[Thảo luận] Đi 4B mà không mua bảo hiểm tự nguyện ! => Nếu bị xe khác tông vào thì làm thế nào ??

Vinhhht12

Xe buýt
Kính các cụ !

Em tìm trong OF mãi mà không thấy Thread nào nói về kinh nghiệm xử lý của các cụ trong trường hợp này.

Em xin đặt giả thuyết như sau: Xe em tham gia giao thông trên đường ==> Tự dưng xảy ra va quệt với phưong tiện tham gia giao thông khác ==> :-/.

Câu hỏi của em là các cụ xử lý như thế nào trong tình huống này. Vì em chưa đâm vào ai, cũng như chưa ai đâm vào em nên em chẳng biết sẽ xử lý như thế nào cho đúng pháp luật, hợp lý hợp tình.

Kính mong các cụ chia sẻ kinh nghiệm của mình ạ.

Chỉnh sửa cuối:

3_banh

Xe điện
Vinhhht12;7550551Tự dưng xảy ra va quệt với phưong tiện tham gia giao thông khác ==> :-/. cũng như chưa ai đâm vào em .[/QUOTE nói:
Chả hiểu, nếu cụ chưa đâm vào ai, chưa ai đâm vào cụ thì va quệt thế nào được nhỉ?

Còn nếu cụ bị xe khác tông, lỗi do xe khác thì Bảo hiểm của xe khác phải đền cho xe cụ (BH bắt buộc), lý là như vậy nhưng em thấy thủ tục khá lằng nhằng, nếu nhẹ thì 2 cụ tự thỏa thuận với nhau, còn nặng thì tùy bác gây án, hoặc tự bỏ tiền ra đền bác hoặc gọi BH đến.

Moilaixe

Xe tải
Không mua bảo hiểm tự nguyện thì khi bị xe khác tông vào. Nếu là va quệt nhẹ thì bỏ qua thôi cụ ạ, đi đường HN chả tránh được. Nếu là va quệt mạnh và bên kia đi sai, cụ bắt đền được thì cụ lấy chi phí đấy đi sửa xe. Không thì mang vào gara sửa, hết bao nhiêu cụ thanh toán bằng tiền túi thôi. Thực ra bảo hiểm tự nguyện thì người mua, người không, thế nên nó mới là tự nguyện. Cụ thấy cần thì mua, còn không cần thì thôi cụ ạ.

lonvang

Xe đạp
Nếu chưa mua bảo hiểm tự nguyện mà đâm vào xe khác hoặc xe khác đâm vào cụ hay soạn theo cú pháp TVBH gửi đến 0903496786 sẽ có người giải đáp và hỗ trợ cho cụ ngay

HT_CRV

Xe tải
Nếu chưa mua bảo hiểm tự nguyện mà đâm vào xe khác hoặc xe khác đâm vào cụ hay soạn theo cú pháp TVBH gửi đến 0903496786 sẽ có người giải đáp và hỗ trợ cho cụ ngay
Kụ này có cái nick kì nhể :))

scorp

Xe buýt
Cụ soi kinh nhẩy :))

haivong

Xe tải
Không mua bảo hiểm tự nguyện thì khi bị xe khác tông vào. Nếu là va quệt nhẹ thì bỏ qua thôi cụ ạ, đi đường HN chả tránh được. Nếu là va quệt mạnh và bên kia đi sai, cụ bắt đền được thì cụ lấy chi phí đấy đi sửa xe. Không thì mang vào gara sửa, hết bao nhiêu cụ thanh toán bằng tiền túi thôi. Thực ra bảo hiểm tự nguyện thì người mua, người không, thế nên nó mới là tự nguyện. Cụ thấy cần thì mua, còn không cần thì thôi cụ ạ.
cần có nó để đi đăng kiểm chứ cụ nếu ko mua bảo hiểm vc :D

lonvang

Xe đạp
Các cụ cần bảo hiểm dân sự cứ bảo cháu mang đến tận nhà

Robinair

Xe tải

PhanhGap

Xe điện
Hòa giải đền bù theo mức độ thiệt hại và phần lỗi của 2 bên. Không hòa giải được thì yêu cầu bồi thường theo biên bản do cq có thẩm quyền lập. Đưa nhau ra tòa dân sự, phán quyết của các cấp tòa án là phán quyết cuối cùng. Tuy nhiên nếu nhẹ dưới mức miễn thường thì thôi, tự nguyện bồi thường hoặc bỏ qua.
Chính vì thủ tục rườm rà nên mới mua BHTN để cơ quan BH làm thay các thủ tục tố tụng. Còn mình thì mất phí mua BH và được lợi ích néu bị xảy ra va chạm.

hvhdragon

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
thamlotsanoto.vn
Nếu đi ngoài đường, cụ bị xe khác đâm vào thì có 2 trường hợp xẩy ra: Trường hợp 1: nếu cụ sai thì tất nhiên cụ tự bỏ tiền ra sửa xe cụ và sửa cả xe cho người ta cụ à. Trường hợp 2: Nếu cụ đúng thì bảo hiểm tự nguyện (e thấy tự nguyện j mà ko có nó thì e chẳng có đăng kiểm) của xe kia sẽ sửa chữa xe cho cụ ạ. Mà sao e thấy lắm cụ mua cái xe cả đống tiền chẳng mua cái bảo hiểm nhỉ :-?

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
Kính các cụ !

Em tìm trong OF mãi mà không thấy Thread nào nói về kinh nghiệm xử lý của các cụ trong trường hợp này.

Em xin đặt giả thuyết như sau: Xe em tham gia giao thông trên đường ==> Tự dưng xảy ra va quệt với phưong tiện tham gia giao thông khác ==> :-/.

