[Funland] Đi Cao Bằng 2 ngày thăm gì, chơi gì?

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Rồi, nhưng viết kiểu đó rõ là đánh đố, dễ khiến người đọc hiểu thành lái đường Hà Giang Mèo Vạc rồi lên Cao Bằng có ổn ko. Tiếng Việt chỉ thiếu 1 dấu phẩy là nó khác
Cụ khó tính quá, bỏ qua thôi, người Cao bằng vốn dễ tính, hiếu khách mờ... người Bảo lạc thì càng thía ợ! Mờ thế nào Cao Bằng giữ người giỏi lắm, dân Nam định, Hải Phòng, Thái Bình lên toàn chân đá dùng dằng quên vợ con luôn ợ! Cụ đừng bực nhé em nói chơi cho vui thoai!

trinhhunghb

Xe lăn
2 còm đối nhau chan chát thế này làm người trả lời ko biết đằng mà lần cụ nhé.
Ý em ở còm đầu chỗ bôi đen của Cụ là em đã từng đi Hà giang lũng cú mèo vạc rồi thì liệu tay lái của em đi đường lên Cao bằng có ổn ko mà Cụ . Tại em diễn đạt chưa rõ cụ ạ

baolac

Xe buýt
Cụ khó tính quá, bỏ qua thôi, người Cao bằng vốn dễ tính, hiếu khách mờ... người Bảo lạc thì càng thía ợ! Mờ thế nào Cao Bằng giữ người giỏi lắm, dân Nam định, Hải Phòng, Thái Bình lên toàn chân đá dùng dằng quên vợ con luôn ợ! Cụ đừng bực nhé em nói chơi cho vui thoai!
Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt thôi, khi hỏi đường thì cũng cần diễn đạt rõ ý mình trước.
Tôi dân HN, trong nửa năm qua lên CB 3 lần r.

trinhhunghb

Xe lăn
Lúc ý muộn quá nên đọc bị nhầm cụ ợ! Như vậy thì thong thả hơn ạ.
Với lịch trình 3 ngày thì cụ có thể chọn một vòng:
Hà nội Cao bằng - Lạng Sơn - Hà Nội để đỡ chán
Ngày 1: Hà nội > Cao Bằng: Cao tốc Hà nội - Thái nguyên - Chợ mới - Bắc Kạn (5 đèo). Có 2 đoạn đường tránh ở sau đèo Giàng và sau Đèo Gió (nếu cụ không thích đèo lắm). Đi chậm thì 6h, nhanh thì 5h là tới, nên đi sáng cho đẹp
Nghỉ trưa ở thành phố Cao Bằng, cụ có thể vào đây hỏi han ăn uống chỗ nào ở TP cho ngon: https://www.facebook.com/caobanghong/
Quanh thành phố thì cụ có thể đi thăm chùa Kỳ Sầm (15km) hoặc tranh thủ vào Trà Lĩnh (45km) thăm hồ Thang hen và núi Mắt thần - vừa đẹp. Buổi chiều và mua dao Phúc Sen (dao tốt lắm đó, cụ chú ý chọn Dao, nặng, tiếng gõ nghe ngân cao, mình dày dặn, đừng mua loại sáng loáng, mỏng dính, nhanh cùn). Tối đi phố đi bộ lang thang cũng thú.
Ngày 2: đi Thác bản giốc, Ngườm ngao, tối về ngủ lại ở CB hoặc cụ chọn đi từ Bản giốc sang Hà quảng (theo đường biên giới e chỉ ở trên) ngủ lại huyện để hôm sau đi thăm Pắc Bó, thắp hương mộ anh Kim Đồng luôn.
Ngày 3: thăm Pắc Bó, rồi về Hà Nội, đường về tùy ý.
Đi thế này nhàn nhã
Thanks Cụ nhiều . Rượu em nấu chưa chín . Khi nào chín em kính Cụ 1 ly để thanks Cụ

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt thôi, khi hỏi đường thì cũng cần diễn đạt rõ ý mình trước.
Tôi dân HN, trong nửa năm qua lên CB 3 lần r.
Cụ dân Hà nội mà sao lại lấy Nick Bảo Lạc, em đoán cụ bị giữ ở Cao Bằng rùi nên vẫn nưu nuyến mãi không thôi, đem cả tên Nick thành Bảo lạc ợ. À, ở thị trấn Bảo Lạc có món thịt/ phở chua đỉnh phết!

