[Funland] ĐH Thương Mại so với Học viện tài chính

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Hôm nay em đi học, thầy em bảo giờ Đại học Thương mại nằm trong top đầu các trường Kinh tế, xấp xỉ tương đương với Ngoại thương, chỉ kém Kinh tế quốc dân.
Các cụ cho ý kiến về vấn đề này được không ?
Đúng đấy cụ ah. Trước đây thì ĐHTM không so được với HVTC cụ ah. Nhưng từ 4 năm lại đây (từ đợt bọn nó xét tuyển) thì cực lởm, minh chứng là các năm sau điểm vào trường HVTC rất thấp.

Esse blue

Xe tải
Các cụ đừng so về bề dày truyền thống nhé. Đem vài năm để so với hàng chục năm khác nhau lắm. Tâm lý các cụ kiểu gì chả thích đồng môn hơn, nếu là em thì em cũng thế.

thientudolong

Xe container
Dạ Hr còn phải chờ ý kiến em chán cụ nhé :)). Thế nên là, em ko cần phải giả sử :))
Thế hr của hơn 100 ngàn cty khác có chờ ý kiến cụ ko, tuyển 1 chân kế toán mà cụ phải đích thân xem cv thì biết tầm lãnh đạo của cụ rồi:D

thientudolong

Xe container
Khỏi cần dẫn chứng cụ ạ vì ở VN chưa có bộ tiêu chuẩn chung để đánh giá đầu ra của các trường. Nên bảo em dẫn chứng cụ thể thì khó.
Nhưng em đánh giá qua vài nhận định sau qua quá trình tuyển dụng khá nhiều từ ngành kinh tế các trường ftu, tmu, kinh tế vnu, tài chính kế toán.
+ So sánh về số lượng môi giới tuyển dụng qua bên em ở khu vực phía TâyHN thì TMU chiếm nhiều nhất, dễ làm hài lòng các cty cần cân đối giữa mức lương và khả năng, dễ đào tạo. FTU chất lượng nhất nhưng chi phí đắt. HVTC ít được tuyển vì chuyên ngành hẹp, chất lượng trung bình và khó đào tạo bổ sung tại doanh nghiệp.
+ Sinh viên tốt nghiệp thương mại đồng đều và khá tiếng Anh. Theo em biết thì trường này có yêu cầu Ielts đầu ra.
+ Hệ cử nhân thực hành và liên kết quốc tế thì thực sự khá hẳn so với mặt bằng chung của trường, nhóm này có thể so sánh với sinh viên ngoại thương
+ Độ chủ động, linh hoạt và chinh chiến của sinh viên tmu là khá, chịu học việc và làm việc. Phần này sinh viên hvtc kém.
Nhưng nhóm công việc khác với các trường kia. Kế toán thì lấy từ tckt, ngân hàng thì lấy từ hvnh, sale+business thì lấy từ ftu, còn cho đi lăn lộn bán hàng, nhà xưởng, sản xuất, xuất nhập khẩu thì lấy từ tmu. Nói chung nếu tuyển kế toán thì sẽ tuyển từ tckt, còn các vị trí khác thì tuyển từ tmu. Nhiều tiền thì tuyển ftu.
+ TMU có top 10 hoa hậu VN + vài á hậu nhỏ, thua mỗi FTU.

Hiện nay TMU đang có đợt tuyển giảng viên mới sau 10 năm không tuyển thêm. Đợt này tuyển trẻ, học vị cao, du học về, tăng nặng ngoại ngữ. Mục đích là làm mới chương trình và phương pháp để hiện đại hóa. Chắc 5 năm nữa sẽ mạnh.
Nghe cụ chém tm yêu cầu ielts đầu ra thì e cũng xin lạy cụ 1 lạy rồi đi ra, dẫn chứng thì toàn ý kiến cá nhân trg này kém trường kia khá, cụ lên vnw vào mục kế toán rồi xem yêu cầu tuyển dụng là biết cái trg tm nó đứng đâu trong xã hội thôi :)

