[Funland] Di dời mộ Cố

vothuong6789

Xe máy
Em chào CCCM. Em có mộ ông Cố (ko phải mộ tổ) đang ở riêng (ngày xưa mộ phần phân tán). Do mộ Cố em trước đây nhiều thầy xem cũng khó di dời nên khi xây dựng nghĩa trang gia đình chỉ để sẵn mộ Gió thôi. Hiện tại chính quyền quy hoạch thành khu công nghiệp nên gia đình bắt buộc phải di dời và rước Cố về nghĩa trang dòng họ.
Các cụ nào trải qua rồi có thể chia sẽ giùm em kinh nghiệm, rút kinh nghiệm để em có thể yên tâm hơn khi làm thủ tục rước Cố em về nghĩa trang dòng họ không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Cụ xin được cái giấy di tích lịch sử là CQ né ngay ấy mà ;)) .

Toàn Hoa

Xe tải
Cụ ra rạp xem Quật Mộ Trùng Ma, phim của Hàn Quốc xem xong rồi về chuyển mộ nhé :))
Fun chút thôi, di dời bình thường, đừng nghe mấy thầy bà nói linh tinh.

Theo hiểu biết hạn hẹp của em thì thế này:
Việc đưa Cố về quây quần với cả họ là tốt bác ạ, việc di chuyển về bác cứ mời thầy cúng uy tín, đức độ tránh mấy ông khoác lác ra.
Thầy có đức độ người ta thừa hiểu tâm linh chỉ là một phần, họ ko nói gay gắt để reo rắc nỗi sợ hãi cho gia chủ. Còn mấy ông hay khoác lác thì trái ý ông ấy là ông ấy sẽ nói linh tinh, nói ko kiểm soát đc, gia chủ càng sợ hãi nó càng thấy nó có uy. Làm cho gia đạo rối ren lo lắng.
Tất cả mọi sự nó từ tâm mà ra, cố gắng động viên các cụ ở quê vững tin.
Nếu là em em sẽ đi gặp riêng ông thầy cúng, để ông ấy xem xét xong mình trình bày nguyện vọng (phím trước). Để khi làm việc ông ấy lái tâm lý các cụ theo chiều tích cực. Thật ra các cụ rất thật thà, dễ tin người, nên chúng ta chủ động "định hướng" tâm lý ngay từ ban đầu rất dễ. Chứ để chim lợn nó xía vào đi chữa rất khó.

dvhung243

Xe điện
Cụ thớt có vẻ cầu thị mà các cụ mắng ghê quá .
Theo em thì bác nên mời thầy , quanh quẩn chỗ cụ nằm thế nào chả có thầy cúng chẳng hạn rồi mời thầy đứng ra làm lễ hộ . Thành tâm là chính
Nhưng cũng chú ý thầy , đừng làm bầy vẽ tốn kém quá

jazzzzz

Xe lăn
Mời Thầy cúng uy tín về làm lễ và di dời thôi, mình thành tâm là được, mời thầy để giải quyết vấn đề tâm lý, tâm linh. Vì liên quan đến họ hàng (các gia đình khác) nên cần làm cẩn thận, làm kỹ một chút để tránh lời ra tiếng vào sau này.

khanhnguyen09

Xe container
Việc đưa Cố về quây quần với cả họ là tốt bác ạ, việc di chuyển về bác cứ mời thầy cúng uy tín, đức độ tránh mấy ông khoác lác ra.
Thầy có đức độ người ta thừa hiểu tâm linh chỉ là một phần, họ ko nói gay gắt để reo rắc nỗi sợ hãi cho gia chủ. Còn mấy ông hay khoác lác thì trái ý ông ấy là ông ấy sẽ nói linh tinh, nói ko kiểm soát đc, gia chủ càng sợ hãi nó càng thấy nó có uy. Làm cho gia đạo rối ren lo lắng.
Nếu là em em sẽ đi gặp riêng ông thầy cúng, để ông ấy xem xét xong mình trình bày nguyện vọng (phím trước). Để khi làm việc ông ấy lái tâm lý các cụ theo chiều tích cực. Thật ra các cụ rất thật thà, dễ tin người, nên chúng ta chủ động "định hướng" tâm lý ngay từ ban đầu rất dễ. Chứ để chim lợn nó xía vào đi chữa rất khó.
Mời được thầy Minh Tuệ vè là yên tâm nhất.:))

hitle888

Xe điện
Cụ ra chính quyền xin cái giấy di dời, xong ra háo cho cụ và báo cáo đầy đủ. Tội vạ đâu ông ra qđ chịu.
Ps: trong họ nhà em phải làm thế đấy, nhiều bà đi lấy chồng rồi về cứ nhảy choe choe lên, xong xin cái trát về im tịt

vothuong6789

Xe máy
Cảm ơn cụ chia sẻ ạ!

