Đi chơi Huế - thông tin và kinh nghiệm

Funnyprincess88

Đi bộ
Đợt vừa rồi mình lên Suối nước nóng Alba Thanh Tân chơi, điểm 10 cho chất lượng!

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Đợt vừa rồi mình lên Suối nước nóng Alba Thanh Tân chơi, điểm 10 cho chất lượng!
Mùa đông - xuân thêm khoản đi tắm khoáng thì chuyến đi thú vị hơn rồi. Em thì thích đi Huế dịp tháng 4 hơn. Nắng chưa gắt lắm nên có thể vi vu.

fansi

Xe buýt
Huế có thể nói là một nơi rất đặc biệt trong các địa danh ViệtNam. Nó có quá nhiều những di tích, thắng cảnh, nền văn hóa mà tôi nghĩ không ai có thể cảm nhận hết chỉ trong 1chuyến đi. Ngay chỉ riêng kiểu đi thăm-nghỉ thì cũng đã có quá nhều nơi để đi. Còn làm sao để hưởng thụ văn hóa Huế mới là cái khó. Vậy nên bạn nên thiết kế chuyến đi vừa phải, đừng tham đến nhiều nơi quá. Khi có dịp bạn lại quay lại Huế để đi những nơi khác thì hay hơn.

Sau đó tùy đ/k bạn có thể tìm thấy nhiều nét đẹp khác ở Huế.
Năm 2008 tôi đi về Cồn Hến ở Huế và cảm nhận một nét ẩm thực đặc biệt về cơm hến, bún hến.

Tên Cồn Hến xuất phát đơn giản từ hến. Trước đây thì ở đó rất nhiều hến. Bây giờ tuy chỉ còn ít hến nhưng người ta đưa hến từ những nơi khác về đó chế biến.

Vỏ hến ở đó thì quá nhiều rồi.

Cái cách người dân Cồn Hến nấu cơm, bún hến cũng khác những nơi khác. Nó có rất nhiều gia giảm:

Nếu có thời gian bạn nên tự search trên mạng rồi kiếm chiếc xe máy khám phá Huế thì chắc là sẽ tìm thấy rất nhiều 'nét Huế'

Chỉnh sửa cuối:

n.tan92

Xe đạp
CHáu cũng vừa đi Huế đợi sau tết vừa rồi
Rất thích người dân Huế ở sự nồng nhiệt với khách du lịch
Nhiều người chê Huế buồn nhưng cháu không thấy vậy
Đi bất cứ đâu ăn uống vỉa hè hay vào một cửa hàng nào đấy, lúc nào cháu quay ra nhìn nhân viên hay bất cứ 1 người bán hàng rong nào họ cũng nở một nụ cười làm cháu thấy rất dễ chịu:)

baogiomuaduocxe

Xe điện
em đang ở Huế đây và làm theo hầu hết chỉ dẫn của cụ chủ thớt, mọi chuyện ổn cả tất nhiên nếu có trục trặc gì hoặc vấn đề cần lưu ý em sẽ post để các cụ đi Huế lưu tâm

baogiomuaduocxe

Xe điện
em đi Huế 2 hôm đã đi gần như tất cả các danh thắng ở Huế, may là thời tiết cũng đẹp và thuận lợi cho chuyến đi của em
ngày đầu em đi chùa Thiên Mụ, bảo tàng mỹ thuật, đại nội, cung an định, 1 số vương phủ và công trình cổ khác, xen vào đó là thưởng thức ẩm thực tại đất cố đô
ngày thứ hai em dành trọn vẹn cho việc đi thăm các lăng tẩm: tự đức, minh mạng, khải định, thiệu trị, gia long, đồng khánh, chỉ có lăng gia long là k thu phí, các lăng khác 55k/người/lượt và tất nhiên lại oánh chén
- khách sạn: em nghe cụ chủ ở Trường Giang 25 Đội Cung giá 400k/phòng đôi nhưng em thấy phòng ốc bình thường, trang thiết bị cũ xấu chỉ được cái gần, em có la cà xung quanh thì mặt bằng chung đều giá cả same same nhau nhưng có nhiều chỗ ngon hơn Trường Giang này, ví dụ như cái 29 Đội Cung là ngon và giá cũng vậy
- em hoàn toàn di chuyển bằng xe máy và rất hài lòng về dịch vụ này chỗ chị Ngọc ở Nguyễn Tri Phương , số điện thoại cụ chủ cho, rổ giá 100k/ngày, ko đặt cọc gì
- ăn uống: nói chung ăn uống ở Huế rổ giá chấp nhận được nhưng do khẩu vị em ko hợp nên cũng ko kết lắm, mấy chỗ cụ chủ nêu em đều thử nhưng có 1 số phản hồi như sau:
+ chỗ cơm hến chị Nhỏ đường Phạm Hồng Thái giá rẻ có 8k/suất nhưng em thấy ăn bình thường
+ chỗ bún bò Huế 15 Lý Thường Kiệt sát nhà khách công đoàn 30k/bát đầy đặn nhưng em ăn cũng k vào
+ bánh khoái Lạc Thiện Đinh Tiên Hoàng ăn ngon nhưng đắt, 20k/ 1 bánh
+ mấy chỗ bánh Huế mẹ Mế ở 12 Võ Thị Sáu ăn được, rổ giá được, 2 người bọn em ăn 200k hết các món
+ chè cung đình em ra Nguyễn Huệ vì k thể tìm được chè Hẻm 17 Hùng Vương hay chè Sao 60 Phan chu trinh, ăn ngon, rẻ
+ Ưng ý nhất là cơm chay Liên Hoa 3 Lê Quý Đôn, ngon, bổ rẻ, em và gấu ăn ở đó 2 tối liền rất ưng ý nhưng nếu đi ăn nên đi sớm trước 6h tối khi quán chưa đông nếu ko sẽ bị phục vụ chậm, rổ giá rất hợp lý, tầm 150k là ăn nhòe rồi
nói chung sau chuyến đi em rút ra 1 điều quan trọng nhất rằng người dân Huế tốt tính, thân thiện, nhiệt tình lắm

Deplov

Xe buýt
Trường Giang giờ nó lên 400k rồi cơ ạ. Năm trước nữa em đi giữa mùa du lịch có 300k, phòng có ban công, cửa sổ hướng Đông, diện tích và thiết bị đều vừa phải, có cái WC là hơi bí. Cạnh Trường Giang có DMZ với cái gì ấy, em thấy cũng xêm xêm, chắc tại tùy phòng.

Cụ baogiomuaduocxe ăn bún bò Lý Thường Kiệt cẩn thận ăn nhầm quán bên cạnh nhé. Quán bên cạnh ăn rất lởm, chán không đỡ được. Em đi Huế mấy lần mà còn bị nhầm một phát. Còn chè hẻm nó trong ngõ, có cái biển nhỏ nhỏ đầu ngõ trỏ vào, phải để ý mới thấy cụ ạ.

Em rất vui vì cụ thấy thông tin của em phần nào có ích :)

giangsuki

Xe ngựa
Em chờ những bài viết tiếp theo của bác :) Dù khá nhiều kỷ niệm gắn bó với Huế, ở Huế hơn nửa năm nhưng chưa bao giờ em chán về lại Huế chơi cả :D
chán cái gì, chắc là có ái ở trong đấy chứ gì

Deplov

Xe buýt
Nhân nói về gái, lần đầu tiên em vào Huế, ngồi xích lô lòng vòng được mấy bác xích lô gạ gẫm đi "Ôm Huế vào lòng", có cả bảng giá các hạng mục từ uống cafe nói chuyện đến z luôn :))

Deplov

Xe buýt
Cụ chủ tư vấn hộ em với. Em định đi 2 ngày 3 đêm liệu có được không
Cụ đi 2 ngày 3 đêm là tính cả thời gian di chuyển đúng không ạ?