baolac

Xe buýt
Tối qua muộn, đọc nhanh tôi cũng nghĩ vậy, sau đọc kỹ lại thì hiểu là kinh nghiệm Hà giang rồi thì đi cao bằng dư lào?
>> đường chính thì Cao bằng thua Hà giang nhưng đường nhánh, đường tắt thì Hà giang thua xa Cao Bằng về độ khó (đường cũng tàm tạm nhưng khó, cua bò nhiều vô kể)!
Về độ đẹp - chất lượng đường thì Cao Bằng ăn đứt Hà Giang.
Các tuyến Bắc Kạn - CB, Lạng Sơn - CB, CB - Bản Giốc, Phục Hòa - Bản GIốc, Tĩnh Túc - Bảo Lạc đa phần đều đẹp, thoáng, xanh, sạch.
Riêng mấy tuyến Bắc Kạn qua Phia Oắc, Xuân Trường - Thông Nông cần nâng cấp, sửa sang lại.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Gửi các cụ đoạn quay về Hồ Thang Hen
phút thứ 5 giở đi ợ!
Còn không thì xem ngay cái này: Hồ Thang Hen (Trà Lĩnh) và Đỉnh đồi cỏ Phiêng mường (Bảo Lâm)
cả 2 đoạn phim này đều do Đạo diễn trẻ Vũ Nam Dương quay, dựng lần 1 và phần hậu kỳ Đạo diễn Nguyễn Khắc Hải Hà hỗ trợ làm lại để hỗ trợ giới thiệu, quảng bá về Cao bằng. Các huyện vẫn còn là cũ chưa sát nhập!

Chỉnh sửa cuối:

baolac

Xe buýt
Cụ dân Hà nội mà sao lại lấy Nick Bảo Lạc, em đoán cụ bị giữ ở Cao Bằng rùi nên vẫn nưu nuyến mãi không thôi, đem cả tên Nick thành Bảo lạc ợ. À, ở thị trấn Bảo Lạc có món thịt/ phở chua đỉnh phết!
E đúng dân HN, đi CB nhiều rồi nhưng tận tháng 9 vừa rồi mới "phát hiện" ra cung Tĩnh Túc - Bảo Lạc - đèo 14 tầng, rồi Lý Bôn - Mèo Vạc, thấy tiếc là m ko biết sớm hơn :)

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
E đúng dân HN, đi CB nhiều rồi nhưng tận tháng 9 vừa rồi mới "phát hiện" ra cung Tĩnh Túc - Bảo Lạc - đèo 14 tầng, rồi Lý Bôn - Mèo Vạc, thấy tiếc là m ko biết sớm hơn :)
Vâng cụ, thời gian ở Cao Bằng, em đã có cơ hội lái khắp gần 2000K km khắp các nẻo đường của xứ non nước Cao bằng rùi ợ! Thú lắm!

baolac

Xe buýt
Vâng cụ, thời gian ở Cao Bằng, em đã có cơ hội lái khắp gần 2000K km khắp các nẻo đường của xứ non nước Cao bằng rùi ợ! Thú lắm!
Cụ đi nhiều có biết đường vào chỗ cây lê cô đơn ở Xuân Trường ko, đợt vừa rồi e đi hụt, chắc sang năm phải tìm đường qua checkin.

trinhhunghb

Xe lăn
Lúc ý muộn quá nên đọc bị nhầm cụ ợ! Như vậy thì thong thả hơn ạ.
Với lịch trình 3 ngày thì cụ có thể chọn một vòng:
Hà nội Cao bằng - Lạng Sơn - Hà Nội để đỡ chán
Ngày 1: Hà nội > Cao Bằng: Cao tốc Hà nội - Thái nguyên - Chợ mới - Bắc Kạn (5 đèo). Có 2 đoạn đường tránh ở sau đèo Giàng và sau Đèo Gió (nếu cụ không thích đèo lắm). Đi chậm thì 6h, nhanh thì 5h là tới, nên đi sáng cho đẹp
Nghỉ trưa ở thành phố Cao Bằng, cụ có thể vào đây hỏi han ăn uống chỗ nào ở TP cho ngon: https://www.facebook.com/caobanghong/
Quanh thành phố thì cụ có thể đi thăm chùa Kỳ Sầm (15km) hoặc tranh thủ vào Trà Lĩnh (45km) thăm hồ Thang hen và núi Mắt thần - vừa đẹp. Buổi chiều và mua dao Phúc Sen (dao tốt lắm đó, cụ chú ý chọn Dao, nặng, tiếng gõ nghe ngân cao, mình dày dặn, đừng mua loại sáng loáng, mỏng dính, nhanh cùn). Tối đi phố đi bộ lang thang cũng thú.
Ngày 2: đi Thác bản giốc, Ngườm ngao, tối về ngủ lại ở CB hoặc cụ chọn đi từ Bản giốc sang Hà quảng (theo đường biên giới e chỉ ở trên) ngủ lại huyện để hôm sau đi thăm Pắc Bó, thắp hương mộ anh Kim Đồng luôn.
Ngày 3: thăm Pắc Bó, rồi về Hà Nội, đường về tùy ý.
Đi thế này nhàn nhã
Từ bản giốc đi sang cốc pó luôn tối ngủ ở tt Hùng quốc à Cụ ? Đường dễ đi ko Cụ ?

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cụ đi nhiều có biết đường vào chỗ cây lê cô đơn ở Xuân Trường ko, đợt vừa rồi e đi hụt, chắc sang năm phải tìm đường qua checkin.
Chỗ đó cụ đến xã Xuân trường rồi hỏi sẽ dễ hơn vì đường đi trong xã loằng ngoằng phết e chả tả được.

Dưng đến đúng mùa mới ngon ợ!
Đi Xuân trường e vẫn thích nhất thung lũng Sau sau (mùa lá rụng cảnh như Tây luôn ợ)

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Từ bản giốc đi sang cốc pó luôn tối ngủ ở tt Hùng quốc à Cụ ? Đường dễ đi ko Cụ ?
Cụ thăm Bản Giốc, check in các kiểu trong buổi sáng là xong, ăn trưa ở Trùng khánh, có nhiều quán ăn ngon, sau đó chiều đi sang Hà quảng, đến Đôn Chương thì Hỏi đường - lưu ý phải check đường vì em thổ địa ở đó mà đi cũng bị lạc một lần ở sát Pắc bó (lúc ấy ỷ googlemap nên bị lạc ở đoạn đường nối vào Cốc bó đang thi công). Đến Hà quảng ngủ cho dễ dàng, sáng sau đi thăm đến trưa thì bắt đầu về HN ợ!

fundraiser

Xe container
Có cụ nào ở cái khách sạn Tường Vân Legend Hotel ở cao bằng chưa? E nghe lời ông bạn chưa đặt phòng giờ hết bà nó phòng rồi thấy ksanj này còn trống.
Nhân tiện đi Cao Bằng dùng Google Map có tiện ko các cụ?

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cao Bằng đợt 30/4 bị đông khách lắm. Các cụ có thể ngủ tản ra ở nơi khác. Số lượng khách sạn ở TP cũng ít, nếu không chê các cụ có thể chọn:
+ KS Đức Trung Cao Bằng - phòng được
+ Jeanne Hotel: thường kín phòng (hỏi a Thành giám đốc - 091 2130126 - a này hay lắm, a ý giúp giới thiệu phòng cho)
+ Sơn Tùng
+ Sunny ..
Cụ gúc hộ em phát. nếu cụ cần nhờ thì ib em ợ!
Cao Bang toroi final-01.jpg

Cao Bang toroi final-02.jpg

Chỉnh sửa cuối:

JEEPUSA

Xe đạp
Nghe các cụ tả hấp dẫn quá, em cũng chưa đc đi CB

trinhhunghb

Xe lăn
Cụ thăm Bản Giốc, check in các kiểu trong buổi sáng là xong, ăn trưa ở Trùng khánh, có nhiều quán ăn ngon, sau đó chiều đi sang Hà quảng, đến Đôn Chương thì Hỏi đường - lưu ý phải check đường vì em thổ địa ở đó mà đi cũng bị lạc một lần ở sát Pắc bó (lúc ấy ỷ googlemap nên bị lạc ở đoạn đường nối vào Cốc bó đang thi công). Đến Hà quảng ngủ cho dễ dàng, sáng sau đi thăm đến trưa thì bắt đầu về HN ợ!
Thanks cụ nhiều

• Vodka
Reactions: hgb

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Có cụ nào ở cái khách sạn Tường Vân Legend Hotel ở cao bằng chưa? E nghe lời ông bạn chưa đặt phòng giờ hết bà nó phòng rồi thấy ksanj này còn trống.
Nhân tiện đi Cao Bằng dùng Google Map có tiện ko các cụ?
Đi đường chính thì đơn giản cứ googlemap mà hỏi là ngon!