Đèn "O/D OFF" sáng hay tắt là chế độ bình thường?

T72

Xe tải
Website
foshanceramic.com.vn
Dừng đèn đỏ dưới 40 giây thì ko nên về N. Đèn xanh hay đèn gì thì cũng cứ D mà đi. Số 2 hay L chỉ để khi cần tăng tốc hay leo dốc thôi ợ
40 s lâu lắm theo em lên về N cho đỡ hại côn, hao xăng
Xuất phát thì cứ từ D
Còn O/D dùng hiệu quả nhất là lúc vượt xe khác ngoài đường trường( vượt xong nhớ tắt)
2 và L Dùng lúc leo vào nhà nhà Bác nào cao thì vào L cho đỡ low

Đừng nghĩ về N là tốt. Không đỡ được bao nhiêu xăng và lại hại hộp số

unik

Xe buýt
Nhưng mà xe Nhật để D lúc đỗ đèn đỏ xe hay bị rung rất khó chịu nên em toàn về N rồi kéo phanh tay.

dtrung

Xe điện
Đọc cái thớt này thấy bổ ích quá. Nhưng em vẫn băn khoăn về cái vụ số N của xe AT. Dừng lâu thì có P rồi. Còn dừng đèn đỏ một chút thì về N là đúng chứ nhỉ, không nó làm ra cái số đó làm gì. Để D nhấn phanh chân đúng là vừa mỏi chân, cảm giác xe rung và phanh bị chà. Thậm chí một bác lái xe chuyên nghiệp lái xe cơ quan em còn bảo kỹ thuật "advanced" là thấy đèn đỏ từ xa đẩy về N luôn cho xe trôi garanti đến ngã tư, tiết kiệm xăng, giảm thời gian tải máy. Em thấy xe đang chạy hay dừng thì khi chuyển giữa D và N đều rất ngọt, nhẹ nhàng, không biết hộp số tổn hại gì không nhỉ. Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo thêm.

T72

Xe tải
Website
foshanceramic.com.vn
Để D thì phải nhớm phanh côn bị trượt nhanh mòn
Để N côn không trượt hộp số quay không tải ( Bánh răng quay trục thứ cấp không quay) Tốt cho động cơ, cho côn, hộp số và tiết kiệm xăng

Blue morning

Xe đạp
Em nghĩ số N của AT cũng giống như số 0 của MT nên trong trường hợp phài dừng lâu chờ đèn hoặc bị kẹt xe em nghĩ về số N và kéo thắng tay là tối ưu nhất và em và hay làm như thế không biết có đúng kg ??? mong các Bác chỉ giáo !

xuccam

Xe đạp
cho em hỏi 1 phát , em đang chạy con SF 2003 thấy nó ghi D + / -
vậy + là tương đương L hay 2 ạ, - tương đương cái gì ạ

Cahtra2008

Xe tăng
Theo em thì cứ dừng ở đèn xanh đỏ là về N luôn,còn nút O/D thì lúc nào ra đường trường thì bật.Không biết như vậy có đúng không,mong các bác tiền bối cho ý kiến:69::69::69:

biển1tịt

Xe máy
xe số tự động mà có + hoặc - là đi như xe máy ý bác. Bác hiểu ý em hông nhể . Mà bác care làm giề, cứ D mà chạy thôi! (l)

earthgod

Đi bộ
Em cứ tưởng "O/D OFF" là đèn O/D đang tắt (không dùng khi cần vượt), và "O/D ON" là đèn O/D không tắt (dùng khi vượt xe khác). Em đang xài con Lexus LS400, cái đèn "O/D OFF" nó cứ chớp chớp hoài, em muốn tắt đi mà không biết tắt ở chỗ nào, bác nào biết chi em với (vì em mua xe second hand nên chả có cuốn sách hướng dẫn nào cả)
Thanks các bác

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Em cứ tưởng "O/D OFF" là đèn O/D đang tắt (không dùng khi cần vượt), và "O/D ON" là đèn O/D không tắt (dùng khi vượt xe khác). Em đang xài con Lexus LS400, cái đèn "O/D OFF" nó cứ chớp chớp hoài, em muốn tắt đi mà không biết tắt ở chỗ nào, bác nào biết chi em với (vì em mua xe second hand nên chả có cuốn sách hướng dẫn nào cả)
Thanks các bác
Trên cần số của xe AT có nút tròn nhỏ (khác với cò khi chuyển vị trí cần số nhé) đó chính là nút ON/OFF của O/D off, OD ở đây là Over Drive để sử dụng khi duy trì tốc độ đường trường, lượng bơm nhiên liệu ổn định và tốc độ đều ổn định (lưu ý sẽ tốn xăng hơn). Cheers!

summer

Xe tăng
Em nghe bàn vụ này hay quá !
Bình thường cứ D đi _N nghỉ thế chứ lị còn mấy cái khác chả dùng bao giờ
hè hè ...Các bác đừng cười em nhế

trankhangred

Xe tải
E hỏi thêm về cái vụ số AT của Kia MN tí, e thấy 4 số tự động của em này là cứ phải già ga trên 2.000 vòng/phút mới chuyển số nên thấy máy gầm gừ quá! Vậy chuyện này có thông thường không các bác hay xe e nó hơi quá?
Ví dụ khi bắt đầu chạy phải già ga đến khoảng hơn 20km/h với vòng tua trên 2.000 mới chuyển số 2.
Với lại em này hình như không có bù ga, khi để ga ran ty khoảng 800vongf/phút vào số thấy vòng tua không thay đổi, gặp chỗ hơi dốc cũng không thêm chút ga như các xe AT khác!

cobac

Xe máy
E hỏi thêm về cái vụ số AT của Kia MN tí, e thấy 4 số tự động của em này là cứ phải già ga trên 2.000 vòng/phút mới chuyển số nên thấy máy gầm gừ quá! Vậy chuyện này có thông thường không các bác hay xe e nó hơi quá?
Ví dụ khi bắt đầu chạy phải già ga đến khoảng hơn 20km/h với vòng tua trên 2.000 mới chuyển số 2.
Với lại em này hình như không có bù ga, khi để ga ran ty khoảng 800vongf/phút vào số thấy vòng tua không thay đổi, gặp chỗ hơi dốc cũng không thêm chút ga như các xe AT khác!
Cụ nhìn đồng hồ đo tốc độ chạy xe ý, sẽ thấy em nó sang số tùy thuộc vào tốc độ tăng lên chứ không phụ thuộc vào tốc độ của vòng tua máy. Lúc xe chuyển sang số lớn hơn mà chân ga ko thay đổi thì sẽ thấy vòng tua của máy giảm xuống, tốc độ xe tiếp tục tăng lên từ từ. Em chạy trên quốc lộ, lúc thong thả, tăng tốc từ 0 lên đc 50 km/h mà vòng tua không lúc nào lên quá 2000v/p.
http://www.autonet.com.vn/vn/kythuat/952/index.aspx# Nguyên lý hoạt động của hộp số tự động :21:

Chỉnh sửa cuối: