[CCCĐ] Đi câu tôm hùm đất and More - Nhật Bản

kienjapan

Xe buýt
Nơi em đang sống là 1 vùng phía Bắc Nhật Bản, xung quanh là biển và núi. Ở đây đi câu là thú vui của nhiều người. Ngoài cá ra thì mùa này còn có tôm hùm đất. Em thì không thích câu kéo lắm, nhưng ngày cuối tuần nắng đẹp em cũng nhập nhóm đi câu tôm, trong đầu tưởng tượng chiều gặm cái càng to cải thiện.

Lên đường

Không phải đô thị lớn nên không có cảnh chật chội, chen chúc. Có khu đất rộng mấy ha được dùng để làm sân gôn vườn cho người dân chơi miễn phí.

Người dân ở đây rất có ý thức và tuân thủ quy định, đi vào sân là phải đúng loại giầy quy định, không vứt rác bừa bãi. Điều này mình còn phải học nhiều.

Sau khoảng nửa tiếng lái xe, bọn em đã đến được địa điểm câu tôm.

Tuy nhiên có 1 sự thất vọng nhẹ vì hôm nay nước dâng hơi cao. Kinh nghiệm cho thấy là những hôm như này khó bắt được tôm hơn.

kienjapan

Xe buýt
Tôm hùm đất được bắt thoải mái, nhưng thành phố có quy định là không được mang tôm còn sống về, vì loài này dễ gây hại đến mùa màng, môi trường.

Xung quanh cũng có xe của dân trong vùng đến câu, xe chuyên dụng chở thuyền đi dạo trên sông.

kienjapan

Xe buýt
Để câu tôm hùm đất thì thường dùng mực hoặc cá có vị tanh để thu hút tôm đến. Mồi buộc vào dây, phía trên là 1 vòng sắt, tôm ăn mồi sẽ đậu vào cái vòng đó, mình kéo lên từ từ rồi dùng tay hoặc vợt hớt.
Đồ bọn em mang theo:

Mua râu mực làm mồi

Trong lúc câu tranh thủ vớt thêm cả các con tôm rảo nhỏ, thấy bảo loại này rang lên uống bia cũng vào lắm.:D

1 chú

Chụp tối về ắp lên phây.:bz

Các bác để ý thấy có chiếc thuyền Hồng không, đấy là thuyền thuê để đi dạo ở khu đầm lầy. 1 tiếng 1 người hết tầm 1tr400k, tính tiền theo người chứ không tính theo thuyền. Ở Nhật hầu như thuê những thứ khác cũng như vậy, đều tính theo số người, điều này khác với Việt Nam. Ở mình thuê sân cầu lông tính theo giờ, thì ở Nhật thuê sân tính theo số người.

Trên thuyền có 1 em rất hót, làm anh em ai cũng phân tâm.;;)

Nàng mặc quả quần sóc vừa bó vừa bóng, ngắn, đi cặp tất lưới roan màu đen nên nhìn khá sexy. Em không dám chụp cận vì trong trường hợp bị phát hiện có thể bị báo cảnh sát như chơi.

Toàn khách du lịch nên cứ 1 thuyền vào bờ lại chụp ảnh kỷ niệm. Xong họ đưa thuyền lên những chiếc xe ô tô có nóc để thuyền hoặc kéo về

kienjapan

Xe buýt
Sau khi hot girl khuất bóng, bọn em thôi nuốt nước bọt, ai chảy máu mũi thì lấy giấy lau, xong tiếp tục công việc câu kéo. Vì có cả cần câu cá, nên cũng thả cần.

Con này chắc chỉ rán là ngon thôi <):)

Đang câu lại có 1 thuyền cập bến, trên thuyền có 1 vị khách rất đặc biệt.

Chó cũng có áo phao chuyên cho chó. Phải nói là người Nhật rất cẩn thận. Cẩn thận, kỹ càng như là 1 đặc tính của họ vậy.

Ngồi 1 lúc mà không câu được nhiều mấy, bọn em bàn về siêu thị câu cho nhanh:D

keomutvuive

Xe điện
Tôm này cặp thì cũng gớm ddassy nhỉ

HuyArt

Xe lăn
Em tưởng người Nhật chỉ ăn hải sản thôi nhỉ?