Quy Lão

Xe tăng
Nghe cụ chém tm yêu cầu ielts đầu ra thì e cũng xin lạy cụ 1 lạy rồi đi ra, dẫn chứng thì toàn ý kiến cá nhân trg này kém trường kia khá, cụ lên vnw vào mục kế toán rồi xem yêu cầu tuyển dụng là biết cái trg tm nó đứng đâu trong xã hội thôi :)
Em thấy cụ rất buồn cười, không rõ là thiên kiến ngành nghề hay cố tình mà từ đầu topic đến giờ chỉ chăm chăm lấy mỗi vị trí kế toán để so sánh các trường khác với Hv Tài chính.
So sánh kiểu như của cụ thì không ai thắng được hay giải thích nổi cho cụ.
Mời cụ về nhất.

sonson

Xe tải
Cũng còn tuỳ, bạn bè em dân tm nhiều, toàn chánh phó gđ cty thuộc 90-91, chủ tịch cũ VietinBank cũng tm đó. E đây dân đh cn bắc thái mà chỉ đạo toàn đội tự động bk kaka
Cụ nào cựu chủ tịch Vietinbank học thương mại mà em ko biết nhỉ.

nvh_hn

Xe container
Em thấy cụ rất buồn cười, không rõ là thiên kiến ngành nghề hay cố tình mà từ đầu topic đến giờ chỉ chăm chăm lấy mỗi vị trí kế toán để so sánh các trường khác với Hv Tài chính.
Mời cụ về nhất.
Giọng kiểm toàn.

Ngoctungnguyen

Xe tải
Căng nhất bây h phải là HV chính sách phát triển nhé cụ 😂 E có ô anh xã hội dậy ở trường đấy bảo giờ khoa đấu thầu với QL nhà nước bên đấy giảng viên tháng 70-80 tr rồi lại dậy thêm bên ngoài nữa, sv thì ra đường gặp các trường khác ngửa cmn mặt lên trời, tuyên bố dân quản lý hành chính là ông chủ của xã hội, chê dân kĩ thuật với CA, QĐ là bần nông, SV trường này đặc biệt khinh dân KT với QĐ, CA cụ ạ. Nhìn chung cứ nghĩ mình thượng đẳng, vào trường chỉ ngồi chơi ra trường cũng bằng giỏi, ra trường ở lại làm giảng viên or làm đúng ngành thì đúng là ngồi chơi ăn tiền (bố ý nói thế chứ e ko biết 😂) Bố ý còn bảo ngành đấu thầu với hành chính là ngành duy nhất ko bị ảnh hưởng bởi covid, chê e ngày xưa éo vào trường của anh ý mà lại làm tiếp viên bê khay trên zời, giờ nước ngoài éo được đi lại còn nguy cơ lây nhiễm...

thientudolong

Xe container
Mời cụ về nhất.
Ô hay, trg tài chính ko lấy kế toán tài chính ra so thì lấy gì, cụ bảo tm hơn là hơn gì :D

