Đi giỏi là ít dùng phanh?

Trungbeokaka

Xe tải
Văn minh hay giỏi, phanh hay còi thì không phải dùng ít hay dùng nhiều mà dùng đúng lúc, không lạm dụng!
Đường VN nêu cái khẩu hiệu không dùng còi cũng chẳng khác cố không dùng phanh để chứng tỏ đi giỏi!!!
Cụ này chuẩn ah. đừng vì cái danh đi giỏi mà có ngày vào vòng lao lý các cụ nhé

Dung9ls

Xe tải
Có 2 bác tài già ở ga-ra bảo e là bác ấy đi ít khi dùng phanh, phán đoán giảm tốc từ xa, cắt côn / đỡ côn, dồn số ... Đi thế có phải mới là giỏi k? Theo e k dùng phanh thì phải dùng côn, số tất hại côn, hại số. Cái phanh sinh ra là để phanh, cớ sao hạn chế dùng? Phanh mòn thì thay phanh rẻ hơn chứ?
Cụ không hỏi luôn 2 Bác đấy, số tự động không dùng phanh thì 2 Bác đấy dùng cái gì?. Theo em lái giỏi là khi phanh xe trong các tình huống, không để hành khách lao đầu về phía trước, không để xe phía sau giật mình. Để đi được như vậy cần phải tuân thủ những gì? Em nghĩ các cụ đã biết rồi, quan trọng có tuân thủ không thôi? Em không dám nhận là lái giỏi nhưng hơn 20 năm cầm lái, em chưa bị kể cả va quệt nhỏ. Kể cả đường Hà Nội, tuần em xuống ít cũng 2 lần. Các tỉnh Nam Bắc em đi gần như hết rồi...

coolpix8700

Xe ngựa
login nói:
Có 2 bác tài già ở ga-ra bảo e là bác ấy đi ít khi dùng phanh, phán đoán giảm tốc từ xa, cắt côn / đỡ côn, dồn số ... Đi thế có phải mới là giỏi k? Theo e k dùng phanh thì phải dùng côn, số tất hại côn, hại số. Cái phanh sinh ra là để phanh, cớ sao hạn chế dùng? Phanh mòn thì thay phanh rẻ hơn chứ?
Cụ không hỏi luôn 2 Bác đấy,...
Rà côn thì công cũng bị hại như phanh, nhưng thay côn sẽ đắt hơn nhiều!
Nhưng chỉ người mới đi mới hay rà côn, còn người đã chạy lâu năm, dù có dùng côn rất nhiều thì côn xe của họ cũng ít bị rà, vì do đã có được cảm giác lái, khi côn nhả họ đã đồng bộ được cho nên côn bị trượt rất ít khi nhả!
Các phần khác thì 2 bác kia rất đúng. Đoán trước tình huống, tốc độ vừa đủ biết giảm trước kịp thời + sử dụng sức ý của máy xe khi muốn giảm tốc độ thì các bác ấy ít phải dùng phanh!

Ahungbeo

Xe hơi
Chuẩn cụ. Đặc biệt là số sàn.

Buihieu

Xe tải
Em lạm bàn, phanh ít hay nhiều cứ an toàn là được, làm sao mà hành khách đỡ say ạ

khkdgs

Xe điện
chỉ một câu là đủ. làm chủ tốc độ của phương tiện giao thông để đảm bảo an toàn cho người và phương tiện

NaVaRa LE

Xe máy
Đổ đèo thì đương nhiên hạn chế dùng phanh, cái này các tài non hay mắc phải lỗi phanh nhiều
Còn đương nhiên, Phanh có tác dụng hãm xe, hãm động cơ, các cụ dùng cái khác để phanh là đã dùng sai mục đích rồi
Em thì éo quan trọng là hỏng cái gì, miễn không hỏng người là được, các cụ mua xe ô tô để đi và không đi xe máy là xác định không hỏng người rồi, cái khác hỏng thì kcmn,
Nếu sợ hỏng thì mua thêm cái lồng kính về bày, hàng ngày ngồi ngắm là được rồi, đi ra đường thì hại xe lăm
Em thích cụ rồi đầy !!! Cụ nói chuẩn quá. Các cụ thử chạy cung đường Tây Bắc và Đông Bắc coi xem Hạn chế dùng phanh xem nào. Em e rằng !! Xuống VỰC mà giữ lấy cái ma phanh !!!

