[VHGT] Đèn tín hiệu giao thông có tác dụng phân làn không ?

tatuan

Xe hơi
Kính các cụ, dạo này trên OF có rất nhiều thớt về vấn đề đi sai làn và cãi thắng xxx. Em xin tóm tắt như sau ạ:
Ở 1 số ngã 3 ngã 4 có phân làn, đèn tín hiệu lệch pha, có 1 số cụ đi thẳng ở làn rẽ trái, rẽ phải ở làn giữa bị xxx túm, và xuống cãi với xxx là không có biển phân làn 411 đồng thời hiểu rằng đèn tín hiệu không có tác dụng phân làn. Đây thực sự là một bất cập về luật mà em nghĩ thâm tâm các cụ ý cũng biết đi như thế là gây cản trở cho các phương tiện khác nhưng vì xxx không rắn nên mới thua. Em xin hầu các cụ tài liệu cực mới "Quy chuẩn báo hiệu giao thông đường bộ" để các cụ tham khảo tác dụng của đèn tín hiệu giao thông (Trang 40,41). Lưu ý các cụ, hiệu lực của đèn tín hiệu có giá trị cao hơn biển báo ạ, vì vậy xin các cụ khi đến các ngã 3 ngã 4 này mà có phân làn thì các cụ đi đúng vào làn định di chuyển ạ
Theo em hiểu thì cụ chủ sai về mặt bản chất. Đèn tín hiệu dùng để cho phép di chuyển hay không di chuyển (được rẻ phải hay rẽ trái, hay đi thẳng). Còn biển phân làn là cho phép đi theo làn nào (ví dụ nếu rẽ trái thì phải đi làn này, rẽ phải thì phải đi làn kia). 2 cái có thể đứng độc lập hoặc hỗ trợ cho nhau chứ không thể thay thế cho nhau được. Giả sử tại ngã tư có biển phân làn mà không có đèn tín hiệu thì anh vẫn phải tuân theo biển phân làn vì kiểu gì anh cũng phải đi qua một trong cái làn đó. Ngược lại, nếu ngã tư có đèn tín hiệu mà không có biển phân làn thì lúc nào anh được phép di chuyển sẽ tuân theo tín hiệu giao thông, còn anh di chuyển theo làn nào thì không phải là bắt buộc.

sotudong88

Xe máy
Đơn giản là mình cứ đi theo đúng hướng dẫn chỉ đường của đèn thôi .Xanh thì đi ,đỏ thì dừng lại ,vàng thì chuẩn bị đi.Đơn giản vậy thôi .Mình đi khác,trừ khi ở đó có công an giao thông chỉ đạo mình thôi bạn à!

USACAR

Xe hơi
Em không hiểu là tác dụng điều khiển xe theo hướng mũi tên thì nó có khác tác dụng phân làn không ạ
Trích trang 42
Cá nhân em thì luôn đi vào làn của hướng định đi
Đèn áp dụng cho đường có 4 làn xe chạy, vậy hỏi ở vn được mấy đường như vậy.

codate

Xe tăng
cái này em hỏi chủ thớt thôi chứ các bài về cái ngã tư này nhiều lắm rồi, cụ SH150i cũng có bài về ngã tư này.
Em thì chưa dính ngã tư này phát nào lúc cầm lái nhưng cụ nhà em thì dính rồi, khác ở chỗ là ông già em còn ko xuống để nói chuyện với nó mà còn đi thẳng :(

Cerato79

Xe tải
Cụ nice shot chuẩn rồi, muốn đưa ra phạt ng tham gia gt thì phải đưa vào luật , nghị định, thông tư, chứ Quy chuẩn là cái mệ gì mà dám lôi ra b-(
Tuy nhiên các cụ k nên chờ đèn đỏ trên làn rẽ trái khi đèn rẽ trái đang xanh, như thế cản trở gt ợ.
Luật ko sửa thường xuyên được. Chỉ có thông tư, nghị định là thay đổi xoành xoạch thôi. Khi có Quy chuẩn mới thì sẽ có thông tư nghị định mới điều chỉnh. Các cụ cứ chờ xem.

