢNH BÁO CÁC XE KHÁC là đang có xe lưu thông trên đường, biết mà tránh. Chứ không có tác dụng soi đường. Nó rất hữu ích ở vùng núi có nhiều sương mù hoặc ở nước có dương mù quanh năm như nước Anh.

images (4).jpeg

Chỉnh sửa cuối: