[Funland] Đến mùa khoe thành tích học tập/ dạy học

halloween142

Xe tải
Em là em rất quý những cháu học sinh tiên tiến

VuDieu

Xe hơi
Nên nhìn đấy là chia sẻ niềm vui, ko thik thì lượn.

Góc nhìn khác nên nhân rộng gương người tốt việc tốt, con chăm ngoan học giỏi sao phải soắn? Hay cứ đưa gương lười học cãi bố mẹ lên, nếu thik.

Còn kiểu ngầm ý auto bệnh thành tích bộ dục abc mí lị kiểu con em méo cần học mí lị có tuổi thơ phát triển toàn diện thì thôi, ko tính!
Đây là điểm nóng rồi. Cụ lại phó mặc thì khác nào cụ cũng chỉ lo việc của cụ/ nhà cụ? Vui gì khi đa số các con học đều giỏi. Thực tế giỏi toàn diện là quá khó.
Mình chả làm đc gì nhiều nhưng cũng có ý kiến cá nhân. Bản thân tôi thấy nếu con giỏi thì bố mẹ tự biết, không thì đừng gượng ép và bắt con phải giỏi.
Đừng để con giỏi nói dối và học các thứ tầm bậy mà bố mẹ không kiểm soát đc.

VuDieu

Xe hơi
Con nhà em năm lớp 1 là đứa viết chữ xấu nhất lớp. Khi cả lớp chuyển sang viết bút mực thì bà ý vẫn phải viết bút chì vì chữ xấu.

Năm nay thì lúc thi học kì Toán toàn chơi, không chịu làm bài, gần hết giờ mới cuống lên làm. Bà ý giải thích là "vì con chán, con chưa có hứng".

Nó còn có 1 quyển nhật kí. Nó kể, cô lớp 1 đánh nhiều lắm không nhớ hết, còn năm nay cô chỉ đánh có 9 lần :D
Con bé cá tính, đáng yêu đấy cụ ơi

Đây là điểm nóng rồi. Cụ lại phó mặc thì khác nào cụ cũng chỉ lo việc của cụ/ nhà cụ? Vui gì khi đa số các con học đều giỏi. Thực tế giỏi toàn diện là quá khó.
Mình chả làm đc gì nhiều nhưng cũng có ý kiến cá nhân. Bản thân tôi thấy nếu con giỏi thì bố mẹ tự biết, không thì đừng gượng ép và bắt con phải giỏi.
Đừng để con giỏi nói dối và học các thứ tầm bậy mà bố mẹ không kiểm soát đc.
Sao lại không thể giỏi toàn diện được cụ? Các con đều học giỏi thì sao lại không vui ạ?

VuDieu

Xe hơi
Sao lại không thể giỏi toàn diện được cụ? Các con đều học giỏi thì sao lại không vui ạ?
Con giỏi ai chả vui mừng, kể cả con hàng xóm!
Nhưng đến phụ huynh đi họp còn ngỡ ngàng thì hiểu rồi chứ Mợ!? Học sinh lớp 6 mà 42/43 là HSG thì kinh ngạc quá đi chứ.
Điểm chốt là bệnh thành tích bao giờ nguôi ngoai thôi.

Matizcoi

Xe cút kít
Ơ có điểm dồi à, để em về hỏi ông con xem sao :D

Nhưng đến phụ huynh đi họp còn ngỡ ngàng thì hiểu rồi chứ Mợ!? Học sinh lớp 6 mà 42/43 là HSG thì kinh ngạc quá đi chứ.
Em chẳng thấy ngỡ ngàng gì cả, bình thường.
Cụ tìm hiểu cái tiêu chuẩn HSG đó đi rồi sẽ hết ngỡ ngàng.

kloven0912

Xe tải
Cụ cho F1 5 tuổi đi học luôn lớp 2 đi. Vì lớp 1 chỉ cần + - trong phạm vi 100 và đọc thông viết thạo. :D
Nó chưa viết được cụ à, chữ nguệch ngoạc lắm. Vợ em cũng bảo hay cho học sớm 1 năm, em bảo kệ, cứ để đúng tuổi rồi đi học.

Xe bọ xít

Xe container
95% là Giỏi và Xuất sắc, điểm thì toàn 9-10 họa hoằn có điểm 8. Vậy toàn dân như thế thì ai khoe với ai :))

gautrucbe

Xe tải
Bạn nhà em lớp 6, hơn 1/2 lớp học sinh tiên tiến, còn lại là học sinh giỏi, vẫn có học sinh trung bình.
Em nghĩ thế này, việc ai khoe con trên mạng là việc cá nhân họ. Nếu các cụ không thích thì bỏ qua, giống như trong xã hội không phải việc gì gặp cũng hài lòng. Giống như em, con em được học sinh giỏi. Em rất tự hào và vui vì chứng kiến nỗ lực của con trong suốt năm học do con mấp mé giữa tiên tiến và học sinh giỏi. Đấy thực sự là cố gắng không mệt mỏi của con, sức con cũng hạn chế. Vì vậy em tự hào là đương nhiên.
Giờ cứ cuối năm là nghe nhiều người bỉ bôi về việc khoe con, coi học sinh giỏi là thành tích, học sinh tiên tiến là thực chất, vô tư. Em thấy cứ thế nào ý. Tất nhiên có việc này việc kia, nhưng không nên vơ đũa cả nắm ạ. Rất nhiều bạn giỏi do bạn ấy nỗ lực thực sự, cũng nên nhân được khen ngợi vì sự nỗ lực ạ.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Con mà học tốt thì cha mẹ cũng vui. Có lớp 6 mà 100% học sịnh giỏi cụ ơi, không kinh ngạc tẹo nào, các cháu giỏi thật.