HEAVY TRUCK

Xe buýt
Em thích cụ rồi đầy !!! Cụ nói chuẩn quá. Các cụ thử chạy cung đường Tây Bắc và Đông Bắc coi xem Hạn chế dùng phanh xem nào. Em e rằng !! Xuống VỰC mà giữ lấy cái ma phanh !!!
Vừa mới đóng 1600km/ 3ngay Thu Lũm-Mường Tè-Apachai về đây cụ ơi :)

laovietlao

Xe tải
Phanh là ko được tiết kiệm. Khi cần là phải phanh dùng, đúng lúc đúng chỗ các cụ nhỉ
Cụ nói đúng ,ko nên tiết kiệm nếu ko cần thiết...nhưng nên nhớ là phanh ở đường bằng phẳng và đèo dốc nó khác nhau hoàn toàn ,khi phanh xuống dốc thì chắc chắn phanh sẽ nhanh mòn và nóng phanh hơn ,nếu đi đường đèo dốc dài mà ko tiết kiệm phanh thì có ngày phải ôm hận hoặc đoạt giải BNV...

czechonline

Xe điện
Gọi là tài già đi có kinh nghiệm chứ không phải giỏi , giỏi là đi tất cả các kiểu , từ núi xuống đồng bằng , từ túc tắc đến phóng nhanh vượt ẩu mà người ngồi bên cảm thấy yên tâm thì đó mới là lái giỏi :D

Lên Rừng

Xe hơi
Bài viết rất hay bổ ích cho em quá

Anh Hùng Xa Lộ

Xe điện
Gọi là tài già đi có kinh nghiệm chứ không phải giỏi , giỏi là đi tất cả các kiểu , từ núi xuống đồng bằng , từ túc tắc đến phóng nhanh vượt ẩu mà người ngồi bên cảm thấy yên tâm thì đó mới là lái giỏi :D
Như cụ này mới là chuẩn :)

bantaitulai

Xe tăng
E thấy đánh giá như vậy chửa đúng lắm. E chạy xe Honda Civic đời 2006, đăng ký tháng 1/2007 và đến nay chạy đã 13,3 vạn km. Hôm bảo dưỡng tổng thể 12 vạn km thì xe má phanh mới bị mòn 1/3, E thấy mình chưa giỏi mà chỉ vì mình yêu quý cái xe gắn bó với mình nên luôn luôn làm mọi cách có thể giúp nó trẻ mãi phía trên, không già phía dưới mà thôi, hì hì hì.
lái xe giỏi dây rồi . xe em được 8 vạn má phanh mòn cực rồi nên phải thay ngay

xD. Tuấn

Đi bộ
Vs e thì thế này . xe nhà e luôn có tải trọng tới ngã 3.4 có đèn đỏ e mớm phanh từ từ rồi đạp côn về số cho nó giảm tốc rồi tiếp đạp hẵn phanh để xe dừng . còn khi ko đèn đỏ những nơi giao nhau ít dân e hầu như chỉ giảm tốc ngó nghiêng rồi lúc đó tính sau mình đạp ga tăng tốc hay sẽ mớm phanh .
Vs cái title của cụ thớt dùng phanh nhiều hay ít để đánh giá ta giỏi hay ko e thấy mấy ông trong gara ns như vậy củng ko chính xác cho lắm .

PVT_HY

Xe hơi
LX giỏi còn thêm các yếu tố khác như: xử lý tình huống tốt, sử dụng phanh, ga, côn kết hợp một cách hợp lý và...còn nhiều thứ khác nữa. Theo em là vậy, như bác chia sẻ chỉ là 1 khía cạnh thôi ợ