Thế thì thực tế là cụ chỉ có hơn 1 ngày để chơi bời ở Huế thôi, hơi ít. Em tính thế này nhé: đêm 1 thì cụ di chuyển trên đường, sáng hôm sau tầm 7-8h đến Huế (tùy xe xuất phát lúc nào) - cụ nhận phòng, nghỉ ngơi tí cho đỡ liêng biêng cũng phải đến 9h-9 rưỡi. Từ đấy đến trưa cụ có 2 tiếng rưỡi để lang thang Đại Nội. Trưa tầm 11-12h đi ăn, xong nếu máu thì nghỉ tí rồi lượn qua lăng Minh Mạng, Khải Định. Em tạm vạch ra 2 cái lăng này vì phong cách hoàn toàn khác nhau, cái nào cũng có điểm hay. Còn thời gian thì cụ đi lăng Tự Đức, hoặc đồi Vọng Cảnh, hoặc tu viện Thiên An - cái này tùy cụ cân đối, tuy nhiên phải tính để còn sắp xếp theo thứ tự. Chiều về nghỉ ngơi tắm giặt ăn tối, xong đi xích đu, à nhầm, xích lô quanh thành phố. Cụ nhớ ghé vào lầu Tứ phương vô sự ngồi làm cốc cafe. Về làm một giấc là hết cái đêm 2.

Sáng hôm sau cụ dậy tầm 7h, ăn sáng bún thịt nướng trên đường đi chùa Thiên Mụ, tiện ghé vào nhà vườn An Hiên ngay cùng đường. Đến tầm 10h cụ lộn về ghé vào Bảo tàng Mỹ thuật cung đình xem lướt lướt. 12h ăn trưa, nghỉ tí rồi chiều lượn ra chợ mua đồ, lượn đường phố Huế vào ban ngày cho nó biết thế nào là phê. Đến tầm 3 rưỡi - 4 h cụ về thu xếp đồ đạc ra xe là vừa. Đêm 3 là cụ ở trên xe về nhà rồi.

Em xếp lịch như thế, cụ xem có ổn không. Phần lớn là loanh quanh thành phố thôi, còn nhiều cái hay ho nhưng ở xa thì không thể tham được. Nhìn chung em nghĩ đi đâu chơi thì cũng không nên vội vàng, vì mình đến không chỉ để đặt chân vào mấy nơi thắng cảnh rồi checkin facebook mà còn cảm nhận văn hóa, cuộc sống ở nơi đấy nữa. Nhưng cái này phải sống chậm, đi chậm mới thấy thấm.

Chỉnh sửa cuối:

puredoll

Xe điện
Năm ngoái E cũng đi Huế 4 ngày 3 đêm bằng xe của Trekking, không đi được nhiều bằng Cụ nhưng giá cao hơn rất nhiều.
Ở Huế, E chỉ ấn tượng cafe quá rẻ, ngày nào E cũng 3 tăng :D

Deplov

Xe buýt
Xe Trekking giá rổ thế nào cụ? Em chưa đi bao giờ, mới nghe một số người khen. Mấy lần đi Camel hơi chán vì cách làm việc không chuyên nghiệp.

28f1-0345

Xe container
Cụ đi 2 ngày 3 đêm là tính cả thời gian di chuyển đúng không ạ?

Thế thì thực tế là cụ chỉ có hơn 1 ngày để chơi bời ở Huế thôi, hơi ít. Em tính thế này nhé: đêm 1 thì cụ di chuyển trên đường, sáng hôm sau tầm 7-8h đến Huế (tùy xe xuất phát lúc nào) - cụ nhận phòng, nghỉ ngơi tí cho đỡ liêng biêng cũng phải đến 9h-9 rưỡi. Từ đấy đến trưa cụ có 2 tiếng rưỡi để lang thang Đại Nội. Trưa tầm 11-12h đi ăn, xong nếu máu thì nghỉ tí rồi lượn qua lăng Minh Mạng, Khải Định. Em tạm vạch ra 2 cái lăng này vì phong cách hoàn toàn khác nhau, cái nào cũng có điểm hay. Còn thời gian thì cụ đi lăng Tự Đức, hoặc đồi Vọng Cảnh, hoặc tu viện Thiên An - cái này tùy cụ cân đối, tuy nhiên phải tính để còn sắp xếp theo thứ tự. Chiều về nghỉ ngơi tắm giặt ăn tối, xong đi xích đu, à nhầm, xích lô quanh thành phố. Cụ nhớ ghé vào lầu Tứ phương vô sự ngồi làm cốc cafe. Về làm một giấc là hết cái đêm 2.