8828

Xe buýt
Thực ra, nhiều cụ vẫn đánh giá theo cảm tính cái thời đi thi đại học của mình trường nào cao thấp nêm nhận xét có phần chưa chính xác.
Như 1 số cụ đã phân tích, cá nhân e thấy thời thế hiện nay cũng đã thay đổi so với xưa (cách đây khoảng 20 năm thôi). Các trg khối KT thì e thấy:
1. Ngoại thương: từ trc đến nay vẫn có tiếng sv năng động, TA tốt. Tuy nhiên, gần đây chất lượng có vẻ đi xuống. Sv NT e thấy đa số ko nắm vững kiến thức cơ bản về kinh tế, tài chính (do dạy các môn này rất qua loa).
2. KTQD: vẫn là trg đầu ngành KT, tổng hợp rất nhiều chuyên ngành. Nhưng phân hóa giữa các ngành cao. Các ngành hot thì điểm đầu vào cao, sv cũng tự tin hơn các ngành kém của trg. Ngay nội bộ trg KTQD cũng có sự thay đổi trật tự các ngành. Trc đây, kế toán - kiểm toán vẫn là ngành điểm cao nhất, sau đến thời kỳ bùng nổ Ngân hàng, CK thì các ngành TC-NH-CK lên ngôi, giờ thì lại đến các ngành KTQT mới cao nhất.
3. Tài chính: vẫn là trg đào tạo tốt về các ngành liên quan đến Tài chính, kế toán. Còn các ngành khác e đánh giá cũng bthg. Sv thì cũng ko đc năng động lắm (có lẽ vì trg nằm ở khu hẻo lánh, xa nội thành)
4. Ngân hàng: trg HVNH thì cũng mới nổi lên từ thời kỳ bùng nổ Ngân hàng CK của VN. Trc đó thì trg NH vẫn còn là cao đẳng mới đc nâng cấp lên bậc ĐH. Đào tạo tốt ngành NH, sv cũng khá năng động so vs các trg khác.
5. Thương mại: đúng như trên các cụ đều nói trc đây TM đc coi là top dưới so vs mấy trg trên. Tuy nhiên, mấy năm gần đây e thấy tình hình có vẻ thay đổi. Chất lg sv ra trg của TM nâng lên đáng kể. Sv TM cũng khá năng động, phù hợp vs nhiều ngành nghề hiện nay.
6. ĐHKT - ĐHQGHN: Trg này e chưa va chạm vs bạn sv nào trg này ra nên e xin ko có nx, và nhường các cụ khác ah.
Còn các trg khác đào tạo ngành KT nhưng theo e đanh giá là top dưới hơn nữa so vs các trg ở trên.

bodi

Xe tăng
Hôm nay em đi học, thầy em bảo giờ Đại học Thương mại nằm trong top đầu các trường Kinh tế, xấp xỉ tương đương với Ngoại thương, chỉ kém Kinh tế quốc dân.
Các cụ cho ý kiến về vấn đề này được không ?
có gì quan trọng đâu, đã học ở VN thì nên cố gắng tự thân giỏi nhất có thể, mà tìm học bổng du học ở cấp cao hơn, chứ còn đại học việt nam không có hoặc rất ít trường nằm trong top 1000 của thế giới. (ngoài 1000 thì coi là vô danh rồi), hơn kém chút xíu không có nhiều ý nghĩa. Thiển nghĩ.

hauyenhd

Xe container
Giờ mới tính đầu vào thì mấy năm nữa chắc gì đã như bây giờ. Như thời bọn e hơn 20 năm trước trường TM học lực TBK mới thi vô thôi. Thời thế giờ thay đổi như đứa cháu e trước nó đăng ký HVTC vì sợ vào TM k đủ điểm;))

Victorpham73

Xe hơi
Thực ra, nhiều cụ vẫn đánh giá theo cảm tính cái thời đi thi đại học của mình trường nào cao thấp nêm nhận xét có phần chưa chính xác.
Như 1 số cụ đã phân tích, cá nhân e thấy thời thế hiện nay cũng đã thay đổi so với xưa (cách đây khoảng 20 năm thôi). Các trg khối KT thì e thấy:
1. Ngoại thương: từ trc đến nay vẫn có tiếng sv năng động, TA tốt. Tuy nhiên, gần đây chất lượng có vẻ đi xuống. Sv NT e thấy đa số ko nắm vững kiến thức cơ bản về kinh tế, tài chính (do dạy các môn này rất qua loa).
2. KTQD: vẫn là trg đầu ngành KT, tổng hợp rất nhiều chuyên ngành. Nhưng phân hóa giữa các ngành cao. Các ngành hot thì điểm đầu vào cao, sv cũng tự tin hơn các ngành kém của trg. Ngay nội bộ trg KTQD cũng có sự thay đổi trật tự các ngành. Trc đây, kế toán - kiểm toán vẫn là ngành điểm cao nhất, sau đến thời kỳ bùng nổ Ngân hàng, CK thì các ngành TC-NH-CK lên ngôi, giờ thì lại đến các ngành KTQT mới cao nhất.
3. Tài chính: vẫn là trg đào tạo tốt về các ngành liên quan đến Tài chính, kế toán. Còn các ngành khác e đánh giá cũng bthg. Sv thì cũng ko đc năng động lắm (có lẽ vì trg nằm ở khu hẻo lánh, xa nội thành)
4. Ngân hàng: trg HVNH thì cũng mới nổi lên từ thời kỳ bùng nổ Ngân hàng CK của VN. Trc đó thì trg NH vẫn còn là cao đẳng mới đc nâng cấp lên bậc ĐH. Đào tạo tốt ngành NH, sv cũng khá năng động so vs các trg khác.
5. Thương mại: đúng như trên các cụ đều nói trc đây TM đc coi là top dưới so vs mấy trg trên. Tuy nhiên, mấy năm gần đây e thấy tình hình có vẻ thay đổi. Chất lg sv ra trg của TM nâng lên đáng kể. Sv TM cũng khá năng động, phù hợp vs nhiều ngành nghề hiện nay.
6. ĐHKT - ĐHQGHN: Trg này e chưa va chạm vs bạn sv nào trg này ra nên e xin ko có nx, và nhường các cụ khác ah.
Còn các trg khác đào tạo ngành KT nhưng theo e đanh giá là top dưới hơn nữa so vs các trg ở trên.
Cụ nói Đại Học Thương Mại tốp dưới là quá chuẩn cấm cãi

