[Funland] Đi bộ dưới lòng đường (vì ko có vỉa hè) thì hãy nhớ đi bên TRÁI.

giang.pb

Xe đạp
Website
techsys.vn
Chuẩn ạ, khu đường nào mà không có vỉa hè mà xe cộ đi lại nhiều, đi bộ bên trái em thấy an toàn nhất, cả với người lớn và trẻ nhỏ.

vkthang

Xe container
Từ lâu rồi em mà phải đi bộ dưới lòng đường là em toàn đi sang bên trái, mình phải là người chủ động tránh. Đi đúng chiều nhẹ cũng ăn cái bắn bẩn, hoặc bị va quyệt vào người.

NayruLove

Xe buýt

E điểm báo tí ạ. Nhìn ảnh hiện trường thì có vẻ 3 người đi bộ bên phải, dưới lòng đường, tai nạn xảy ra, hai bác 52 đi, một bác 48 bị thương.
Nhiều người đi bộ dưới lòng đường (đường ko có vỉa hè) vẫn nghĩ rằng đi bên phải là đúng, nhưng thật ra đi bên TRÁI mới là an toàn, cái này có nghiên cứu hẳn hoi, e chia sẻ với các cụ để nhiều người cùng biết.
Nhớ ngày xưa cô giáo dạy phải luôn đi bên phải đường X_X

fanmu1234

Tháo bánh
Nhớ ngày xưa cô giáo dạy phải luôn đi bên phải đường X_X
Theo luật giao thông thì người đi bộ nếu đường không có vỉa hè, thì phải đi bên phải đường và đi sát vào trong.

Có lẽ phải sửa luật.

Các cụ thử thống kê tỷ lệ người di bộ bên trái đường bị xe tông chết so với tỷ lệ người đi bộ bên phải đường bị xe tông chết

Rookies

Xe buýt
nhà nước làm đường mà ko có 'vỉa hè" hay lối đi nào cho người đi bộ thì có đúng luật ko hả cụ. trường hợp này người đi bộ phải làm sao ạ?
Mẽo đế giàu thế nó cũng nhắc nhở người đi bộ nếu không có lề đường riêng - thì đi quay mặt ngược hướng dòng phương tiện di chuyển

khanhtb

Xe điện
trước bố Vk e đi tập thẻ dục trên via hè cũng bị taxi nó buòn ngủ tông vào:(

caisua

Xe lăn
cám ơn cụ. cụ chỉ đạo cái vụ đỗ xe máy vỉa hè để mọi người đi đúng luật giúp em với ạ.
đi thể dục buổi sáng, chả ai lại chọn đi toàn dưới lòng đường đâu cụ ạ. nhưng để ra được đến chỗ mà đi an toàn thì chả nhẽ em lại phải bay ?
cụ lôi Tucson phi thẳng ra công viên rồi vào đó thể dục cho an toàn mà ko phải bay, tình mạng quan trọng hơn tính toán
bảo sao: chết bất thình lình - thể dục buổi sáng

BMW X11

Xe tăng
Theo luật giao thông thì người đi bộ nếu đường không có vỉa hè, thì phải đi bên phải đường và đi sát vào trong.

Có lẽ phải sửa luật.

Các cụ thử thống kê tỷ lệ người di bộ bên trái đường bị xe tông chết so với tỷ lệ người đi bộ bên phải đường bị xe tông chết
Việc gì phải thống kê hả bác?
Đây là khoa học, có giải thích mà.

Sai thì sửa; chửa thì nạo, các cụ dạy rồi mà bác.

nhanchauchau

Xe tăng
Thực sự là nhiều ông bà sáng sớm đi bộ tập thể dục hay bế trẻ con nghênh ngang đi dưới lòng đường khá nghênh ngang bá đạo, chắc nghĩ cái xe nào nó cũng phải tự biết tránh mình ra ;))
Khổ cái là các cụ đi bộ dưới lòng đường k hề có tí ý thức nào về an toàn.
Ít nhất mặc cái đồ sáng màu, hay mang cái dải phản quang
Đường tối, as yếu, lại cứ diện đồ tối màu ra đường.
Nhiều khi vào điểm mù đèn xe, hoặc lái xe mất tập trung tí xíu thôi là đâm vào.

Kyson1

Xe điện
Em.luôn đi bên trái khi đi bộ và 2F1 cũng đc dạy thế.

.Bo My

Xe container
đoạn đường trong ảnh chụp thì có lề đường nhưng bị cái nhà đem chậu hoa ra ngăn cách, ghét nhất trò này.

fanmu1234

Tháo bánh
Việc gì phải thống kê hả bác?
Đây là khoa học, có giải thích mà.

Sai thì sửa; chửa thì nạo, các cụ dạy rồi mà bác.
Không có thống kê, không có bằng chứng rõ ràng thì cán bộ của mềnh còn lâu mới nhận sai để sửa.

