[Funland] Đi bộ dưới lòng đường (vì ko có vỉa hè) thì hãy nhớ đi bên TRÁI.

rgbhis

Xe tăng

E điểm báo tí ạ. Nhìn ảnh hiện trường thì có vẻ 3 người đi bộ bên phải, dưới lòng đường, tai nạn xảy ra, hai bác 52 đi, một bác 48 bị thương.
Nhiều người đi bộ dưới lòng đường (đường ko có vỉa hè) vẫn nghĩ rằng đi bên phải là đúng, nhưng thật ra đi bên TRÁI mới là an toàn, cái này có nghiên cứu hẳn hoi, e chia sẻ với các cụ để nhiều người cùng biết.

fanmu1234

Tháo bánh

E điểm báo tí ạ. Nhìn ảnh hiện trường thì có vẻ 3 người đi bộ bên phải, dưới lòng đường, tai nạn xảy ra, hai bác 52 đi, một bác 48 bị thương.
Nhiều người đi bộ dưới lòng đường (đường ko có vỉa hè) vẫn nghĩ rằng đi bên phải là đúng, nhưng thật ra đi bên TRÁI mới là an toàn, cái này có nghiên cứu hẳn hoi, e chia sẻ với các cụ để nhiều người cùng biết.
Em đồng ý với cụ.

Đi bên trái, còn thấy xe từ xa lao đến để tránh.

Đi bộ bên phải, xe từ sau lưng lao đến, chết chắc

kentdju

Xe điện
Cái này đúng, bản thân e khi phải đi bộ dưới lòng đường e luôn đi bên trái vì mình dễ nhìn thấy xe ngược chiều, còn đi bên phải e luôn có cảm giác bị xe phía sau đâm bất cứ lúc nào. Trước đây e có được là ở Úc hay Nhật gì đó họ dạy trẻ con rằng nếu phải đi dưới lòng đường thì hãy đi bên trái.

TUCSON9389

Xe điện
ối, e chuẩn phết, đi bộ thể dục cứ bên trái mà diễn

Nov

Xe tăng
Đúng mà, như thế mình có thể quan sát và chủ động hơn, còn đi bên phải thì hoàn toàn bị động.

fallinlove

Xe máy
ối, e chuẩn phết, đi bộ thể dục cứ bên trái mà diễn
Cái này đúng, bản thân e khi phải đi bộ dưới lòng đường e luôn đi bên trái vì mình dễ nhìn thấy xe ngược chiều, còn đi bên phải e luôn có cảm giác bị xe phía sau đâm bất cứ lúc nào. Trước đây e có được là ở Úc hay Nhật gì đó họ dạy trẻ con rằng nếu phải đi dưới lòng đường thì hãy đi bên trái.
Lòng đường là để cho PTGT lưu thông, ko dành cho người đi bộ thể dục nhé.

TUCSON9389

Xe điện
nhà nước làm đường mà ko có 'vỉa hè" hay lối đi nào cho người đi bộ thì có đúng luật ko hả cụ. trường hợp này người đi bộ phải làm sao ạ?

cusao

Xe lăn
Ủng hộ và lan toả sáng kiến này dù cho nó có trái với qui tắc giao thông của ta nhưng lại tăng an toàn và giảm rủi ro.
Em đi làm hàng ngày có đi bộ vài đoạn trên hè phố toàn bị 2b quát nạt bằng còi. Lỡ có quay mặt lại thì luôn đón nhận đc những ánh mắt mang hình viên đạn, quắc lên như muốn nói " dẹp ra, nhanh lên, mù à !!!...."

nissanlover

Xe tải
nhà nước làm đường mà ko có 'vỉa hè" hay lối đi nào cho người đi bộ thì có đúng luật ko hả cụ. trường hợp này người đi bộ phải làm sao ạ?
Có vỉa hè đi chăng nữa nhưng ko còn 1 chỗ nào trống để đi bộ cả. Nếu lòng đường của PTGT lưu thông thì làm ơn đừng có để xe ô tô, xe máy trên vỉa hè. Trả lại vỉa hè cho người đi bộ. Em thấy rất bức xúc vì HN ko phải là thành phố thân thiện với người đi bộ. Đi bộ đồng nghĩa ko có một quyền lợi gì cả.