juve99

Xì hơi lốp
Giờ mới tính đầu vào thì mấy năm nữa chắc gì đã như bây giờ. Như thời bọn e hơn 20 năm trước trường TM học lực TBK mới thi vô thôi. Thời thế giờ thay đổi như đứa cháu e trước nó đăng ký HVTC vì sợ vào TM k đủ điểm;))
Đh TM hình như trước là Thương nghiệp, thời cụ và trc đó là gđ thoái trào của nghành thương nghiệp mà trc đó thời tem phiếu những nv thương nghiệp oai, hét ra lửa, 1 số bị xh tảy chay, sau hết thời nên số ng này bị ghét và cái tên thương nghiệp - thương mại bị ác cảm

hauyenhd

Xe container
Đh TM hình như trước là Thương nghiệp, thời cụ và trc đó là gđ thoái trào của nghành thương nghiệp mà trc đó thời tem phiếu những nv thương nghiệp oai, hét ra lửa, 1 số bị xh tảy chay, sau hết thời nên số ng này bị ghét và cái tên thương nghiệp - thương mại bị ác cảm
Thời e thi năm 97 thì có tên TM rồi mà thời trước trường nào ra đề trường đó xét về độ khó dễ tính chi li ra điểm chắc bằng nửa già trường Top.

8828

Xe buýt
Đúng r cụ ah. Trg TM ngày xưa là Thương nghiệp, thời bao cấp hot hơn cả KTKH (giờ là KTQD), chứ Ngoại thg thời đó thì ít tên tuổi (sau này thời kỳ mở cửa mới lên top). Trc đây, bố e học trg Thương nghiệp thời cuối 7x, đầu 80 bao tranh nhau vào vì lúc đó ngành thương nghiệp là ngon nhất. Ăn sung, mặc sướng, hàng hóa nhà chả lo thiếu gì.

thungkhe

Xe điện
Hồi Em ra làm thì cầm tấm bằng có hai chữ CHÍNH QUY đã đẳng cấp lắm rồi. Mấy trường đó Em chỉ qua bú diệu giao lưu chứ chưa hỏi chúng nó khó dễ như nào.
Đọc thớt này cả quãng đời sv lại mò về.

juve99

Xì hơi lốp
Đúng r cụ ah. Trg TM ngày xưa là Thương nghiệp, thời bao cấp hot hơn cả KTKH (giờ là KTQD), chứ Ngoại thg thời đó thì ít tên tuổi (sau này thời kỳ mở cửa mới lên top). Trc đây, bố e học trg Thương nghiệp thời cuối 7x, đầu 80 bao tranh nhau vào vì lúc đó ngành thương nghiệp là ngon nhất. Ăn sung, mặc sướng, hàng hóa nhà chả lo thiếu gì.
E cũng dc nghe kể lại thôi, gđ bao cấp nv thương nghiệp oai, có của ăn của để và bị ghét như kiểu csgt bây giờ

long.spc

Xe container
Trường tốt nay không phải xem trường đó đào tạo ra bao nhiêu ông làm to