vothuong6789

Xe máy
Cụ ra chính quyền xin cái giấy di dời, xong ra háo cho cụ và báo cáo đầy đủ. Tội vạ đâu ông ra qđ chịu.
Ps: trong họ nhà em phải làm thế đấy, nhiều bà đi lấy chồng rồi về cứ nhảy choe choe lên, xong xin cái trát về im tịt
Cảm ơn cụ, cũng phù hợp ạ!

vothuong6789

Xe máy
Mời Thầy cúng uy tín về làm lễ và di dời thôi, mình thành tâm là được, mời thầy để giải quyết vấn đề tâm lý, tâm linh. Vì liên quan đến họ hàng (các gia đình khác) nên cần làm cẩn thận, làm kỹ một chút để tránh lời ra tiếng vào sau này.
Vâng, công khai dân chủ ạ

vothuong6789

Xe máy
Cụ thớt có vẻ cầu thị mà các cụ mắng ghê quá .
Theo em thì bác nên mời thầy , quanh quẩn chỗ cụ nằm thế nào chả có thầy cúng chẳng hạn rồi mời thầy đứng ra làm lễ hộ . Thành tâm là chính
Nhưng cũng chú ý thầy , đừng làm bầy vẽ tốn kém quá
Vâng, cảm ơn cụ nhé!

jazzzzz

Xe lăn
Vâng, công khai dân chủ ạ
Mấy năm trước quê em cũng vận động các gia đình di dời mộ về vị trí quy hoạch (trước đó mạnh đâu đặt đấy).
Bên Chi nhà em cũng làm, em lên danh sách những thầy quanh vùng để các cụ cao niên chọn, rồi đón đưa cẩn thận, bảo thầy cứ làm thật kỹ...
Xong việc nhà ai cũng vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

duythaimh

Xe buýt
Nick Vô thường mà hỏi linh tinh thế
Chính quyền đã đuổi thì lo cuốn gói mà đi chứ thầy bà nào cản được?
Cụ ko đọc kĩ à mà vào ném đá thế, lên mạng cứ phải hơn đời mới đc à cụ. Cụ thớt hỏi với mục đích ai đã từng làm, nên chú ý những gì để phù hợp với luật pháp và phù hợp với tâm lý, cảm xúc của cả đại gia đình chứ ng ta chống đối gì đâu.

New car 2023

Xe container
Em chào CCCM. Em có mộ ông Cố (ko phải mộ tổ) đang ở riêng (ngày xưa mộ phần phân tán). Do mộ Cố em trước đây nhiều thầy xem cũng khó di dời nên khi xây dựng nghĩa trang gia đình chỉ để sẵn mộ Gió thôi. Hiện tại chính quyền quy hoạch thành khu công nghiệp nên gia đình bắt buộc phải di dời và rước Cố về nghĩa trang dòng họ.
Các cụ nào trải qua rồi có thể chia sẽ giùm em kinh nghiệm, rút kinh nghiệm để em có thể yên tâm hơn khi làm thủ tục rước Cố em về nghĩa trang dòng họ không ạ. Em xin chân thành cảm ơn!
1. Gia đình nên hỏi thầy, rõ rồi bác.
2. Đừng mời các thầy khó khăn năm xưa.
3. Mời thầy thì báo trước với thầy là, đồng chí phải phán là Dễ di dời, làm như này ...và như nọ ...
Không thì khỏi trả tiền, bác ạ.

vothuong6789

Xe máy
1. Gia đình nên hỏi thầy, rõ rồi bác.
2. Đừng mời các thầy khó khăn năm xưa.
3. Mời thầy thì báo trước với thầy là, đồng chí phải phán là Dễ di dời, làm như này ...và như nọ ...
Không thì khỏi trả tiền, bác ạ.
Vâng, quan trọng là thành tâm và biết ơn đúng ko Cụ.

New car 2023

Xe container
Vâng, quan trọng là thành tâm và biết ơn đúng ko Cụ.
Không phải bác ạ.
Quan trọng trước hết là, mình làm vài thứ để các cụ trong nhà yên tâm: "Ờ, tụi nó kêu thầy rồi, chắc là chuẩn".
Mục đích để người sống yên tâm thôi bác.
Với tiền nhân, hiển nhiên ta cần thành tâm rồi bác, vì đấy là người thật việc thật, những người trực tiếp và gián tiếp sinh ra mình.
Chứ không phải mấy đồng chí thánh nhân tự xưng quen thuộc, bác ạ.

Còn mấy đồng chí thầy, bác quan tâm làm gì.
Họ bán hàng và bác trả tiền. PS:
Nhớ tìm chỗ re rẻ, bác ạ.

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Cụ chắc sẽ ủng hộ chủ trương phát triển của chính quyền và con cháu thôi ạ !
Việc tâm linh nên mời thầy cúng cho yên tâm, chứ các cụ lâu đời rồi thì đã sang cõi khác hoặc về đất Phật, mình tưởng nhớ các cụ là uống nước nhớ nguồn!