[Thảo luận] Đi bộ là số 1

Lê Chon goang

Xe tải
Các cụ xem và ném thoải mái về vụ này nhé: Người đi bộ thích đi sang đường chỗ nào thì các phương tiện cơ giới đề phải nhường hết à?
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.
3. Tại nơi có biển báo hiệu cố định lại có báo hiệu tạm thời thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của báo hiệu tạm thời.
4. Tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường.
Những nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, nếu thấy người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường thì phải giảm tốc độ, nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường bảo đảm an toàn.

tungkhuyen

Xe điện
Có cái j mà phải cười nhỉ?? Người đi bộ nếu đi đúng luật thì là ưu tiên số 1 rồi. Như ở nước ngoài, các xe đến gần vạch đi bộ qua đường bao giờ cũng phải dừng lại nhường đường.

vutamhoan

Xe tăng
Cái này thì rõ rồi, cứ thằng to đền thằng nhỏ, mà thằng đi bộ là thằng nhỏ nhất nên nó là vua :D:D:D

Furious

Xe điện
Các cụ xem và ném thoải mái về vụ này nhé: Người đi bộ thích đi sang đường chỗ nào thì các phương tiện cơ giới đề phải nhường hết à?
Điều 11. Chấp hành báo hiệu đường bộ
1. Người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ.
2. Khi có người điều khiển giao thông thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của người điều khiển giao thông.
3. Tại nơi có biển báo hiệu cố định lại có báo hiệu tạm thời thì người tham gia giao thông phải chấp hành hiệu lệnh của báo hiệu tạm thời.
4. Tại nơi có vạch kẻ đường dành cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, giảm tốc độ và nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường.
Những nơi không có vạch kẻ đường cho người đi bộ, người điều khiển phương tiện phải quan sát, nếu thấy người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật đang qua đường thì phải giảm tốc độ, nhường đường cho người đi bộ, xe lăn của người khuyết tật qua đường bảo đảm an toàn.
Cái này thì tranh cãi lâu rồi, người đi bộ khi tham gia giao thông đương nhiên cũng phải chấp hành luật như các phương tiện khác tuy nhiên cái dòng bôi đậm nó phủ định hết cả. Cái dòng bôi đậm này em dự là mục đích nhân đạo nhưng nó có thể gây khó khăn trong quá trình phân xử khi các phương tiện khác có va chạm với người đi bộ (ở những đoạn không có vạch kẻ cho người đi bộ). Luật với chả lá ~X(

apple.hn.vn

Xe hơi
Cái dòng bôi đậm này em dự là mục đích nhân đạo ...(
Nếu là cụ đang đi bộ (chỗ không có vạch kẻ đường hoặc vạch kẻ đường cách 500m) thì cụ thấy thế nào?
Em dự là cụ gọi Taxi để sang đường ạ:-ss

Chỉnh sửa cuối:

Hành Thiện

Xe đạp
Còn lâu Vịt mình mới có thói qen đi bộ chứ chưa nói đến vc đi bộ đúng luật.

Tribute

Xe container
Ra nước ngoài đố cụ nào dám đi bộ qua đường ở chỗ không có vạch đấy (xe nó chả đâm cho tan xác mà còn phải đền xe nữa ấy). Mà các nước đó họ văn minh và quý tính mạng con người hơn VN mình nhiều.

Lê Chon goang

Xe tải
Thế nên họ chết vì TNGT ít, còn ta thì chết rất, rất nhiều, nhiều hơn cả lính Mỹ oánh nhau ở Áp ga nit tan!!!

MOTOYA

Xe tăng
oài.. cứ thử qua zờ tan tầm ở xuân thủy coi mấy chủ nhân đất nước tương lai sang đường xem... đèn đỏ, đèn xanh hay đèn vàng,.,,,, cứ phi qua đường ầm ầm... mà đã thế có mấy cô mấy cậu lại như kiểu làm xiếc toàn phi qua đường ở chỗ chả thấy cái vạch nào... Hiểm hết chỗ nói ... hiểm từ chủ nhân đất nước hiểm ra...

italy_man

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cũng có 1 đợt ra quân chấn chỉnh đội ngũ đi bộ nhưng đâu được 1 tuần lại đâu vào đấy. Mệ, lôm côm ở VN chứ sang nước ngoài có khi bay xác.