doilamegi

Xe buýt
Thông tư mới sẽ dc áp dụng 1/2013 kèm theo qui chuẩn, có thê hiểu đây có thể là thay đổi 1 số biển đang áp dụng để áp dụng biển mới.
Năm sau áp dụng mà các cụ/mợ cứ chiếu theo luật cũ, xxx đưa ra cái này thì các cụ/mợ có cãi dc ko?
Thường qui chuẩn, qui phạm, tiêu chuẩn bổ sung thêm cho Luật chắc fải tuân theo thôi!

blackcivic 2.0

Xe tăng
Em dự là chắc có vài địa phương nào đó ....tiêu mợ nó tiền ngân sách chi cho việc mua và trang bị hệ thống đèn xanh vàng dỏduwng sợ bộ xuống KT nên mang mấy cái đèn dầu dán giấy oản xanh vàng đỏ để ở ngãc tư và khi BỘ xuống kiểm tra đã cãi dư of và thắng rằng mấy cái đèn dầu dán giấy mầu cũng là hệ thống đèn báo 3 mầu chuẩn...........................thế mới đêm về luôn và h tòi ra cái qui chuẩn.........
@..kiểu giề cũng có ..'phụ lục hợp đồng' cấm dùng đèn dầu dán giấy mầu làm đèn báo tìn hiệu GT......

tuikhongten

Xe buýt
Em dự là chắc có vài địa phương nào đó ....tiêu mợ nó tiền ngân sách chi cho việc mua và trang bị hệ thống đèn xanh vàng dỏduwng sợ bộ xuống KT nên mang mấy cái đèn dầu dán giấy oản xanh vàng đỏ để ở ngãc tư và khi BỘ xuống kiểm tra đã cãi dư of và thắng rằng mấy cái đèn dầu dán giấy mầu cũng là hệ thống đèn báo 3 mầu chuẩn...........................thế mới đêm về luôn và h tòi ra cái qui chuẩn.........
@..kiểu giề cũng có ..'phụ lục hợp đồng' cấm dùng đèn dầu dán giấy mầu làm đèn báo tìn hiệu GT......
em hiểu được em chít liền . có ai hiểu thì giải thích cho em hểu với . :(

tuikhongten

Xe buýt
Khi nào hiểu cụ chỉ lại em với :))
Bài này của cụ civic đen làm em nhớ lại mấy thớt cụ mở hồi cụ mới vào OF, đọc cứ gọi là ung thủ :))
hơ em làm gỉ mà mở đến mấy thớt thía kụ ???

tuikhongten

Xe buýt
Không phải cụ, là em nói cụ civic cơ :P
à do kụ nói không rõ ràng làm em hiểu nhầm . mà kụ civic này nhiều lúc trên mây mà viết bài hay phết đấy đọc xong em đảm bảo xả tress miễn phí :))

dreamwater

Xe điện
Cụ đã đọc kỹ bài của em và cái tiêu chuẩn đó chưa ạ. Ý của em là khi đến ngã 3 ngã 4 có phân làn và sử dụng đèn tín hiệu chỉ hướng đi, thì chúng ta phải tuân theo chỉ dẫn của đèn thôi ạ. Đơn giản là đi theo hướng đi nào thì vào làn của hướng đi đó và tuân thủ theo tín hiệu đèn của hướng đó, hoàn toàn theo luật đó chứ.
Cái này thì cụ nói đúng. Còn lập luận "Đèn tín hiệu không có chức năng phân làn" vẫn là chính xác cụ ạ. Đèn tín hiệu giao thông chỉ là tác nhân có chức năng điều khiển giao thông tại nơi giao nhau thôi. Nếu ko có biển phân làn, thì tín hiệu của đèn giao thông ko thay thế được việc hướng dẫn chỉ định phân làn