linkng

Xe tăng
Lớp f1 nhà em 13/54 hs giỏi, 4/54 hs trung bình đã được nâng điểm khônng thì hè ôn lại đầu năm thi lại nếu đủ điểm mới lên lớp.

Chim Trích

Xe tăng
F1 nhà cháu lớp 7 trường huyện, 100% HSG...lúc thi học kỳ xong cô báo F1 không được giỏi vì Văn không đủ (điểm tổng kết vẫn đủ). Cháu bảo kệ để con phấn đấu. Kết quả hôm đi họp chắc cô vẫn nâng lên.

edc

Xe lăn
Các cụ không nên tin hết vào mấy cái HSG đấy ( rất nhièu cháu giỏi thật). Kết quả học của các cháu chỉ thể hiện gần đúng nhất là năm lớp 9 và lớp 12. Còn lại là rất rất nhiều điểm ảo. :))

iPanda

Xe tải
nếu bác khoe con mình:

- biết giúp đỡ mẹ nấu cơm
- biết đồng cảm với những bạn nhỏ khó khăn
- lễ phép với người lớn, hiền hòa với bạn bè
- biết tự làm những việc nhỏ cá nhân
- biết đọc tốt, viết tốt, làm toán ổn..

Vậy thôi là mừng cho bọn trẻ lắm rồi. Chứ mấy cái thành tích nhảm nhí kia, em nói thật. nó chả có ý nghĩa gì .

cấp 1, cái quan trọng nhất em nghĩ là học làm người, học đạo đức. Chứ k phải cắm đầu vào mấy cuốn sách, máy tính, ipad, lưng còng di mang balo kiếm về mấy cái điểm số vô nghĩa. Để rồi bố láo với ông bà, quát nạt lại cha mẹ, cau có với hàng xóm, hung hăng với bạn bè.

Là bọn trẻ học thành người, hay học cho cái tính sĩ diện hão nhảm nhí của bố mẹ ????

Julbe

Xe hơi
95% là Giỏi và Xuất sắc, điểm thì toàn 9-10 họa hoằn có điểm 8. Vậy toàn dân như thế thì ai khoe với ai :))
Cố gắng ko để bị rơi vào họa hoằn thôi :D

Quan điểm học của em là ko dậy, cũng không có chuyện mẹ ngồi kè kè bên cạnh kèm con học bài, phải tự thân vận động thôi. Tất nhiên là khó đâu thì phải hỏi và mẹ sẽ hướng dẫn, còn lại là tự học, tự đọc sách mấy tháng mẹ kiểm tra một lần, ko hỏi là mẹ mặc định biết rồi, sai sẽ bị mắng. Hè năm nay thì tự đọc sách và tự làm bài của năm sau, không có chuyện là con chưa học nên con chưa biết, chưa học thì tự đọc, tự suy nghĩ thôi. Cứ học là em mở ti vi, hoặc mẹ và em chơi đùa hay làm gì đó ngay bên cạnh chứ không có chuyện vào phòng riêng đóng cửa học cho yên tĩnh đâu ạ, như thế để tập cho tính tập trung không bị phân tán vì những thứ xung quanh. Ngày xưa em cũng học theo mô tuýp như thế mặc dù pama em là giáo viên nhưng toàn bắt con tự đọc thôi, ngày bé bé em cũng ức chế lắm ;)) lớn lên chút chút thì lại thành thói quen thấy bình thường, sau này thấy vậy lại hay.

Julbe

Xe hơi
nếu bác khoe con mình:

- biết giúp đỡ mẹ nấu cơm
- biết đồng cảm với những bạn nhỏ khó khăn
- lễ phép với người lớn, hiền hòa với bạn bè
- biết tự làm những việc nhỏ cá nhân
- biết đọc tốt, viết tốt, làm toán ổn..

Vậy thôi là mừng cho bọn trẻ lắm rồi. Chứ mấy cái thành tích nhảm nhí kia, em nói thật. nó chả có ý nghĩa gì .

cấp 1, cái quan trọng nhất em nghĩ là học làm người, học đạo đức. Chứ k phải cắm đầu vào mấy cuốn sách, máy tính, ipad, lưng còng di mang balo kiếm về mấy cái điểm số vô nghĩa. Để rồi bố láo với ông bà, quát nạt lại cha mẹ, cau có với hàng xóm, hung hăng với bạn bè.

Là bọn trẻ học thành người, hay học cho cái tính sĩ diện hão nhảm nhí của bố mẹ ????
Học tốt quan trọng lắm cụ ạ, còn ngoan với lễ phép với gì gì kia là do nếp nhà.