DUONGLAM

Xe điện
Thế nó mới đặt người đi bộ sánh ngang với người khuyết tật chứ

volangvuong

Xe tải
Cái này em nghĩ là đúng, cách vạch kẻ (zebra) dành cho người đi bộ là ưu tiên hàng đầu. Việt Nam mình thì ở chỗ này việc vi phạm là phổ biến: Người đi bộ thì không đi vào vạch, các phương tiện thì không nhường đường...Ở nước ngoài, nếu chưa bị đâm chết thì xxx nó cũng phạt cho hoặc mọi người nhìn mình như là hero vậy!

speedo

Xe hơi
Ra nước ngoài đố cụ nào dám đi bộ qua đường ở chỗ không có vạch đấy (xe nó chả đâm cho tan xác mà còn phải đền xe nữa ấy). Mà các nước đó họ văn minh và quý tính mạng con người hơn VN mình nhiều.
Cụ ơi cụ có nhầm với đường cao tốc không đấy (đường mà có biển cấm người đi bộ) ? Còn trong đường phố bình thường, thì như em biết thì luật một số nước châu Âu (mà cụ thể là Pháp vì em đã từng ở đấy vài năm) thì y hệt như mình : khi người đi bộ đã có bắt đầu sang đường thì mọi phương tiện phải dừng, không quan tâm là có sang đúng vạch hay không.
Tuy nhiên, nước văn minh thì nó cũng khác : thằng đi xe bao giờ cũng chủ động giảm tốc độ và vẫy tay (thường khuyến mại thêm cười mỉm) để thằng đi bộ biết nó dám sang. Và thằng đi bộ thì cũng nhằm chỗ có vạch sang đường mà đi cho đàng hoàng.

Tribute

Xe container
Cụ ơi cụ có nhầm với đường cao tốc không đấy (đường mà có biển cấm người đi bộ) ? Còn trong đường phố bình thường, thì như em biết thì luật một số nước châu Âu (mà cụ thể là Pháp vì em đã từng ở đấy vài năm) thì y hệt như mình : khi người đi bộ đã có bắt đầu sang đường thì mọi phương tiện phải dừng, không quan tâm là có sang đúng vạch hay không.
Tuy nhiên, nước văn minh thì nó cũng khác : thằng đi xe bao giờ cũng chủ động giảm tốc độ và vẫy tay (thường khuyến mại thêm cười mỉm) để thằng đi bộ biết nó dám sang. Và thằng đi bộ thì cũng nhằm chỗ có vạch sang đường mà đi cho đàng hoàng.
Em không nhầm đâu ạ. Em đã đi nhiều nước cả Âu lẫn Á, chẳng ai sang đường ở chỗ không có vạch dành riêng. Bên các nước xe đi trong thành phố tốc độ cũng 60-70, sang đường bừa bãi thì ráng chịu. Nhiều khi ta cứ nghĩ luật của ta như thế là Nhân văn, nhưng thực tế là vô tình giết người đấy ạ, ở ta mọi người thiếu coi trọng tính mạng của mình cũng 1 phần là vì pháp luật ưu ái họ. (Tư duy như kiểu cha mẹ chiều con ấy mà).

xuandai

Xe buýt
Em dự là, cái luật đó còn áp dụng cho những nơi chưa kẻ vạch (tay viết luật nó nghĩ thế), nên đưa vào. Vì thế nên cụ đang đi trên đường vắng, mà thấy có thành phần nào ở bên đường là phải đặt chân lên chân phanh ngay, nếu ko thì có thể trở tay ko kịp

Tribute

Xe container
Em dự là, cái luật đó còn áp dụng cho những nơi chưa kẻ vạch (tay viết luật nó nghĩ thế), nên đưa vào. Vì thế nên cụ đang đi trên đường vắng, mà thấy có thành phần nào ở bên đường là phải đặt chân lên chân phanh ngay, nếu ko thì có thể trở tay ko kịp
Kể cả cụ nhăm nhe sẵn bàn chân phanh nhưng một thằng đi bộ nó bất ngờ chạy ngang qua đầu xe cụ với khoảng cách 1 giây (em dùng khoảng cách bằng giây để ko bị phụ thuộc vào tốc độ) thì cụ có đỡ đằng giời. Luật ưu ái người đi bộ qua đường chính là tạo thêm rủi ro giết họ và gây họa cho người khác.

Chỉnh sửa cuối:

Furious

Xe điện
Nếu là cụ đang đi bộ (chỗ không có vạch kẻ đường hoặc vạch kẻ đường cách 500m) thì cụ thấy thế nào?
Em dự là cụ gọi Taxi để sang đường ạ:-ss
Thấy chết thì phải chịu ạ! Không có cái dòng bôi đen đấy thì gặp thằng Bus hay Cont nó cho phẳng lì dưới lốp.