Made-in-Vietnam

Xe tải
Cụ nói vậy là chưa đúng rồi, mời cụ và một số cụ khác nữa đọc điều 10 của Luật GTĐB nhé !
" [FONT=&quot]Điều 10.[/FONT][FONT=&quot] Hệ thống báo hiệu đường bộ[/FONT]
[FONT=&quot]1. Hệ thống báo hiệu đường bộ gồm hiệu lệnh của người điều khiển giao thông; tín hiệu đèn giao thông,biển báo hiệu, vạch kẻ đường, cọc tiêu hoặc tường bảo vệ, rào chắn.[/FONT]
[FONT=&quot]2. Hiệu lệnh của người điều khiển giao thông quy định như sau:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Tay giơ thẳng đứng để báo hiệu cho người tham gia giao thông ở các hướng dừng lại;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Hai tay hoặc một tay dang ngang để báo hiệu cho người tham gia giao thông ở phía trước và ở phía sau người điều khiển giao thông phải dừng lại; người tham gia giao thông ở phía bên phải và bên trái của người điều khiển giao thông được đi;[/FONT]
[FONT=&quot]c) Tay phải giơ về phía trước để báo hiệu cho người tham gia giao thông ở phía sau và bên phải người điều khiển giao thông phải dừng lại; người tham gia giao thông ở phía trước người điều khiển giao thông được rẽ phải; người tham gia giao thông ở phía bên trái người điểu khiển giao thông được đi tất cả các hướng; người đi bộ qua đường phải đi sau lưng người điều khiển giao thông.[/FONT]
[FONT=&quot]3. Tín hiệu đèn giao thông có ba mầu, quy định như sau:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Tín hiệu xanh là được đi; [/FONT]
[FONT=&quot]b) Tín hiệu đỏ là cấm đi;[/FONT]
[FONT=&quot]c) Tín hiệu vàng là phải dừng lại trước vạch dừng, trừ trường hợp đã đi quá vạch dừng thì được đi tiếp; trong trường hợp tín hiệu vàng nhấp nháy là được đi nhưng phải giảm tốc độ, chú ý quan sát, nhường đường cho người đi bộ qua đường. [/FONT]
[FONT=&quot]4. Biển báo hiệu đường bộ gồm năm nhóm, quy định như sau:[/FONT]
[FONT=&quot]a) Biển báo cấm để biểu thị các điều cấm;[/FONT]
[FONT=&quot]b) Biển báo nguy hiểm để cảnh báo các tình huống nguy hiểm có thể xảy ra;[/FONT]
[FONT=&quot]c) Biển hiệu lệnh để báo các hiệu lệnh phải thi hành;[/FONT]
[FONT=&quot]d) Biển chỉ dẫn để chỉ dẫn hướng đi hoặc các điều cần biết;[/FONT]
[FONT=&quot]đ) Biển phụ để thuyết minh bổ sung các loại biển báo cấm, biển báo nguy hiểm, biển hiệu lệnh và biển chỉ dẫn.[/FONT]
[FONT=&quot]5. Vạch kẻ đường là vạch chỉ sự phân chia làn đường, vị trí hoặc hướng đi, vị trí dừng lại.[/FONT]
[FONT=&quot]6. Cọc tiêu hoặc tường bảo vệ được đặt ở mép các đoạn đường nguy hiểm để hướng dẫn cho người tham gia giao thông biết phạm vi an toàn của nền đường và hướng đi của đường.[/FONT]
[FONT=&quot]7. Rào chắn được đặt ở nơi đường bị thắt hẹp, đầu cầu, đầu cống, đầu đoạn đường cấm, đường cụt không cho xe, người qua lại hoặc đặt ở những nơi cần điều khiển, kiểm soát sự đi lại.[/FONT]
[FONT=&quot]8. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định cụ thể về báo hiệu đường bộ. ... "[/FONT]

Cái thông tư 17/2012 ([FONT=&quot]Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ)[/FONT] của anh # đã được quy định trong Luật, vậy nó cũng là Luật. Mà đã là Luật thì các cụ phải tuân theo. Không thể nói rằng tôi không biết quy chuẩn là cái gì cả.