Hitman67

Xe tăng
cứ thớt Nhật là e hóng

xegiacmo

Xe container
Em sang Thượng Hải nó nấu con này ăn hay phết nhưng hơi rát lưỡi như kiểu ăn bề bề nhỏ con ấy toàn vỏ

tuannbb

Xe điện
Rất hay, em chờ cụ kể tiếp!

Leo.Yamaha

Xe tăng
Thú vị quá cụ nhỉ, giống VN cuối tuần làm quả cần đi câu ở các hồ trả tiền cũng thích mà cụ

agubong

Xe đạp
Ơ đang hay. Lại phải kê ghế ngồi hóng cụ tiếp vậy.
Con này hình như là crawfish thì phải. Nhưng con bác bắt được to quá.
Với tình trạng đánh bắt như bác để ăn được một bữa chắc cũng mất tương đối thời gian đấy nhỉ

tientaninfotech

Xe tăng
Ui, đang vui thì đứt dây đàn. Tiếp đê Cụ. Vodka Cụ cái nào.

kienjapan

Xe buýt
Em xin được kể tiếp chuyện buổi chiều hôm đó.

Sau khi ngắm hot girl chảy hết máu mũi, bọn em ngồi 1 lúc thấy không ăn thua bèn bàn nhau về siêu thị câu cá. Dọc đường bọn em ghé vào đây.

Nhìn chữ tiếng Nhật chắc các cụ đoán ra được chỗ nào rồi đúng không ạ, cửa hàng đồ cũ. Cửa hàng đồ cũ ở Nhật rất tiện lợi, họ mua đồ thừa của người không sử dụng bán cho người có nhu cầu. Những người dọn chuyển nhà chẳng hạn, họ bán đồ không dùng đi theo lố với giá rẻ, cửa hàng mua lại bán cho người tiêu dùng. Hard-off là hệ thống cửa hàng đồ cũ lớn nhất Nhật Bản.

Vào cửa hàng đồ cũ lục lọi cũng là 1 thú vui. Từng món đồ được ghi chi tiết về tình trạng, xước móp chỗ nào, có lỗi gì, thời gian bảo hành ra sao, nói chung là mô tả trung thực về sản phẩm. Mua ở đây nhiều khi vớ được hàng tốt giá rẻ về thấy sướng âm ỉ. 1 bình đựng dầu cho máy sưởi trong nhà, hàng mới 15.000 yên ~ 3 triệu, em mua hàng like new (như mới) rẻ được 1/3.

Máy sưởi chạy dầu mua hàng mới tầm 80.000 yên, em mua ở cửa hàng đồ cũ, hàng đẹp còn hạn bảo hành đến 2020 hết có 20.000 yên.

Trong cửa hàng phân loại hàng hóa thành từng khu rất ngăn nắp, thuận tiện cho khách hàng tìm kiếm.

Hàng amly loa đài. Các thanh niên Việt Nam rất chuộng mặt hàng này, thường hay lùng mua Pioneer, Onkyo...Có lúc tìm được loại quý hiếm không còn sản xuất nữa.

Khu sản phẩm hàng hiệu, Channel, LV, các mợ nhìn thấy kích thích cứ gọi là:P

Hay các cụ làm con súng Air gun về, chỉ sợ các anh 141 ở Hà Nội khám thấy thì phiền lắm

kienjapan

Xe buýt
Em tưởng người Nhật chỉ ăn hải sản thôi nhỉ?
Vầng, phần đa là ăn hải sản, cá thì cá biển là chủ yếu. Câu sông cho vui, cá hồi có cả ở sông và biển vẫn chén được.

kienjapan

Xe buýt
Ơ đang hay. Lại phải kê ghế ngồi hóng cụ tiếp vậy.
Con này hình như là crawfish thì phải. Nhưng con bác bắt được to quá.
Với tình trạng đánh bắt như bác để ăn được một bữa chắc cũng mất tương đối thời gian đấy nhỉ
Hôm nào mực nước thấp dễ câu thì 1 buổi chiều được gần 100 con là thoải mác bác ạh. Lúc mang về phải thậm thụt 1 tý vì mình phải mang tôm sống về ăn cho nó tươi, dù theo quy định là không được.

Mr.C

Xe hơi
Đời sống đáng mơ ước