Câu hỏi của em là các cụ xử lý như thế nào trong tình huống này. Vì em chưa đâm vào ai, cũng như chưa ai đâm vào em nên em chẳng biết sẽ xử lý như thế nào cho đúng pháp luật, hợp lý hợp tình.

Cụ ko có BH tự nguyện ? nhưng chắc chắn phải có BH bắt buộc!
Nếu cụ tông xe người ta (tức là giám định bảo cụ sai) thì BH sẽ đền hộ cụ (em ko nhớ chính xác mức tối đa cho xe và người), xe của cụ có thiệt hại thì cụ tự chịu
Nếu cụ bị tông thì đương nhiên bên kia sẽ đền cho cụ (chủ xe hoặc BH của họ)

BH tự nguyện khác ở chỗ, nếu cụ sai nó sẽ bồi thường cho cả cho 2 bên (nên AE hay gọi là BH 2 chiều).

Nếu đi ngoài đường, cụ bị xe khác đâm vào thì có 2 trường hợp xẩy ra: Trường hợp 1: nếu cụ sai thì tất nhiên cụ tự bỏ tiền ra sửa xe cụ và sửa cả xe cho người ta cụ à. Trường hợp 2: Nếu cụ đúng thì bảo hiểm tự nguyện (e thấy tự nguyện j mà ko có nó thì e chẳng có đăng kiểm) của xe kia sẽ sửa chữa xe cho cụ ạ. Mà sao e thấy lắm cụ mua cái xe cả đống tiền chẳng mua cái bảo hiểm nhỉ :-?
Có vẻ cụ hơi nhầm nhọt. Khi đi đăng kiểm họ chỉ xem cái BH bắt buộc thôi.

haivong

Xe tải
Các cụ cần bảo hiểm dân sự cứ bảo cháu mang đến tận nhà
bảo hiểm TNDS cụ bán bi nhiêu
xem có rẻ hơn chỗ e đang mua ko
rẻ hơn mai e a nhô cụ mua lấy 1 cái ;))
xe 7 chỗ ko dkkd kụ nhớ ;))

Moving

Xe tải
Khi đi 4B thì có các hạng mục bảo hiểm:
1. Bảo hiểm TNDS bắt buộc: Phạm vi bảo hiểm đối với bên thứ 3. Giới hạn bồi thường là 50 triệu/người/ vụ và thiệt hại tài sản cũng là 50 triệu /vụ. Cái này khi lăn bánh trên đường xxx kiểm tra không có là các cụ bị phạt 500k
2. Bảo hiểm tự nguyện bao gồm:
- Bảo hiểm vật chất xe
- Bảo hiểm người ngồi trên xe
- Bảo hiểm tự nguyện đối với bên thứ 3. Mục này có phạm vi bồi thường như TNDS bắt buộc, nhưng giới hạn bồi thường cao hơn. Tùy từng cty có giới hạn riêng. (VD: như Li : về con người là:100 triệu - 400 triệu và thiệt hại tài sản từ : 400triệu/vụ - 2 tỷ/vụ)
Bởi vậy trong trường hợp 4B tham gia giao thông chỉ có bảo hiểm TNDS xảy ra va quệt thì có các trường hợp sau. (VD : xe A và xe B va quệt nhau).
- Nếu biên bản xxx xác định lỗi do xe A gây ra cho xe B. Thì bảo hiểm TNDS của xe A phải bồi thường chi phí sửa chữa và chi phí y tế cho người ngồi trên xe B với giới hạn là :con người 50 triệu/ người/ vụ và thiệt hại tài sản là 50 triệu/ vụ
- Nếu biên bản xxx xác định lỗi do xe B gây ra cho xe A thì ngược lại. Bảo hiểm TNDS của xe B bồi thường cho xe A trong giới hạn bảo hiểm.
Thông thường khi va chạm nhẹ, các chủ xe tự đàm phán với nhau để tự chi trả. Nhưng đối với trường hợp nặng các cụ để xxx giải quyết xác định lỗi do ai và báo luôn cho cty bảo hiểm đã cấp bảo hiểm TNDS để được hỗ trợ và đảm bảo quyền lợi.

XeDapXin

Xe tải
Kính các cụ !

Em đi xe cũng gần 1 năm rồi mà chưa bao giờ quan tâm đển bảo hiểm, ở đây có bác nào rành vụ này thì tư vấn cho em với. Tiện em mua bảo hiểm luôn

laceti.se

Xe buýt
Nhưng em lại thấy thực tế là nếu mình đúng thì bảo hiểm tự nguyện mình mua nó cũng chẳng trả cho mình, mà bắt mình đi đòi của thằng kia. Chính vì vậy mà nhiều cụ lão làng mới ko thèm mua BH tự nguyện. Đen thì cùng nhau bàn bạc giải quyết thôi!

Mr Winter

Xe tăng
Nếu không mua bảo hiểm tự nguyện thì:
+ Cụ sai: cụ trả cho cả hai bên.
+ Bên kia sai: trả tiền sửa chữa cho cụ, tiền của họ hay của bảo hiểm cụ cũng không cần quan tâm.

Còn các trường hợp liên quan đến bảo hiểm bắt buộc cụ đã mua thì bên bảo hiểm cụ mua sẽ thanh toán cho cụ số tiền như trong hợp đồng bảo hiểm bắt buộc.

thangzinger

Đi bộ
thì Cụ cứ bắt thằng đâm nó đền chứ lăn tăn gì.

Dungha

Xe điện
Kể cả mua bảo hiểm tự nguyện rồi vẫn bắt đền chứ tùy từng trường hợp mà xử lý.