[FONT=&quot][/FONT]
Cụ nói đúng, nhiều ông vỗ ngực "chỉ biết có luật" nhưng thực sự chẳng hiểu gì về luật cả.

likeSUV

Xe buýt
Cá nhân em thì luôn đi vào làn của hướng định đi
Vâng, em ủng hộ sự cẩn thận của cá nhân cụ. Nhưng về luật thì ko có tác dụng phân làn. Biển 411 để phân làn. Chấm hết. Đừng nhập nhèm.

Jok

Xe máy
Đèn xanh đỏ có tác dụng phân làn? Lần đầu em nghe nói hay là do kiến thức giao thông của em kém?
Theo em được biết thì biển báo trên cao 411 là chỉ số làn xe đi, và hướng đi của các xe trên từng làn đó, xxx ko thể căn cứ vào biên 411 đó để phạt vì nó ko có tác dụng phân chia làn đường. Biển 411 phải đi kèm biển 118 là mũi tên chỉ đường thì mới đủ căn cứ phạt. Nếu ko có biên 411 mà chỉ có biển 118 thì biển 118 vẫn có hiệu lực.
Còn đèn tìn hiệu theo em nghĩ nó chỉ có tác dụng dừng và đi của từng hướng thôi.
Xin các cụ chỉ giáo

Jok

Xe máy
Em xin bổ xung thêm, ví dụ đường có 2 làn đường, làn trong có vạch 118 chỉ đi thẳng và rẽ trái + đèn giao thông 2 hướng. Xe em có nhu cầu đi thẳng, em tạt ra làn ngoài để nhường cho những xe rẽ trái đi làn trong. Xxx ra vồ luôn là nói em sai làn, e đi ra làn dành cho xe tải. Lưu ý là có 2 làn thôi nhé và cách đó vài ngày chính cụ già nhà em đi làn trong mà vẫn bị xxx tóm cũng với lý do sai làn. Vậy đâu là trường hợp đúng hả các cụ

anhtho

Xe ngựa
Em xin bổ xung thêm, ví dụ đường có 2 làn đường, làn trong có vạch 118 chỉ đi thẳng và rẽ trái + đèn giao thông 2 hướng. Xe em có nhu cầu đi thẳng, em tạt ra làn ngoài để nhường cho những xe rẽ trái đi làn trong. Xxx ra vồ luôn là nói em sai làn, e đi ra làn dành cho xe tải. Lưu ý là có 2 làn thôi nhé và cách đó vài ngày chính cụ già nhà em đi làn trong mà vẫn bị xxx tóm cũng với lý do sai làn. Vậy đâu là trường hợp đúng hả các cụ
Vụ này giống TH của em ở đường 5: chuyển làn phải để đi thẳng thì xxx vin vào lỗi sang làn xe tải. Em nói cho im re.
Một ông bạn em nhà ở bên đó, toàn phải ra làn xe tải và thậm chí làn sát phải để rẽ phải. Đi hằng ngày có bao giờ xxx vịn đâu.

Jok

Xe máy
Vụ này giống TH của em ở đường 5: chuyển làn phải để đi thẳng thì xxx vin vào lỗi sang làn xe tải. Em nói cho im re.
Một ông bạn em nhà ở bên đó, toàn phải ra làn xe tải và thậm chí làn sát phải để rẽ phải. Đi hằng ngày có bao giờ xxx vịn đâu.
Cụ bị chỗ nào đường 5? Em cũng dính ở đường 5 chỗ gần ngã 3 đi vào kiên thành bắc ninh