Sáng hôm sau cụ dậy tầm 7h, ăn sáng bún thịt nướng trên đường đi chùa Thiên Mụ, tiện ghé vào nhà vườn An Hiên ngay cùng đường. Đến tầm 10h cụ lộn về ghé vào Bảo tàng Mỹ thuật cung đình xem lướt lướt. 12h ăn trưa, nghỉ tí rồi chiều lượn ra chợ mua đồ, lượn đường phố Huế vào ban ngày cho nó biết thế nào là phê. Đến tầm 3 rưỡi - 4 h cụ về thu xếp đồ đạc ra xe là vừa. Đêm 3 là cụ ở trên xe về nhà rồi.

Em xếp lịch như thế, cụ xem có ổn không. Phần lớn là loanh quanh thành phố thôi, còn nhiều cái hay ho nhưng ở xa thì không thể tham được. Nhìn chung em nghĩ đi đâu chơi thì cũng không nên vội vàng, vì mình đến không chỉ để đặt chân vào mấy nơi thắng cảnh rồi checkin facebook mà còn cảm nhận văn hóa, cuộc sống ở nơi đấy nữa. Nhưng cái này phải sống chậm, đi chậm mới thấy thấm.
Như này có vẻ đi được hơi ít có khi em cố gắng đi như cụ 3 ngày 4 đêm ạ

Deplov

Xe buýt
Có thêm thời gian thì cụ xem xét đi thêm các điểm sau:
1. Trời nóng mà cụ hứng lên muốn tắm biển thì tầm 4h ra biển Thuận An, vừa tắm vừa ăn hải sản. Biển Thuận An cách trung tâm Thành phố tầm 13km. Sóng hơi lớn và cát tương đối dốc nên chỉ khoảng 6h là bị đuổi vào không cho tắm nữa.
2. Suối khoáng Mỹ An (gần hơn, tầm 10km từ trung tâm thành phố, trên đường ra Thuận An) hoặc suối khoáng Thanh Tân (tầm 30km thì phải, đi ngược về phía Quảng Trị). Cả 2 nơi đều có phòng nghỉ, giá rổ dịch vụ ổn. Cụ cần thêm thông tin thì sợt 2 cái từ khóa của 2 khu là ra website của nó.
3. Vườn QG Bạch Mã - lên Hải vọng đài ngắm biển rất thích. Tiện chân đi thêm lên đèo Hải Vân ngắm cảnh nước non cứ gọi là lê tê phê. Từ đỉnh đèo, chạy quá lên một tí sẽ thấy thành phố Đà Nẵng dần dần hiện ra sau những góc lên xuống của đèo, không khác gì tiên cảnh.
4. Đan viện Thiên An cũng thú vị, nếu cụ thích tìm hiểu thì em sẽ PM thêm một số thông tin để cụ có thể vào thăm. Cái này ngay chỗ đồi Vọng Cảnh.
5. Đàn tế Nam Giao. Nếu đến xem theo kiểu lớt phớt cho biết thì không thấy có gì đặc biệt, nhưng nếu tìm hiểu trước thì em thấy nó hay. Đấy là chỗ vua Nguyễn cùng bách quan tế trời đất. Cụ có hứng em sẽ đưa thêm thông tin về chỗ này. Ngoài ra rừng thông xung quanh đàn cũng rất mát. Em ngồi gốc thông nhắm mắt nghỉ ngơi nghe gió thổi thật không muốn quan tâm gì đến công việc áp lực hay lão sếp dở hơi nào nữa.
6. Loanh quanh phía khu các lăng mộ còn có Hổ quyền - nơi hồi xưa hổ hay chiến đấu với voi, đại khái kiểu đấu trường Collise bên La Mã, và Chín Hầm, nơi bạo chúa Trung phần Ngô Đình Cẩn giam tù.

puredoll

Xe điện
Xe Trekking giá rổ thế nào cụ? Em chưa đi bao giờ, mới nghe một số người khen. Mấy lần đi Camel hơi chán vì cách làm việc không chuyên nghiệp.
Năm ngoái E đi là 300, không biết năm nay có tăng giá k?

Civic TN

Xe lăn
E cũng đánh dấu để học kinh nghiệm, đang định cuối tháng 5 đưa G và F đi chơi