Chỉ có dân sai thôi, cán bộ không bao giờ sai =))=))=))

Bộ y tế có chứng minh khoa học về nồng độ cồn nội sinh trong cơ thể, hoặc do uống thuốc y khoa có cồn, hoạc ăn thức ăn lên men, Dân đề xuất cho phép 1 nồng độ cồn nhỏ khộng bị phạt, nhưng các anh ý chưa chịu

d4e

Xe buýt
Cách đây 13 năm, lúc đó em còn đang làm ở một cơ quan đường bộ, em thường phải đi kiểm tra/khảo sát đường quốc lộ.
Nguyên tắc em tự đặt ra lúc đó là: nếu đi ở mép đường/lòng đường, thì phải nhìn được xe đi ngược chiều, tức là thường đi bên trái theo hướng đi của mình.
Một lần chính em đã không giữ đúng nguyên tắc đó, và 1 thành viên trong đoàn vĩnh viễn ra đi.
Có lần em nói chuyện với 1 đồng nghiệp ở cơ quan tham mưu sửa luật giao thông, bạn đó cũng đề xuất quy định tương tự như vậy vào trong luật, nhưng đến giờ vẫn chưa thấy xuất hiện nội dung này.

fanmu1234

Tháo bánh
Cháu rất thắc mắc là nhiều người chạy thể dục mà cứ xuống lòng đường chạy, nếu không có vỉa hè thì không nói làm gì, đằng này có vỉa hè rộng rãi cũng méo chịu, cứ chạy xuống đường tranh đường với xe máy, bị đâm là phải
Trong trường hợp này là tập thể dục xong, đi bộ về nhà nhưng chắc đi ngênh ngang hàng 3

tientung000

Xe điện
Cái này đúng, bản thân e khi phải đi bộ dưới lòng đường e luôn đi bên trái vì mình dễ nhìn thấy xe ngược chiều, còn đi bên phải e luôn có cảm giác bị xe phía sau đâm bất cứ lúc nào. Trước đây e có được là ở Úc hay Nhật gì đó họ dạy trẻ con rằng nếu phải đi dưới lòng đường thì hãy đi bên trái.
ở Úc với Nhật thì phương tiện cơ giới cũng đi bên trái;
Trái phải là của cái gì? Tóm lại là Nhật đường có vạch sơn cho xe đạp người đi bộ riêng, nhưng đến xe đạp còn được khuyên nên đi ngược chiều hướng phương tiện cơ giới, nói gì đi bộ. Đi thế để nhìn thấy xe cơ giới ngược chiều tới còn tránh, đi thuận cùng chiều ghê răng lắm.
Túm lại bước chân xuống phố ở Việt nam, tự dưng thấy có ông ô tô to to phía trước dừng khựng lại thì đừng có hí hửng lao lên, có thể ăn trọn 1 cú đâm của 1 ông cắt mặt ô tô. Đi qua ngõ giao với đường chính, cũng dè chừng 1 ông nào đó không ôm được góc cua và lao hết 1 làn đường. Đi dưới đường sát với chung cư cao tầng, coi chừng UFO hạ cánh lên đầu... Muôn kiểu lãng xẹt.

believeyou

Xe máy
đi tập thể dục cho khoẻ nhưng ý thức không có và cái kết.

poiuy

Xe cút kít
Khổ cái là các cụ đi bộ dưới lòng đường k hề có tí ý thức nào về an toàn.
Ít nhất mặc cái đồ sáng màu, hay mang cái dải phản quang
Đường tối, as yếu, lại cứ diện đồ tối màu ra đường.
Nhiều khi vào điểm mù đèn xe, hoặc lái xe mất tập trung tí xíu thôi là đâm vào.
Có 1 cái rất dở của người đi bộ, đi xe đạp, đi xe máy đó là: mình nhìn thấy người ta rõ ràng nên cứ nghĩ người ta cũng thấy rõ mình như thế.

piston

Xe container
Tưc là luật là bên phải, nhưng kĩ năng sinh tồn thì bên trái, sau này có thể áp dụng cho xe đạp và xe máy? X_X

fishbed4

Xe tăng

E điểm báo tí ạ. Nhìn ảnh hiện trường thì có vẻ 3 người đi bộ bên phải, dưới lòng đường, tai nạn xảy ra, hai bác 52 đi, một bác 48 bị thương.
Nhiều người đi bộ dưới lòng đường (đường ko có vỉa hè) vẫn nghĩ rằng đi bên phải là đúng, nhưng thật ra đi bên TRÁI mới là an toàn, cái này có nghiên cứu hẳn hoi, e chia sẻ với các cụ để nhiều người cùng biết.
Đi bên nào cũng được ạ. Nhưng nên đi ngược chiều với hướng di chuyển của phương tiện phía đó để dễ quan sát, đảm bảo an toàn.