Civic TN

Xe lăn
Gần nhà e hôm trước cũng có vụ liên quan đến thể dục buổi sáng: 1 bác đi xe đap đâm vào 1 bác đi bộ, bác đi bộ tử vong.

tuanzs

Xe container
Không có vỉa hè thì đi bên trái mới an toàn, em toàn đi như vậy.
Đi bên phải lúc nào cũng có cảm giác sắp bị đâm từ phía sau.

cusao

Xe lăn
Hôm CN vừa rồi em xem TV, ngẫu nhiên gặp phải phóng sự về chương trình hỗ trợ giao thông cho người khuyết tật....Có nhiều ý kiến từ nhiều góc nhìn...Trong đó có một ý kiến của một người khiếm thị nói rằng:
"...rất mong nhà nước hỗ trợ chúng tôi tốt hơn khi tham gia giao thông, bla bla...Đúng là thỉnh thoảng có những vệt đường dẫn cho người khiếm thị ở đâu đó trong phố phường. Tuy nhiên, những vệt dẫn đường này thường không dẫn đi đến đâu, hoặc là kết thúc ở cột điện, bức tường, thậm trí là hố ga....Giá như..."
Nghe mà chua chát làm sao !!!

fanmu1234

Tháo bánh
Gần nhà e hôm trước cũng có vụ liên quan đến thể dục buổi sáng: 1 bác đi xe đap đâm vào 1 bác đi bộ, bác đi bộ tử vong.
Trong 10 năm gần đây, việc tập thể dục buổi sáng sớm và đi bộ dưới lòng đường thì xe tông chết vài chục người rồi.

Nhưng thiên hạ chưa biết sợ

fallinlove

Xe máy
Có vỉa hè đi chăng nữa nhưng ko còn 1 chỗ nào trống để đi bộ cả. Nếu lòng đường của PTGT lưu thông thì làm ơn đừng có để xe ô tô, xe máy trên vỉa hè. Trả lại vỉa hè cho người đi bộ. Em thấy rất bức xúc vì HN ko phải là thành phố thân thiện với người đi bộ. Đi bộ đồng nghĩa ko có một quyền lợi gì cả.
1. Chỗ đậm đậm 2 cụ hỏi e, e biết hỏi ai ạ ;))
2. Phải làm sao?: biết tự bảo vệ mình thôi, bớt nghênh ngang dung dẻ dưới lòng đường thách thức động cơ xe máy ê tô + dẫu sao vẫn là đi sai luật.
Đi lại thể dục buổi sáng mục đích cũng chỉ là giúp tăng sức khỏe tuổi thọ, nhưng đi dưới lòng đường thì chả hóa lợi bất cập hại.

Chỉnh sửa cuối:

fallinlove

Xe máy
Trong 10 năm gần đây, việc tập thể dục buổi sáng sớm và đi bộ dưới lòng đường thì xe tông chết vài chục người rồi.

Nhưng thiên hạ chưa biết sợ
Thực sự là nhiều ông bà sáng sớm đi bộ tập thể dục hay bế trẻ con nghênh ngang đi dưới lòng đường khá nghênh ngang bá đạo, chắc nghĩ cái xe nào nó cũng phải tự biết tránh mình ra ;))

vanhai493

Xe điện
Tóm lại k nên đi bộ tập td đúng k các cụ?

7663A18

Xe tăng
ở Úc với Nhật thì phương tiện cơ giới cũng đi bên trái;

TUCSON9389

Xe điện
1. Chỗ đậm đậm 2 cụ hỏi e, e biết hỏi ai ạ ;))
2. Phải làm sao?: biết tự bảo vệ mình thôi, bớt nghênh ngang dung dẻ dưới lòng đường thách thức động cơ xe máy ê tô + dẫu sao vẫn là đi sai luật.
Đi lại thể dục buổi sáng mục đích cũng chỉ là giúp tăng sức khỏe tuổi thọ, nhưng đi dưới lòng đường thì chả hóa lợi bất cập hại.
cám ơn cụ. cụ chỉ đạo cái vụ đỗ xe máy vỉa hè để mọi người đi đúng luật giúp em với ạ.
đi thể dục buổi sáng, chả ai lại chọn đi toàn dưới lòng đường đâu cụ ạ. nhưng để ra được đến chỗ mà đi an toàn thì chả nhẽ em lại phải bay ?